Australia: 14.500 km trên lưng Subaru Outback

Marijuana

Xe đạp
Xin chân thành cáo lỗi cùng các cụ. Em bận chuẩn bị cho công tác biển đảo, những tưởng đến 30/4 là xong, nhưng không ngờ phát sinh nhiều diễn biến, nên đành tạm gác chuyện nhẩn nha viết lách lại. Em xin quay lại hầu các cụ vào ngày 21/5. Mong các cụ hết sức thông cảm và đại xá!

inovavgj

Xe container
bài hay , tiếp đi cụ

martin889

Xe hơi
Xin chân thành cáo lỗi cùng các cụ. Em bận chuẩn bị cho công tác biển đảo, những tưởng đến 30/4 là xong, nhưng không ngờ phát sinh nhiều diễn biến, nên đành tạm gác chuyện nhẩn nha viết lách lại. Em xin quay lại hầu các cụ vào ngày 21/5. Mong các cụ hết sức thông cảm và đại xá!
Em đang ngóng quá cụ ơiiiii

PTI12

Xe hơi
Chuyến đi quá đỉnh luôn Cụ ơi

Màu Thời Gian

Xe đạp
hu hu, cụ chủ có linh thiêng thì ghé qua post tiếp cho tụi em được đi ké chuyến hành trình này với ạ!
Thay mặt các cụ trong này em cúi đầu lạy cụ chủ ạ!

jsphuog

Xe máy
e chào cụ chủ :) e đọc bài của cụ chủ e thấy thích quá, từ văn phong tới cách dẫn truyện của cụ thu hút ng nghe lắm ạ, em cũng ở Melbourne, e rất thich phươt như vậy nhưg nhiều điều kiện ko cho phép trong đó có Kinh tế :) vì e cũng là du học sinh nhưng ko có học bổng hì, nếu cụ chủ hoăc có thành viên OF nào còn ở Melbourne thì nếu có điều kiện hay là mình tổ chức offline chia sẻ kinh nghiệm cụ ạ :) e đang có dự đinh di từ Mel xuống Kalgoorlie ở WA để thăm bạn ko biết cụ có chia sẻ kinh nghiệm hay cho e dc ko vì e chỉ chạy đi 1 mình nên chưa có kinh nghiệm j hết ạ

blueberry15

Xe hơi
Cụ chủ post tiếp cho bọn em đỡ ngóng a

Marijuana

Xe đạp
...(cont)

Nếu nói về điểm nhấn của nước Úc, chắc chỉ có 2 cụm từ: thiên nhiên và các cộng đồng sắc dân nhập cư!

Nếu tạo hóa hào phóng đã đem lại cho nước Úc một hệ sinh thái đa dạng vào bậc nhất thế giới, trải dài và trải rộng trên diện tích của cả một châu lục, các cộng đồng sắc dân nhập cư lại như những viên kim cương điểm xuyết trên vương miện mẹ thiên nhiên. Đặt chân vào những cộng đồng dân cư như vậy, bạn sẽ rất dễ dàng... “chết chìm” vào một đại dương văn hóa: kiến trúc, ẩm thực, ngôn ngữ, con người...

Hahndorf là một cộng đồng dân cư như vậy.

Trở lại với dòng chảy quá khứ. Năm 1838, Goerge Fife Angas, người đứng đầu một doanh nghiệp tại tiểu bang Nam Úc, đặt chân đến London. Trong chuyến đi này, ông gặp ngài Pastor Kavel, người đang giúp đỡ cộng đồng những người thuộc giáo hội Luther (bấy giờ đang nằm trong đế chế Đức Prussia) kiếm tìm một mảnh đất để tị nạn.

Thời điểm đó, Vương quốc Prussia, đế chế khổng lồ của người Đức mở rộng ra khắp các vùng lãnh thổ, bao gồm cả diện tích của nước Đức ngày nay, Ba Lan, Nga, Lithuania, Đan Mạch, Bỉ và Cộng hòa Czech.

Với nỗ lực cải cách nền thần học, thậm chí hình thành một phong trào cải cách bên trong Cơ Đốc giáo, dẫn đến hệ lụy là một số lượng lớn tín đồ Cơ Đốc rời bỏ tôn giáo truyền thống (Công giáo Roma), những người Đức theo quan điểm thần học của Martin Luther đang trong tình cảnh cực kỳ nguy hiểm: có thể bị xử tử bất kỳ lúc nào.

… Nỗ lực thuyết phục mang tính nhân đạo, cùng với những khoản hỗ trợ tài chính hào phóng ban đầu đã thay đổi số phận những người Đức theo Giáo hội Luther đang trong vòng nguy hiểm. Ngày 28/12/1838, chiếc tàu “Zebra”có trọng tải 344 tấn đã đưa 187 người Đức đặt chân đến cảng Adelaide. Một trang sử mới của vùng đất này đã được vẽ nên, kéo dài đến tận ngày hôm nay.

