[Funland] Áp lực cho con trẻ?

Dr Thanh Bùi

Xe container
Cụ cho con học tiếng Anh chưa ? Có nhiều cụ trên of khoe có con đang học mẫu giáo đã cho học tiếng Anh hết 7-8 củ /tháng đấy...:)
Em có theo 1 trang web của nước ngoài thì thấy tầm 3 tuổi là đã khuyến khích bố mẹ cho con tiếp cận thêm 1 ngoại ngữ nữa rồi cụ ạ . Tiếp cận ngoại ngữ sớm e nghĩ cũng tốt

dongnat123

Xe container
Sao cụ lại ko cho cháu học NN cùng các bạn ở lớp vậy ?
Em muốn phản đối dạy NN ở VN. Em có thời gian nên em tự hướng dẫn và kèm cháu học ở nhà. Em chỉ yêu cầu cháu hàng ngày học 45-60 phút theo một chương trình cụ thể để ngấm dần. Kiến thức căn bản của cháu đến nay khá vững mặc dù không học ngữ pháp ngày nào ở nhà

Bò lốp

Xe lăn
Záo dục Vn đào tạo siu nhưn mà cụ, ép trẻ con học cho ra bã thì thôi. Nhà nào cũng vậy, sợ và tội cho lũ trẻ

Hùngcadilac

[Tịch thu bằng lái]
F1 nhà em 3 tuổi rưỡi, đang học lớp chồi, mà bài tập về nhà toàn mấy thứ kiểu này:

Rồi còn phải làm toán, học số, học tiếng Anh, tập tô, tập vẽ, cắt dán..., trong khi cháu chỉ thích chơi.

Cô giáo nhiều lần ý kiến. Em đã trao đổi với cô, rằng cháu đến trường lấy vui, chưa cần học số, tiếng Anh, nhất là tô vẽ - cháu ko thích. Cô giáo ậm ừ, nhưng vẻ ko thích, vì ảnh hưởng đến thành tích chung của lớp.

Hôm kia khi đi đón cháu em thấy, các cô viết 1 loạt yêu cầu lên bảng, đại ý là phụ huynh ở nhà chịu khó kèm cho các con sắp kiểm tra cuối năm. Vẫn là làm toán, tiếng Anh, vẽ vời....

Em muốn hỏi cccm là nội dung cho chương trình mầm non bắt buộc là như vậy? Hay là do mỗi trường tự soạn ra? F1 nhà em học ở trường huyện.
Cụ cho cháu về thôn học hoặc lên TP mà học.

Kitcat

Xe container
Trò như trong ảnh là bình thường thôi ạ, trẻ con não bộ chưa phát triển khác ng lớn, tầm con cụ nó đếm vật thể nhanh hơn cụ đấy. Cháu nhà em đi học vui hơn tết, thích đi học lắm ạ. Nhà chỉ dạy nó như những trò chơi thôi. Nó biết làm phép nhân đơn giản, chia đơn giản, biết cộng nhẩm có nhớ, biết trừ, biết 1 lô kiến thức về dinh dưỡng, sức khỏe, ...tối về vẫn làm việc nhà và tập thể dục. Nó 5 tuổi.
Con cụ nếu nó k thích thì cụ tìm cách tiếp cận cho nó hiểu theo cách hợp với thiên phú của nó hoặc vo viên vứt sọt rác như cụ nào đó, chứ em thấy k phải là sức ép gì trừ khi chính bố mẹ gây sức ép.

Dr Thanh Bùi

Xe container
Em muốn phản đối dạy NN ở VN. Em có thời gian nên em tự hướng dẫn và kèm cháu học ở nhà. Em chỉ yêu cầu cháu hàng ngày học 45-60 phút theo một chương trình cụ thể để ngấm dần. Kiến thức căn bản của cháu đến nay khá vững mặc dù không học ngữ pháp ngày nào ở nhà
Con e còn bé nên ko rõ học ngoại ngữ ở VN có vấn đề gì ạ . Chứ e nghĩ là cho học NN cũng tốt , cụ có đk kèm thì càng tốt chứ cụ .

Hùngcadilac

[Tịch thu bằng lái]

Hùngcadilac

[Tịch thu bằng lái]
Trò như trong ảnh là bình thường thôi ạ, trẻ con não bộ chưa phát triển khác ng lớn, tầm con cụ nó đếm vật thể nhanh hơn cụ đấy. Cháu nhà em đi học vui hơn tết, thích đi học lắm ạ. Nhà chỉ dạy nó như những trò chơi thôi. Nó biết làm phép nhân đơn giản, chia đơn giản, biết cộng nhẩm có nhớ, biết trừ, biết 1 lô kiến thức về dinh dưỡng, sức khỏe, ...tối về vẫn làm việc nhà và tập thể dục. Nó 5 tuổi.
Con cụ nếu nó k thích thì cụ tìm cách tiếp cận cho nó hiểu theo cách hợp với thiên phú của nó hoặc vo viên vứt sọt rác như cụ nào đó, chứ em thấy k phải là sức ép gì trừ khi chính bố mẹ gây sức ép.
Chắc bác nhầm...
1- con bác là thần đồng...
2- con bác năm nay chắc 2×5 = 10 tuổi...

