[Funland] Áp lực IELTS cho con ngay khi vừa vào c3

ducleminh

Xe điện
Ngày xưa e cũng thắc mắc như cụ kia. Về sau thi Ielts nhiều thấy nó khó vãi =). Hàm lượng tư duy, trả lời vấn đáp các kiểu không hề thấp mặc dù nhiều phần nó còn mang nặng tính học thuật.

Về sau em đúc kết, đứa nào được 8.0 Ielts trở lên đều giỏi, vì:
- Luyện giỏi một ngôn ngữ không phải ngôn ngữ mẹ đẻ, phải có nỗ lực học tập tốt.
- Để được điểm cao trong phần đọc thì tư duy đọc hiểu phải nhanh và tốt.
- Để được điểm cao trong phần nói thì khả năng giao tiếp hay ứng biến phải tốt.
- Để được điểm cao trong phần viết thì kĩ năng viết và biện luận phải tốt.

Học làng nhàng còn lâu mới đạt được nhé, dù đi luyện thi có một số trick để nâng cao điểm.
IELTS học thuật nó thể hiện cả năng lực tư duy, còn tất nhiên khó thể so năng lực tư duy với năng lực học thuộc lòng của giáo dục Việt Nam được, nhưng điểm IELTS cao đồng nghĩa khả năng tư duy cũng cao tương ứng.

sinichit52

Xe container
Chẳng đâu xa. Cháu ruột e đây. Quốc tế từ mẫu giáo. H đang đi du học. Mỗi lần nc với nó e chỉ tức đến độn thổ. Nói năng câu cú lộn xào, chêm nếm tiếng anh vô tội vạ. Ấy vậy mà bố mẹ nó lại thích cơ. Ko coi đó là biểu hiện của "loạn ngôn"

Nhà e chỉ cần xoá mù với TA là dc. Ko cần giỏi tới mức chuyên sâu hay phát âm "chuẩn" inh lít như các mẹ thường xuýt xoa
Được cái nhà em không bị như vậy. Con em nói chuyện với bố mẹ thuần Việt vì tụi em không biết Ta. Nhưng gần đây thì có hiện tượng đang nói TV với bố mẹ thì chuyển sang nói tiếng khác (cháu đang du học) nhưng sau đó đã nói lại câu đó bằng TV).

theanh90

Xe tăng
IELTS học thuật nó thể hiện cả năng lực tư duy, còn tất nhiên khó thể so năng lực tư duy với năng lực học thuộc lòng của giáo dục Việt Nam được, nhưng điểm IELTS cao đồng nghĩa khả năng tư duy cũng cao tương ứng.
Chắc chưa đi học ielts bao giờ nên cụ mới có suy nghĩ giỏi ielts thì giỏi tư duy. Hoặc cụ quá dễ dãi trong đánh giá.
Btw: trẻ con nó học tiếng anh theo kiểu tự nhiên chứ không theo cái suy nghĩ là phải từ vựng với ngữ pháp. Đầu tiên cứ cho nó nghe quen với tiếng đã vì phát âm của tiếng anh khác với mình. Không nghe đc thì nói cũng kém. Từ vựng chúng nó tự suy đc bằng những clip nội dung đơn giản. Ngữ pháp thì rõ ràng đâu phải học xong ngữ pháp mới biết nói tiếng việt. Em cũng chẳng bao giờ khen đứa trẻ nào biết nói tiếng anh sớm dù con em mới 3 tuổi đã có khả năng nghe tốt. Trẻ học nhiều đêm nó hay mơ, khổ bỏ xừ.

beSuSu

Xe điện
Đúng rồi. Để ielts 5.0 thì 1 năm học tử tế là thoải mái rồi.
Tùy gốc nữa. Ko có gốc thì có khi lại dễ. Chứ gốc sai, phát âm bừa, phát âm sai thì mất thời gian lắm. Đặc biệt là kỹ năng nghe, nói.

Havana18

Xe tải
Con nhà em chọn p.an xét tuyển với cc 7., sau 1 năm học hệ tiên tiến 100% tiếng anh của KTQD và dạy thêm online cho trung tâm ( c1- c2) vì 2020 covid, thì con ôn thêm 4 tháng online với thầy cũ và thi dc 8.. Nhưng chủ yếu là do con yêu thích và tự muốn chinh phục 8. chứ nhà e k ép. Thấy con muốn ôn và thi lại thì ok và động viên thôi. Các cụ cứ đồng hành, trò chuyện và hỏi tâm tư con để htro đúng cái con cần, để quá trình học con thấy vui vẻ, hạnh phúc là dc. Đừng tạo thêm áp lực cho con. Vì bọn trẻ giờ chủ động lắm, cụ lắng nghe, con sẽ nói những kế hoạch, dự định của con.

ducleminh

Xe điện
Chắc chưa đi học ielts bao giờ nên cụ mới có suy nghĩ giỏi ielts thì giỏi tư duy. Hoặc cụ quá dễ dãi trong đánh giá.
Btw: trẻ con nó học tiếng anh theo kiểu tự nhiên chứ không theo cái suy nghĩ là phải từ vựng với ngữ pháp. Đầu tiên cứ cho nó nghe quen với tiếng đã vì phát âm của tiếng anh khác với mình. Không nghe đc thì nói cũng kém. Từ vựng chúng nó tự suy đc bằng những clip nội dung đơn giản. Ngữ pháp thì rõ ràng đâu phải học xong ngữ pháp mới biết nói tiếng việt. Em cũng chẳng bao giờ khen đứa trẻ nào biết nói tiếng anh sớm dù con em mới 3 tuổi đã có khả năng nghe tốt. Trẻ học nhiều đêm nó hay mơ, khổ bỏ xừ.
Không đi học nhưng con tôi nó chẳng học cũng thi chơi được 8 thôi.

kduc

Xe container
Ngày xưa e cũng thắc mắc như cụ kia. Về sau thi Ielts nhiều thấy nó khó vãi =). Hàm lượng tư duy, trả lời vấn đáp các kiểu không hề thấp mặc dù nhiều phần nó còn mang nặng tính học thuật.

Về sau em đúc kết, đứa nào được 8.0 Ielts trở lên đều giỏi, vì:
- Luyện giỏi một ngôn ngữ không phải ngôn ngữ mẹ đẻ, phải có nỗ lực học tập tốt.
- Để được điểm cao trong phần đọc thì tư duy đọc hiểu phải nhanh và tốt.
- Để được điểm cao trong phần nói thì khả năng giao tiếp hay ứng biến phải tốt.
- Để được điểm cao trong phần viết thì kĩ năng viết và biện luận phải tốt.

Học làng nhàng còn lâu mới đạt được nhé, dù đi luyện thi có một số trick để nâng cao điểm.
F1.2 nhà e đang bị áp lực 8.0 đây, anh nó, e con dì nó, bạn thân nó đều 8.0 dồi :D

ngaydoclap

Xe container
Ông nhõi nhà em cật lực cày thi IELTS 7.5 xong giờ thấy cũng để đó chưa dùng vào việc gì vì cái trường nó chỉ cần 6.0

theanh90

Xe tăng
Không đi học nhưng con tôi nó chẳng học cũng thi chơi được 8 thôi.
Cụ về nhà hỏi con cụ xem cách để trả lời pv và viết bài luận là gì. Xem dựa trên tư duy hay dựa trên “bài vở”. Nghe mấy đội truyền thông thần thánh hoá ielts nhảm nhí.

E định còm thì có cụ chã noza còm rồi. Con e lớp 4 cho đi học ila, hết lớp 4 e chuyển nhà nên bỏ ila chuyển sang... apax của shark thuỷ:)). Còn chương trình tiếng anh ở tiểu học nói thật là cữoi ngựa xem hoa thôi. Ngay cả các trung tâm lớn ở Hn e cũng ko đánh giá cao. Trình con e tiến bộ vượt bậc khi hết năm lớp 6 (hệ cam). H khoản nghe nói giao tiếp thành thạo. Cái yếu nhất lại là ngữ pháp. Cái e hài lòng nhất là nó ko bị lẫn lộn tiếng anh tiếng việt hay kém trong khoản biểu cảm diễn tả ngôn ngữ tiếng việt.