… Gửi xe, và thả bộ dọc ngôi làng cổ, chúng ta sẽ có cảm giác như đang bước chân trên những ngôi làng Châu Âu. Có khác chăng, cả ngôi làng ấy là cả một viện bảo tàng sống, nhộn nhịp với những cửa hàng lưu niệm, tạp hóa, nhà hàng, quán ăn, quán bar.

Nếu như những địa chỉ du lịch mang tính lịch sử khác trên đất Úc bị giới hạn về không gian (như trang trại cổ Elizabeth ở Sydney), hay bị các cộng đồng dân cư sống xen kẽ (như làng cổ Richmond ở tiểu bang Tasmania), không gian của làng cổ Hahndorf được “ý nhị” dành toàn bộ riêng cho khách du lịch.

Phần dân cư đông đảo của ngôi làng sẽ lựa chọn không gian sống lùi ra xa, thậm chí sang những quả đồi lân cận. Những người dân trong làng chỉ lái xe sang để điều hành những dãy phố cửa hàng trong thị trấn. Điều này đem lại cảm giác thoải mái hơn cho du khách, khi họ không phải xét nét cẩn trọng sợ phá vỡ không gian sống của cư dân bản địa.

… Mục tiêu chính của đám lang bang chúng tôi sau khi đặt chân đến ngôi làng cổ này thực ra lại là một quán ăn Đức nằm ngay trung tâm, có tên Hahndorf Inn. Nhà hàng có lịch sử nguyên là một khách sạn có cái tên Công Đoàn này ra đời từ năm 1863, nổi tiếng với những món ăn Đức nguyên bản: đùi lợn hầm sữa, xúc xích, cánh gà chiên, bánh sừng bò, và tất nhiên, không thể nói đến linh hồn của nó: bia Đức.

Còn về chất lượng đồ ăn và bia? Có lẽ không chỉ đám ham ăn tục uống chúng tôi cắm đầu vào đây, mà tôi có cảm tưởng, hình như những tín đồ ẩm thực và bia rượu của vùng Nam Úc mò tới đây, không phải để ngắm cảnh, mà để nhậu. Lịch sử ăn nhậu ở nhà hàng này đình đám tới mức nó còn được nhận danh hiệu là “điểm đến của du khách” do chính quyền tiểu bang Nam Úc và nước Úc trao tặng vào năm 2013.

… Nhưng vui ăn nhậu mà không quên nhiệm vụ. Trong la đà men bia và ngồn ngộn đồ ăn ngon, chúng tôi vẫn căng mắt đề phòng để hạn chế một gã đi cùng chỉ được uống 2 cốc bia, rồi ngậm ngùi ngồi nhìn. Đơn giản thôi, chúng tôi không muốn lăn ra xe ngủ đến tối mới về, hoặc bị cảnh sát cho cái giấy phạt vì tội nồng độ cồn vượt mức cho phép. Muốn được hạnh phúc, nhiều khi bạn phải độc ác thôi!

(to be continued)...

Dungabc

Xe tải
Bài hay quá. Hóng tiếp bài mới của cụ chủ. ;)

blueberry15

Xe hơi
cụ chủ tiếp đi a......................

hungmanhTNG

Xe buýt
Hay quá, cuộc đời là những chuyến đi.

4weelbike

Xe tăng
Góp vui cùng cụ, chạy vòng quanh đảo nam Newzealand năm 2003 bằng Subaru WRX

hungmanhTNG

Xe buýt
E đợi hóng tiếp bài cụ chủ, hay quá.

ducanh2310

Đi bộ
cho em hỏi cụ chủ chút là cái chế độ Cruise Control là nó sẽ set tốc độ đó và mình đạp ga cũng chỉ vậy hay là nó tự ga luôn cho mình ạ? :D

danghung83hn

Xe buýt
Mình đạp ga nó tăng tốc lên, bỏ chân ga ra nó từ từ giảm về đến tốc độ mình set thì nó dừng. Cruise control # vs limited speed nhé. Bác google để rõ hơn.

cho em hỏi cụ chủ chút là cái chế độ Cruise Control là nó sẽ set tốc độ đó và mình đạp ga cũng chỉ vậy hay là nó tự ga luôn cho mình ạ? :D

Marijuana

Xe đạp
Phù phù!

Sau khi đã hoàn thành công việc vú em như vợ đã giao nhiệm vụ, ông con đã bắt đầu biết chạy loăng quăng, em lại quay lại việc viết lách hầu các cụ!

Làm bức ảnh đỏ rực lấy khí thế viết trả nợ!

[/URL][/IMG]

P/s:
- Hành trình: Sài Gòn - Cambodia - Lào - Thái Lan - Myanma - Ấn Độ. Cung này em hoàn thành tháng 12/2012.
- Phương tiện: Mahindra XUV (hãng xe lớn thứ 2 ở Ấn Độ, kẻ đã mua lại Ssangyong Hàn Quốc); động cơ diesel.
- Nhà tài trợ chuyến đi: Hiệp hội công nghiệp Ấn Độ + Bộ Ngoại giao Ấn Độ

Chỉnh sửa cuối: