[Funland] Argentina, đất nước của bóng đá, tình yêu, và nước mắt

victory_1980

Xe điện
Nhưng nếu cứ phân lô bán nền quá mức như hn, hcm ..thì đất đai phì nhiêu tiêu tốn hết, hơi phí! Nhà nc nên thắt chặt qly hiệu quả, ko nên để các khu đô thị ma! Bao nhiêu đời đắp đê, kênh rạch, tuoi tieu..cải tạo đất mới có đc!
Giờ VN cứ tích cực đốt lò, chống tham nhũng, thì sẽ hạn chế đc nạn đầu cơ đất đai.
Đội BĐS dám xây dựng ầm ầm nữa ko? Hay càng làm càng chết. Cái gì rồi cũng đc điều chỉnh qua quy luật cung-cầu.

losedow

Xe tải
Vậy có nghĩa là nó rất là rộng, gấp gần 10 lần của VN. còn GDP em vừa trả lời một cụ, thì của nó là 13 ngàn usd, chẳng gấp 3 lần VN (VN cỡ 4000 usd).
Còn GDP theo PPP của nó là 26 ngàn usd nhé.
So sánh phải cùng năm, ko thể lấy của VN năm 2022, rồi so với của họ năm 2020 đc.
Wiki nó ko tính thuế, và tra cái ra ngay. Hoặc ko tin trang này thì vào trang data của WB mà tra.
Cụ cứ soi GDP rồi khen dân họ giàu với sướng thì không chuẩn đâu ạ.

TN1805

Xe điện
Ngôi nhà Messi ở hồi bé đây các cụ:

Các cụ thấy nó giống 1 vùng quê nào đó ở VN không ? Messi sinh 1987, chắc ngôi nhà này tầm những năm 199x...Đây là TP đông dân thứ 3 ở Argentina.

Theo tôi biết thì ở Argentina, phân hóa giàu nghèo rất lớn. Và năm 2022 này Arg có tỷ lệ lạm phát cực cao, tới hơn 90%.
Dự đoán (của nhiều tổ chức quốc tế) năm 2023 nền kinh tế này có khả năng sẽ rất khó khăn, chắc chỉ tăng trưởng dưới 1%.

Chỉnh sửa cuối:

victory_1980

Xe điện
Mấy bố cứ phán bừa, nhận xét toàn cảm tính chỉ dựa vào một vài bài báo, mà báo chí thì mỗi thằng viết một kiểu cũng tin.
Bảo dân nó khổ hơn, nhưng đưa chỉ tiêu GDP đầu người thì bảo ko chính xác.
Bảo bên nó chênh lệch giàu nghèo cao, nhưng chỉ số GINI của nó chỉ mức trung bình.
Chỉ số HDI chỉ số phát triển con người cao, ....
Nói tóm lại, ko dựa vào thước đo đánh giá, mà chỉ dựa vào võ mồm thì chịu các bố.

TN1805

Xe điện
Cụ nào giải thích tôi cái: tại sao cái số liệu tăng trưởng GDP của Arg nó có vẻ ảo vậy nhỉ !?
Năm 2020, GDP Arg là 389 tỷ USD.
Năm 2021 tăng trưởng 10,4%, GDP lên 491 tỷ USD ( tính kiểu gì nhỉ !?)
Năm 2022 tăng trưởng 5,4%, GDP lên 630 tỷ ( theo trang Wikipedia tiếng Anh, tính kiểu gì mà GDP tăng kinh vậy ???)

Không hiểu Arg nó tính GDP kiểu gì nhỉ ??? :))

victory_1980

Xe điện
Cụ nào giải thích tôi cái: tại sao cái số liệu tăng trưởng GDP của Arg nó có vẻ ảo vậy nhỉ !?
Năm 2022 tăng trưởng 5,4%, GDP lên 630 tỷ ( theo trang Wikipedia tiếng Anh, tính kiểu gì mà GDP tăng kinh vậy ???)

Tốc độ tăng GDP nó ko tính theo USD đâu.
Trường hợp đồng tiền của họ lên giá so với USD, thì GDP quy ra USD sẽ cao thôi.

belo

Xe điện
Thời điểm 1982 Anh là đồng minh của Mỹ. VN đang ghét Mỹ, đương nhiên ghét Anh.=))=))=))

Em còn nhớ vụ khủng bố Locketbie khi MB Mỹ và Anh tấn công Libi, VN cũng phản đối quyết liệt vì cho rằng MB không bị khủng bố. Đơn giản vì lúc đó VN chưa bình thường hóa quan hệ với Mỹ.