Chuẩn cụ. E chứng kiến nhiều trường hợp học sớm quá bị "loạn ngôn". Quan điểm về học tiếng a của e ko sai cụ 1 li. C1 làm quen, C2 tăng cường, C3 hoàn thành các mục tiêu. May mà con e kq đúng như dự liệu ko thì vk e & cả nhà sỉ vả luôn.
đoạn sợ vợ là cụ cũng giống em đấy, may kết quả nó ra chuẩn chứ ko vợ nó táng cho ko trượt phát nào :D

Ông nhõi nhà em cật lực cày thi IELTS 7.5 xong giờ thấy cũng để đó chưa dùng vào việc gì vì cái trường nó chỉ cần 6.0
Lúc đi du học hoặc đi làm là rất giá trị đấy ạ

gocart

Xe cút kít
Cho tiếp xúc nhiều và ít kỳ vọng thôi cụ, lượng đủ sẽ biến thành chất. Như học bơi vậy hoặc là ở dưới nước nhiều khắc biết bơi, hoặc là đi học lớp bài bản cũng sẽ biết bơi.
Em tâm đắc ý kiến của bác.
Trước 2 nhóc nhà em đi học bơi, thầy dạy bơi sải chả đứa nào bơi được.
Em lôi chúng nó đi bơi, một đứa bơi kiểu ếch nhưng không ngụp đầu, đứa kia bơi chó.
Dần dần đứa bơi ếch chuẩn, đứa kia chuyển bơi chó sang bơi sải.
Hoá ra học bài bản chúng nó hoảng. Bơi nhiều chúng tự điều chỉnh dần.

edorado

Xe tăng
F1 nhà đang học lớp 10, mẹ cháu tìm được lớp online với giáo viên Nam phi, học khá ổn, cu nhà em ktra đầu vào mức 4, cam kết ra mức 6.5 -7. Em cho học đến hết lớp 11 sẽ cho cháu thi. Cụ nào quan tâm inbox em gửi thoing tin

Tình cờ

Xe tải
Mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh. Làm gì có công thức chung đâu. Cái vô lý với nhà cụ này lại cực kỳ phù hợp với nhà cụ khác.

Ví dụ mợ gì con không học thêm vẫn 8.5 ở trên, có thời gian có trình độ nhất định có tâm trí sức khỏe theo con từ bé đến lớn, thì học từ sớm là phù hợp.
Cụ khác đầu tắt mặt tối, tiền nhiều nhưng về là mệt, cho nó học tiếng anh sớm mà thả nó tự bơi chả loạn, thì thôi mình nhiều tiền rồi sợ cái đ gì kaka, cứ để muộn muộn rồi cho đi học thêm chỗ xịn tí vẫn ngon lành chán.

Nên tranh cãi làm gì.
He he mấy hôm bận nên thi thoảng em đảo qua nghe nhiều cụ mắng mình. Em và con em không tài giỏi gì, đều là lặn ngụp trên các diễn đàn Giáo dục từ thuở xưa, học hỏi cách tự học tiếng Anh. Quá nhiều cụ cũng chia sẻ rồi, tạo môi trường nghe hàng ngày, tiếp xúc từ nhỏ...thì ngấm tự nhiên thôi. Lúc cần thi cử, bổ sung 1 2 lớp ôn trên nền có sẵn, sẽ rất nhanh bật. Em vẫn nhớ năm con vào lớp 1, cô giáo tiếng Anh bảo: nói tự nhiên, vốn từ phong phú. Là vì từ lúc 3t, em cho nó nghe đĩa bài hát tiếng Anh toàn Ây Bi Ci gì đó. 4t bắt đầu cày phim hoạt hình Disney, nhà em ko có ti vi cáp củng gì hết. Giải trí của nó chính là xem phim, tuần 2, 3 phim. Kiểu kiểu như vậy. Chia sẻ buôn bán ở đây để nghe thêm cách học và nhỡ có ai cần. Còn cụ nào cho là em chém thì kệ các cụ. Lũ bạn con em, đứa học c3 Cầu Giấy thi 7.5 và bảo sẽ cố lại để lên 8, còn bạn cùng trường nó, 8 từ đầu lớp 11 vài đứa rồi. Với bọn nó, 8 là giỏi, mức 7 và 7.5 thì nhiều như lá rụng mùa thu. Con em không cần ôn Nghe, nó đã luôn full 9. Đọc tự cày tầm 8. Đi học cô chủ yếu để xoáy vào Nói và đặc biệt kĩ năng khó nhất là Viết. Em không hề nói mức 7 hay 8 là phổ biến của xã hội hiện nay mà em muốn nhấn mạnh rằng, nếu học đúng cách, hợp lý từ nhỏ, tầm cấp 3, các con ôn luyện 1 2 khóa để đc 7 chấm không hề khó. Cụ, mợ nào có con đang cấp 1 thì đừng để lúc c2, c3 vừa nặng toán văn lý hóa vừa tiếng Anh nó khổ ra. Còn đừng cụ nào hỏi vặn em cái lọ cái chai, em không có hứng trả lời những còm thiếu thiện chí. Xã hội đa dạng, học hỏi được gì thì học, thấy không thuận tai thì bỏ qua, vặn vẹo nhau làm gì.