Kitcat

Xe container
Em đã từng xem các bé nước ngoài đang đeo bỉm bò nó đếm cả 1 lúc mấy chục ngôi sao trên bảng nhanh trong lướt mắt, ng ta tranh thủ lúc não trẻ đang phát triển cố lưu giữ những khả năng ấy lại.
Đây là 1 chương trình dành cho mầm non của nước ngoài, cũng giống giống , cụ xem cách tiếp cận dạy trong clip nhé

dongnat123

Xe container
Con e còn bé nên ko rõ học ngoại ngữ ở VN có vấn đề gì ạ . Chứ e nghĩ là cho học NN cũng tốt , cụ có đk kèm thì càng tốt chứ cụ .
Học tuần 2 buổi em thấy không ổn vì em cũng đã học kiểu này rồi. Em đã chứng minh được là bố mẹ không cần phải biết hoặc giỏi NN mới có thể tự dạy con học ở nhà. Cái em thích nhất là đỡ mất công đưa đón và đợi chờ. Chỉ cần bố mẹ kiên trì cùng với con là được

Kitcat

Xe container
Chắc bác nhầm...
1- con bác là thần đồng...
2- con bác năm nay chắc 2×5 = 10 tuổi...
Nó là 1 đứa trẻ bình thường, có may mắn là có quá nhiều ng lớn có công việc đủ linh động để vừa chơi vừa học với nó. Chương trình mầm non bây giờ học rất nhiều thứ, cả kỹ năng sống cũng có. Có lẽ 1 số cụ bận quá k xem và hỏi chuyện con nên tưởng con các cụ chưa đc học mấy thứ như trong hình vẽ của cụ chủ.

Dr Thanh Bùi

Xe container
Học tuần 2 buổi em thấy không ổn vì em cũng đã học kiểu này rồi. Em đã chứng minh được là bố mẹ không cần phải biết hoặc giỏi NN mới có thể tự dạy con học ở nhà. Cái em thích nhất là đỡ mất công đưa đón và đợi chờ. Chỉ cần bố mẹ kiên trì cùng với con là được
E tưởng lớp 6 thì phải học NN ở trường theo khung chương trình chứ hóa ra là học thêm à cụ .

Cụ Găm

Xe buýt
Chính phủ cấm,nhưng các bố,mẹ có tí xiền xúi các cô làm bậy....
Chính phủ nào cấm, cô nào làm bậy ?

Cụ hỏi lại google khung chương trình mẫu giáo của Bộ ạ, dạy số (lồng ghép, chò chơi, nhận biết chứ không phải là ngồi đọc chép) từ lớp mầm (rồi nâng cao ở chồi lá đến nhận biết toàn bộ bảng chữ cái).

Giờ các cụ mốt thả cho các con chơi tự do quá, mẫu giáo cũng có chương trình và "học" chứ ko phải là chỗ thay thế ông bà trông cháu như ngày xưa đâu ạ.

Cứ nghĩ là mình theo "Tây", cái đó đúng, nhưng còn xem điều kiện khả năng của mình ở đâu. Như em là người bình thường như 90-95% dân số thì cứ cho con học như bình thường. Bọn Nhật, Hàn, Sing cũng học hành hộc máu ra vì xã hội cạnh tranh, con mình , xh cũng thế thôi.

Khem

Xe buýt
F1 nhà em cũng đc phát bài tập kiểu này, em toàn vo viên cho vào thùng rác.
Lúc nào rảnh, em ngồi lại cùng con “chơi” (chứ ko phải học ạ) kiểu như này, con thích thú phết đấy ạ.

nguyen_tranhn

Xe tải
Ôi con em mới 5t rồi mà về nhà tuyệt nhiên em không bao giờ yêu cầu con học bất cứ cái gì. Nó thích gì nó làm đấy, con em thích hát và múa thì về cứ hát và múa thôi. Ở lớp không biết cô dậy sao chứ ở nhà e tiên quyết luôn là con chỉ phải chơi và làm những gì mình thích. Không bao giờ ép buộc con ở độ tuổi này.

Trường con cụ sao các cháu đã học tận những thứ này rồi cơ ạ.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Bạn hôm nọ em gặp đó ạ? Học thêm ở trường thì em ủng hộ dẹp. Chương trình toàn nhồi ngữ pháp.

dongnat123

Xe container
E tưởng lớp 6 thì phải học NN ở trường theo khung chương trình chứ hóa ra là học thêm à cụ .
Học theo ct của bộ dục thì vẫn như cũ nhưng có thêm mục học liên kết với trung tâm ngoài, trung tâm này do trường ký gđ. Em ko cho con học với trung tâm này. Đa số các trường ở hn đều học buổi chiều lớp 6 và 7 hình như gọi là ngoại khóa. Em ko muốn con học buổi chiều nhưng vì hình như đây là quy định của bộ dục nên đành chịu

dongnat123

Xe container
Bạn hôm nọ em gặp đó ạ? Học thêm ở trường thì em ủng hộ dẹp. Chương trình toàn nhồi ngữ pháp.
Uh thằng béo đấy. Nó ko học ngữ pháp ngày nào nhưng em cho đi thi thử mấy lần điểm cũng tương đối cao. Kiểm tra để biết trình độ chung thoi chứ em cũng chưa hướng cho luyện thi

Hoàng Trang

Xe ngựa
Uh thằng béo đấy. Nó ko học ngữ pháp ngày nào nhưng em cho đi thi thử mấy lần điểm cũng tương đối cao. Kiểm tra để biết trình độ chung thoi chứ em cũng chưa hướng cho luyện thi
Bạn ý tự học thì ngữ pháp ngấm vào đầu theo cách rất tự nhiên chứ ko phải học vẹt. (Em bị thích bạn ý :D).

car vcn

Xe buýt
Con em bằng tuổi con cụ chủ,cháu học trường công nên mới vậy,nhóc em toàn chơi