Sau này mới lòi ra chuyện Libi đồng ý bồi thường cho các nạn nhân vụ Locketbie vì các thủ phạm mang bon lên MB là người Libi
Chắc do cụ Che người Ac hen nên VN cũng ủng hộ nữa. Giờ vẫn thấy ảnh cụ Che ở nhiều nơi.

losedow

Xe tải
Mấy bố cứ phán bừa, nhận xét toàn cảm tính chỉ dựa vào một vài bài báo, mà báo chí thì mỗi thằng viết một kiểu cũng tin.
Bảo bên nó chênh lệch giàu nghèo cao, nhưng chỉ số GINI của nó chỉ mức trung bình.
Nói tóm lại, ko dựa vào thước đo đánh giá, mà chỉ dựa vào võ mồm thì chịu các bố.
Cụ nhìn biểu đồ này xem ạ.

Em đưa 1 bài báo để làm ví dụ, vì tất cả báo chí toàn cầu đều nói nó đang gặp khủng hoảng. Cụ có thể tìm giúp em bài nào nói nó đang ổn không ạ?

hongsonphan82

Xe buýt
Argen cũng là 1 case study cho những nước muốn thoát bẫy thu nhập trung bình trở thành 1 nước khá giả phát triển.
Tại sai Argen 1 đất nước có tố chất con người( đa số gốc Âu da trắng) lại được thiên nhiên ưu đãi, dân số rất vừa tầm ( không đông quá nhưng cũng không hề ít) , có đầy đủ các yếu tố thuận lợi để bứt phá lại không thể vươn vai??

XSim

Xe container
Argen cũng là 1 case study cho những nước muốn thoát bẫy thu nhập trung bình trở thành 1 nước khá giả phát triển.
Tại sai Argen 1 đất nước có tố chất con người( đa số gốc Âu da trắng) lại được thiên nhiên ưu đãi, dân số rất vừa tầm ( không đông quá nhưng cũng không hề ít) , có đầy đủ các yếu tố thuận lợi để bứt phá lại không thể vươn vai??
Em nghĩ lý do chính là dân không muốn thôi :D Họ có nguồn gốc rất gần gũi với Tây Ban Nha, Ý và (hình như là) có sẵn quốc tịch TBN hay Ý rồi, kiểu thích là về lại được ngay.

Như vậy thay vì nỗ lực cày cuốc thành quốc gia phát triển, họ chỉ việc mua vé may bay về quê là thành công dân G7 ngay, nhanh và dễ hơn :))

Wakeup

Xe điện
Tôi không thể hiểu tại sao khi chiến tranh tranh chấp quần đảo Forkland/Malvinas giữa Anh và Argentina nổ ra ....nhiều người VN lại ủng hộ Argentina nhỉ ???

Xét cho cùng Argentina cũng là Thực dân TBN hoặc do Thực dân TBN sản sinh ra, dân thì toàn là di dân da trắng từ Châu Âu đến định cư, người bản địa bị Thực dân TBN tiêu diệt hoặc dồn đến con đường diệt vong hết rồi.
Quần đảo Forkland/Malvinas này là tranh chấp giữa Thực dân Anh và Thực dân TBN (từ thời TBN còn đang thống trị Argentina) và kết quả Anh thắng và chiếm hữu quần đảo này từ đó.
Đến khi Argentina giành độc lập từ TBN, rồi nghiễm nhiên coi quần đảo Forkland/ Malvinas là của họ ( tự dưng quá !!!), nhưng người Anh lại không nghĩ thế.
Thế là vào 1982, Argentina húng chó lên đem quân giành lại quần đảo bằng vũ lực....rồi diễn biến như nào thì các cụ biết rồi đó.

Tôi thì chả ủng hộ bên nào trong cuộc tranh chấp này. Vì tôi cho là tranh chấp của 2 thằng cướp mà thôi, thằng nào mạnh thì thằng đó thắng. Hết chuyện. :))
Mình lúc đó có tâm lý kẻ thù của kẻ thù là bạn mình.
Anh/Mỹ cùng là kẻ thù của Việt Nam và Argentina tại thời điểm đó nên có thể hiểu đc tâm lý của dân mình lúc đấy thích và đồng cảm với Argentina.

Chauthanh11

Xe điện
Mình lúc đó có tâm lý kẻ thù của kẻ thù là bạn mình.
Anh/Mỹ cùng là kẻ thù của Việt Nam và Argentina tại thời điểm đó nên có thể hiểu đc tâm lý của dân mình lúc đấy thích và đồng cảm với Argentina.
Cũng như bây giờ khá đông ủng hộ Taliban hay Triều Tiên cụ nhỉ ?

Wakeup

Xe điện
Cũng như bây giờ khá đông ủng hộ Taliban hay Triều Tiên cụ nhỉ ?
Hehe, Việt Nam mình bây giờ kết bạn với tất cả các nước nên không có kẻ thù cụ à :))
Nên Việt Nam chỉ quan ngại và yêu cầu kẻ thù và kẻ thù của kẻ thù phải tuân thủ theo hiến chương của Liên Hợp Quốc khi có xung đột xẩy ra.

