[CCCĐ] Ba thế hệ đi Tây

TungNguyenMD

Xe container
Vầng, thế nên thằng cu cao suýt 1,5m mà vẫn ko tới nắp capo. Con này lội nc ở HN chắc ko lo chết máy :))
Keke!
Có lẽ ở Mỹ ít bị ngập nên em không thấy người ta độ nâng gầm là mấy :))

TungNguyenMD

Xe container
ĐI xuyên qua con phố đi bộ này ra con phố khác. Liếc thấy đồng hồ, gần hết 2h trông xe miễn phí nhà em đi lấy xe đi về

Con phố này có hàng dừa trĩu quả đẹp quá các bác ạ ;)

TungNguyenMD

Xe container
Chuyện lái xe ở Mỹ

Bất kỳ ai đã từng lái xe ở Hanoi thì đều có thể lái xe ở Mỹ được. Nói thế vì lái xe ở Mỹ dễ hơn rất nhiều, ở Mỹ không có Ninja nên các bác cứ đường hoàng mà đi không sợ xi nhan phải mà rẽ trái rồi bất thình lình tạt đầu người ta nữa.

Nói thế chứ lái xe ở Mỹ cũng phải có cái đầu lạnh hoặc đôi tai kém, nghĩa là kệ conme chúng nó, thằng nào thích chửi thì chửi. Lúc mới đầu em lái xe toàn bị thế các bác ạ
Em đang đi bon bon trên đường, tốc độ gần 60 miles/h, bỗng đến ngã 4 mặc dù đèn đang xanh. Nhưng vì quen ở VN đèn lane mình xanh thì kiểu gì cũng có thằng bên kia vượt đèn đỏ. Nghĩ thế nên em giảm ga, rà phanh.
Ngay lập tức thằng đi sau xe em phannh cái kétttttttt. Rồi đèn đóm nháy loạn xạ, còi ầm ĩ tứ tung. Miệng nó bắt đầu mở chế độ khẩu nghiệp. Chưa hết khi phi lên nó còn dùng cả chế độ khẩu nghiêp cùng chân tay với ngón tay giữa giơ lên trời.
MK! Hoá ra ở Mỹ gặp đèn xanh ở ngã tư là không có phanh, tái lại người ta còn tăng ga, bứt tốc cho nó nhanh qua. Thằng nào vượt đèn đỏ cho chết cmnl, như cái hình dưới em chụp ở Las Vegas
Ấy thế nhưung khi ra đường cao tốc thốc ga lên gần 100 miles/h cảm giác dô mốt lắm. Bác nào máu thì cứ thử

Một vụ tai nạn ở Mỹ, nghe chừng chạy tốc độ khá cao và hình như có người vượt đèn đỏ. Thay vì nhảy xuống đánh nhau thì họ gọi cho CS đến giải quyết

vaioz750

Xe hơi
Giá xăng ở Mỹ thả tự do nên mỗi nơi mỗi khác các bác nhé. Cách nhau vào chục mét có khi chênh nhau vài cent thôi. Nhưng từ bang nọ sang bang kia chênh nhau có khi cả chục cent. Nhưng đắt hay rẻ thì vẫn rẻ hơn VN mình. Nước Mỹ thừa năng lượng nên bán năng lượng rất rẻ

Nhìn sang bên cạnh, em thấy con xe RAM đang đổ xăng các bác ạ. Con này nhìn trong ảnh thế thôi, chứ bên ngoài khá to và hầm hố. Người Mỹ chuộng các loại xe cơ bắp. Những mẫu xe của họ khá to, nhất là những xe bán tải vì họ còn phải kéo những xe khác. Nhất là dân ở miền Mid-west do đất rộng người thưa, bản tính tự do nên họ hay kéo xe kéo nhà đi chơi. Và những chiếc xe cỡ như xe Ram này mới kéo được. Chứ cả tháng em ở bên này chẳng thấy con Ford Ranger nào cả, ít nhất cũng phải dòng F150
Những chiếc xe tải này nó cũng biểu trưng cho văn hoá Mỹ, em sẽ viết bài sau

Em thấy đồng hồ là 13 gallons = 46$, có rẻ đâu cụ MD, hay em nhìn nhầm

TungNguyenMD

Xe container
Em thấy đồng hồ là 13 gallons = 46$, có rẻ đâu cụ MD, hay em nhìn nhầm
13 gallon khoảng 50 lít. Giá 46$, khoảng 92 cent/ lít
Tính ra tiền VND khoảng 21.500/ lít cụ ạ
Giá xăng mình bao nhiêu nhỉ? Em toàn đổ bằng tiền nên ko nhớ giá xăng bao nhiêu. Nhưng khoảng same same.
Đó là bang này, sang Nevada rẻ hơn khoảng 40 cent/gallon

vaioz750

Xe hơi
13
gallon khoảng 50 lít. Giá 46$, khoảng 92 cent/ lít
Tính ra tiền VND khoảng 21.500/ lít cụ ạ
Giá xăng mình bao nhiêu nhỉ? Em toàn đổ bằng tiền nên ko nhớ giá xăng bao nhiêu. Nhưng khoảng same same.
Đó là bang này, sang Nevada rẻ hơn
khoảng 40 cent/gallon
Mình rẻ hơn cụ ạ, em toàn đổ theo lít nên em biết, :)). Khoảng 20k/lít thôi. Cái này giãy chết tạm thua thiên đường cụ nhể

auto BMW

Xe tải
Mình rẻ hơn cụ ạ, em toàn đổ theo lít nên em biết, :)). Khoảng 20k/lít thôi. Cái này giãy chết tạm thua thiên đường cụ nhể
Tính theo thu nhập thì xăng Mỹ quá rẻ ,xăng Việt Nam quá đắt.

TungNguyenMD

Xe container

auto BMW

Xe tải

TungNguyenMD

Xe container
Hôm sau gia đình em đi San Diego chơi. San Diego là thành phố nằm phía nam của bang Cali giáp với biên giới Mỹ - Mexico. Thấy bảo từ San Diego sang Tijuana gần lắm. Mấy ông Việt muốn ăn thịt chó thì chỉ có sang đây ăn, vì đây mới phục vụ món "quốc hồn, quốc tuý" của Vietnam.
Đương nhiên San Diego cũng giáp biển hơn nữa nó có vị trí cực kỳ quan trọng nên Sann Diego là thủ phủ của Hải quân Hoa kỳ. Ở đây có căn cứ Hải quân, trung tâm huấn luyện Hải quân, bệnh viện Hải quân.... và nhà em hôm nay đến đây với mục đích cũng liên quan đến Hải quân đó là thăm tàu sân bay USS Midway CV 41

Con đường cao tốc nối quận Cam tới San Diego khá nhộn nhịp với 5-7 làn xe một bên

Gặp chiếc xe Humvee

Chỉnh sửa cuối:

TungNguyenMD

Xe container
Cách đây khoảng chục năm em cũng mơ mộng lắm về ô tô ở VN giá rẻ như ở Mỹ để người dân có cái phương tiện che mưa che nắng. Xét cho cùng đó cũng là cái mong muốn chính đáng của bà con thôi. Nhưng sau khi đi Mỹ về, em khẳng định giá ô tô ở VN không bao giờ rẻ như Mỹ được. Hệ thống đường cao tốc của Mỹ toàn 5-7 làn xe/ bên mà vẫn tắc thì ở VN nếu phát triển ô tô thì chạy làm sao? Hệ thống đường cao tốc ở VN mình cái lớn nhất là có 3 lane/ bên như Pháp vân - Cầu giẽ mà cuối tuần nào cũng tắc. Rồi nếu mở rộng thêm đường cao tốc lấy tiền đâu mà làm. Mình làm đường cao tốc đắt gấp 3 lần Mỹ thì tiền đâu ra? BOT ư? Nếu mở rộng lên tới 5 lane/bên có lẽ nó phải thu tới 15.000 VND/km thì ai dám chạy? Rồi thành phố quy hoạch thì manh mún, các đại gia xây dựng chẳng hiểu làm sao thích xây đâu thì xây, thích nhồi nhà vào đâu bán cũng được. Dẫn đến quy hoạch bị phá nát như thế rồi thì xây dựng làm sao??? Mặc dù các anh nhà mình có muốn làm không? Xin thưa rằng rất thích là đằng khác, dek phải không có thiệt thòi cho dân chúng đâu, mà với cái giá thành làm đường, xây dựng hiện nay đắt như thế thì chúng ta cũng thừa hiểu là phần chênh nó chạy đi đâu. Nhưng không thể làm được.

Nhiều vấn đề lắm, chung quy cũng chỉ do chính phủ quản lý xã hội quá kém. Nên hạn chế phát triển ô tô cá nhân vẫn là điều phải làm.

Chiếc xe sedan này lắp cái giá đằng sau để chở xe đạp. Không biết VN mình có không, nhưng em chưa thấy ông VN nào lắp cái giá như thế cả

TungNguyenMD

Xe container
Ở Mỹ chỉ cần có bằng lái xe bình thường là các bác có thể gắn cái moóc vào kéo đi như thế này. Ở VN mình để kéo được rơ móc phải có bằng gì các bác nhỉ? Em không nhớ nhưng chắc là cao phết đấy

Trên đường họ cũng có những trạm dừng nghỉ như của ta, và có chỉ dẫn bao nhiêu miles nữa mới đến trạm dừng nghỉ tiếp. Ở Mỹ chuyện dừng xe trên đường cao tốc rồi đái bậy chắc là hiếm

Rồi bên đường cũng có những city nhỏ

TungNguyenMD

Xe container
Đây hình như là doanh trại Quân đội nhân dân Hoa Kỳ

Còn đây là cái gì em cũng chẳng biết vì toàn thấy nhà bỏ không

TungNguyenMD

Xe container
Nhà em hôm nay đến thăm thành phố này với mỗi một mục đích là thăm con tàu sân bay USS Midway. Cái bãi đậu xe này không còn được free nữa mà mất phí. 5$ cho 1h và 20 USD cho cả buổi

Xếp hàng mua vé, cũng như mọi nơi có 3 mức vé là Junior, Senior và Adult. Giá vé cho adult là 23$/ vé

Vào tất cả những chỗ công cộng ở Mỹ đều phải kiểm tra an ninh. Nước Mỹ quá nhiều kẻ thù và thằng nào cũng muốn khủng bố đất nước này

vaioz750

Xe hơi
Cách đây khoảng chục năm em cũng
mơ mộng lắm về ô tô ở VN giá rẻ như ở Mỹ để người dân có cái phương tiện che mưa che nắng. Xét cho cùng đó cũng là cái mong muốn chính đáng của bà con thôi. Nhưng sau khi đi Mỹ về, em khẳng định giá ô tô ở VN không bao giờ rẻ như Mỹ được. Hệ thống đường cao tốc của Mỹ toàn 5-7 làn xe/ bên mà vẫn tắc thì ở VN nếu phát triển ô tô thì chạy làm sao? Hệ thống đường cao tốc ở VN mình cái lớn nhất là có 3 lane/ bên như Pháp vân - Cầu giẽ mà cuối tuần nào cũng tắc. Rồi nếu mở rộng thêm đường cao tốc lấy tiền đâu mà làm. Mình làm đường cao tốc đắt gấp 3 lần Mỹ thì tiền đâu ra? BOT ư? Nếu mở rộng lên tới 5 lane/bên có lẽ nó phải thu tới 15.000 VND/km thì ai dám chạy? Rồi thành phố quy hoạch thì manh mún, các đại gia xây dựng chẳng hiểu làm sao thích xây đâu thì xây, thích nhồi nhà vào đâu bán cũng được. Dẫn đến quy hoạch bị phá nát như thế rồi thì xây dựng làm sao??? Mặc dù các anh nhà mình có muốn làm không? Xin thưa rằng rất thích là đằng khác, dek phải không có thiệt thòi cho dân chúng đâu, mà với cái giá thành làm đường, xây dựng hiện nay đắt như thế thì chúng ta cũng thừa hiểu là phần chênh nó chạy đi đâu. Nhưng không thể làm được.

Nhiều vấn đề lắm, chung quy cũng chỉ do chính phủ quản lý xã hội quá kém. Nên hạn chế phát triển ô tô cá nhân vẫn là điều phải làm.

Chiếc xe sedan này lắp cái giá đằng sau để chở xe đạp. Không biết VN mình có không, nhưng em chưa thấy ông VN nào lắp cái giá như thế cả

Chết thật, cụ suy thoái quá, sao lại nói xấu thiên đường thế này, ;)