TrumVietnam2

Xe tải
Cả nước các cháu đua nhau học, thi eo, béo thằng tổ chức học, thi.
Cơ chế tuyển ntn, do ai quyết ???, có tý lợi ích nào không ????
Lợi ích chính là giúp k mất Niềm Tin, nhận sự Công Bằng - hiện tại điểm số, thi cử của hệ thống GD VN k được tin
Đâu đó thi a eo cũng có bậy như ở China, cụ sear

Tình cờ

Xe tải
Tiện đây em cũng nói luôn cả việc học tiếng Việt. Cháu nào đọc sách đủ nhiều, khi viết sẽ không sai chính tả hoặc sai ít, không sai ngữ pháp hoặc có sai cũng ít, không câu cụt câu què....Viết văn hay cần năng khiếu nhưng viết đúng, chuẩn, câu cú gọn gàng thì phải đọc. Học thêm chạ giúp ích gì ngoài cày đề thi. Thi xong vô tác dụng. Ngôn ngữ vẫn theo mô hình Nghe Nói Đọc Viết, nghe nhiều mới nói được, đọc nhiều sẽ viết tốt. Tóm lại như cụ gì nói ở trên thôi, phi công người ta tính giờ bay thì ngôn ngữ cũng rứa, tiếng nào cũng vậy. Vụ tiếng Việt đừng cụ nào mắng em nói xàm, vì bài học từ em và đứa em họ em, bố mẹ em là công nhân còn dì và chú em đều lao công, quét rác ở tỉnh. Nhờ cái thư viện của huyện xưa kia, bọn em vục vào đọc. Huyện nhà quê có gì chơi đâu vào những năm 90. Nhờ đọc nhiều, em nhẹ nhàng lấy cái giải Quốc gia. Đứa em em nhất tỉnh. Cách nhau hơn 10 năm. Chú và dì em trình độ hết cấp 2. Vì thế, em cực đề cao tự học.

TorienT

Xe container
Em tâm đắc ý kiến của bác.
Trước 2 nhóc nhà em đi học bơi, thầy dạy bơi sải chả đứa nào bơi được.
Em lôi chúng nó đi bơi, một đứa bơi kiểu ếch nhưng không ngụp đầu, đứa kia bơi chó.
Dần dần đứa bơi ếch chuẩn, đứa kia chuyển bơi chó sang bơi sải.
Hoá ra học bài bản chúng nó hoảng. Bơi nhiều chúng tự điều chỉnh dần.
Nó rất đơn giản mà cụ, nhưng nhiều cụ mợ không tin. Có ai ở đây đến lớp luyện thi để học tiếng Việt không, không đúng không 12-24 tháng chúng ta bật ra nói, có vậy thôi. Chúng ta biết nói, nghe trước khi biết đọc, viết hay từ vựng với ngữ pháp. Sau đấy biết đọc thì đọc nhiều, nói nhiều, viết nhiều tự nhiên ngôn ngữ nó nhuyễn. Có gì phức tạp đâu mà các cụ mợ nói là không thể. Ngôn ngữ đừng có nghĩ nhiều quá, cứ dùng thôi.

TorienT

Xe container
Như cụ gì hỏi là làm sao cho trẻ con thích tiếng Anh, đơn giản là nó giỏi nó khắc thích. Chả đứa nào biết bơi mà không thích nước cả. Mà làm sao biết bơi, cho nó tiếp xúc nước nhiều, đừng vội, đừng căng thẳng, ngày hôm nay nó dám từ chỗ ngập đùi ra chỗ ngập bụng là tốt rồi, đừng nhìn đám bơi ầm ầm bên cạnh, mai lại ra một tí, làm cho nó thích nước chứ đừng bắt nó tập bơi, đến một ngày tự nhiên nó bơi là nó bơi thôi, từ đấy nó mãi thích nước. Còn các cụ bảo phải học bơi mới biết bơi (lò luyện) thì cũng đúng, chỉ là có cách khác thôi.

