[Funland] Áp lực học hành của con cái và cư xử của bố mẹ

saphia2008

Xe tải
Em cũng ko tạo áp lực cho con học tập nữa, giờ em thấy con học áp lực hay mệt mỏi chỉ bằng 1/4 1/5 ngày xưa em học thôi. Các con có khoảng thơ ấu giờ quá sướng, thôi em ko dám nghĩ xa vì biết thành công thì phải có sự khổ luyện nhưng giờ thấy con hạnh phúc và vui là mình cũng thấy vui rồi, chỉ mong con thành người tốt có ích cho xã hội, kiến thức đủ dùng thôi ko dám mơ xa hơn.

lộc _ vừng

Xe buýt
Em cũng ko tạo áp lực cho con học tập nữa, giờ em thấy con học áp lực hay mệt mỏi chỉ bằng 1/4 1/5 ngày xưa em học thôi. Các con có khoảng thơ ấu giờ quá sướng, thôi em ko dám nghĩ xa vì biết thành công thì phải có sự khổ luyện nhưng giờ thấy con hạnh phúc và vui là mình cũng thấy vui rồi, chỉ mong con thành người tốt có ích cho xã hội, kiến thức đủ dùng thôi ko dám mơ xa hơn.
Dạ nhà em ở quê áp lực học của các cháu cũng đỡ hơn, em hướng các con thành người tốt có ích cho xã hội còn ,các con hãy tự làm việc của mình ,em chỉ lặng lẽ theo dõi ạ

Yeuaibaygio

Xe container
Em nghĩ đúng như Mợ đấy ạ.

Ngày xưa mình khổ hơn nhiều, và cũng chẳng có thời gian mà nghĩ linh tinh, ăn còn chẳng đủ no. Học giới nhưng mà mải học quên cho lợn ăn hay nấu cơm muộn/cháy... là ăn đòn.

Bây giờ trẻ con phải vượt sướng nhưng cả XH nó thế, mình khó mà làm khác được. Mạng XH, các thông tin và tư tưởng từ bạn bè, bệnh thành tích, thói quen thích hưởng thụ... sinh ra cái gọi là "áp lực", kỹ năng sống kém, không biết cách xử lý tình huống và giải quyết vấn đề.

MaiKN

Xe hơi
Nói chuyện thiên tài, con trai em tự biết đọc biết viết (em không dạy nhé), biết cộng trừ từ 4 tuổi. Em cũng tưởng nó giỏi lắm, mà về sau biết bao nhiêu là vấn đề. Giờ lớn lên nó học cũng tạm được 😅 Mà nói gì nó, nhiều người thiên tài thật (vào ĐH lúc 13-14 tuổi, xong lúc 16t) lớn lên ra đời cũng thành người bình thường ý.

Bố mẹ thì hay excited 😂
Thích cái tus này của cụ quá, Đúng là con có nổi trội hơn nhưng về cơ bản cuối cùng vẫn nên sống là người bình thường mới vui vẻ hạnh phúc được.