Isu_zu

Xe container

losedow

Xe tải
p/p tính là công thức và tổ hợp các công thức, nhưng nó phải dựa vào số liệu, ít nhiều cũng phải thực tế. số liệu thực tế lấy từ đâu hở cụ trẻ?
đã "éo" biết cái gì, thực tiễn thì chả có nổi 1 mẩu, còn to mồm.
Cụ bình tĩnh đi ạ. Không nên căng thẳng quá, kẻo chã lại xì lốp.

trongtrung.vo

[Tịch thu bằng lái]
Vi phạm:
- Lái chủ đề thớt sang hướng khác; tổ lái về Việt Nam
Xử lý:
Ban nick 07 ngày; xóa các bài vi phạm.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

losedow

Xe tải
Không dựa vào con số thì dựa vào cảm tính à?
Các cụ ở đây sống sướng, xung quanh quen biết cũng sướng tưởng là VN sướng lắm
Làng tôi từ nhỏ đến lớn nhà nào sang lắm thì vài tuần mới có 1 bữa có thịt,đất đai thì không có mà sản xuất
Con cái học hết lớp 9 hoặc 12 là kéo nhau vào miền Nam xin làm công nhân, xuất khẩu lao động, nhịn ăn nhịn mặc tích góp gửi về nhà thì mới đỡ hơn tí, chăm chăm xây cái nhà thôi chứ ở trong rỗng tuếch, đổi lại là gia đình mỗi người 1 ngả
Nay miền Nam sa thải hàng loạt công nhân, tiền Man xuống giá, lại lũ lượt bụng đói vay tiền mới có tiền xe về quê
Nên tôi thấy VN còn khổ lắm
Nó chỉ cần phát triển bình thường là đã ở hàng top thế giới rồi. Nhưng quanh quẩn thế nào để giờ vẫn có 50% dân nghèo, GDP vẫn chỉ hơn năm 1998 một chút.

Nhìn cái biểu đồ này mà các cụ vẫn khen được thì em chịu.

PS: Em đang tổng hợp một bài dài dài dài về Thổ Nhĩ Kỳ, hôm nào xong em bốt lên mong các cụ ủng hộ ạ.

xukthal.

Xe lăn
Ngôi nhà Messi ở hồi bé đây các cụ:
View attachment 7591583

Các cụ thấy nó giống 1 vùng quê nào đó ở VN không ? Messi sinh 1987, chắc ngôi nhà này tầm những năm 199x...Đây là TP đông dân thứ 3 ở Argentina.
Thấy cái bồn nước inox Sơn Hà dựng đứng phía sau kìa #:-s#:-s

fundraiser

Xe container
Số liệu cụ cũ rồi....
GDP Ác hen ti na năm 2020 là 382 tỷ USD ( danh nghĩa), bình quân đầu người hơn 8k USD thôi cụ...
Năm nay 2022 con số còn còn xuống thấp hơn nữa. Nền kinh tế Ác hen tina nói riêng và Nam Mỹ nói chung đang đi xuống...
Một đồng tiền đang mất giá mạnh vì lạm phát cao, chênh lệch giữa tỉ giá công bố và thực tế khác (tỉ giá hối đoái công bố gấp 2 lần tỉ giá chợ đen) nên nếu quy đổi sang USD thì con số GDP thực tế chỉ bằng 2/3 con số nominal này thôi.

fundraiser

Xe container

Do lạm phát quá cao và chênh lệch giữa tỉ giá thực tế (chợ đen) và tỉ giá do NHTW công bố thôi cụ. Ví dụ:
- Năm nay cụ sản xuất 1 cái xe máy bán ra 300.000 peso nếu theo tỉ giá của NHTW công bố là 100 peso ăn 1 usd thì nó là 3000 usd. Nhưng tỉ giá chợ đen nó là 170 peso nên nó chỉ là 1764 usd. Nền kinh tế vẫn công bố là GDP 3000 usd chứ ko phải 1764 usd.
- Năm sau cũng chỉ sản xuất đc nhõn 1 cái xe máy y hệt và bán với giá 500.000 peso, và NHTW vẫn định giá 100 peso/ 1 usd thì GDP danh nghĩa nhảy lên 5000 usd. Vậy là nền kinh tế có GDP 5000, nhưng tỉ giá chợ giời lúc này là 300 peso, ăn 1 usd nên quy ra USD thì bản chất nó chỉ có 1666 usd thôi. Nền kinh tế 5000 USD nhưng bản chất giá trị của nó có 1666 USD thôi. Còn tệ hơn cả năm ngoái.
Cái lạm phát cao và chênh lệch quá lớn giữa tỉ giá thực tế và tỉ giá công bố của NHTW làm cho các con số vĩ mô của nước này nó bị loạn. Nên các cụ mà nhìn thấy GDP trên wiki sẽ bị nhầm lẫn nghĩ là nước này rất giàu có.