Mt6366

Xe buýt
He he mấy hôm bận nên thi thoảng em đảo qua nghe nhiều cụ mắng mình. Em và con em không tài giỏi gì, đều là lặn ngụp trên các diễn đàn Giáo dục từ thuở xưa, học hỏi cách tự học tiếng Anh. Quá nhiều cụ cũng chia sẻ rồi, tạo môi trường nghe hàng ngày, tiếp xúc từ nhỏ...thì ngấm tự nhiên thôi. Lúc cần thi cử, bổ sung 1 2 lớp ôn trên nền có sẵn, sẽ rất nhanh bật. Em vẫn nhớ năm con vào lớp 1, cô giáo tiếng Anh bảo: nói tự nhiên, vốn từ phong phú. Là vì từ lúc 3t, em cho nó nghe đĩa bài hát tiếng Anh toàn Ây Bi Ci gì đó. 4t bắt đầu cày phim hoạt hình Disney, nhà em ko có ti vi cáp củng gì hết. Giải trí của nó chính là xem phim, tuần 2, 3 phim. Kiểu kiểu như vậy. Chia sẻ buôn bán ở đây để nghe thêm cách học và nhỡ có ai cần. Còn cụ nào cho là em chém thì kệ các cụ. Lũ bạn con em, đứa học c3 Cầu Giấy thi 7.5 và bảo sẽ cố lại để lên 8, còn bạn cùng trường nó, 8 từ đầu lớp 11 vài đứa rồi. Với bọn nó, 8 là giỏi, mức 7 và 7.5 thì nhiều như lá rụng mùa thu. Con em không cần ôn Nghe, nó đã luôn full 9. Đọc tự cày tầm 8. Đi học cô chủ yếu để xoáy vào Nói và đặc biệt kĩ năng khó nhất là Viết. Em không hề nói mức 7 hay 8 là phổ biến của xã hội hiện nay mà em muốn nhấn mạnh rằng, nếu học đúng cách, hợp lý từ nhỏ, tầm cấp 3, các con ôn luyện 1 2 khóa để đc 7 chấm không hề khó. Cụ, mợ nào có con đang cấp 1 thì đừng để lúc c2, c3 vừa nặng toán văn lý hóa vừa tiếng Anh nó khổ ra. Còn đừng cụ nào hỏi vặn em cái lọ cái chai, em không có hứng trả lời những còm thiếu thiện chí. Xã hội đa dạng, học hỏi được gì thì học, thấy không thuận tai thì bỏ qua, vặn vẹo nhau làm gì.
Mợ có đọc kỹ ko. Em bảo như mợ là hợp lý còn gì (e cũng kiểu như mợ). Còn những cụ ko có thời gian hoặc những đk khác, cho đi luyện thi cũng ko sai.
Chứ ko phải nhất nhất như mợ là ưu việt hơn đi luyện thi, vì nó là bài toán cả bố mẹ nữa chứ k tách rời việc học của trẻ được, ý em là như thế.
Mợ có nhiều điều kiện + nghĩ đồng hành cùng con là hạnh phúc. Người khác nghĩ bươn chải sự nghiệp, để con tự bơi tự phát triển hợp lý hơn. Kết quả thi Ielts con mợ nhiều khả năng tốt hơn, nhưng kết quả nói chung với đứa trẻ và gia đình thì biết ntn là hơn?
Vậy em mới nói, mỗi cây mỗi hoa, làm sao so sánh hoặc tự cho cách dạy của mình là nhất được.

Chỉnh sửa cuối:

Tình cờ

Xe tải
Mợ có đọc kỹ ko. Em bảo như mợ là hợp lý còn gì (e cũng kiểu như mợ). Còn những cụ ko có thời gian hoặc những đk khác, cho đi luyện thi cũng ko sai. Ý em là như thế.
Dạ em trích ý của cụ để đồng ý đấy ạ, may quá có cụ không mắng em, he he.