[CCCĐ] Ba thế hệ đi Tây

TungNguyenMD

Xe container
Xem qua loa xong, ra tới ngoài, việc đầu tiên là em gọi cho khách sạn ở Paris xem hai bà cháu đến chưa? Anh lễ tân khách sạn nói chưa thấy đến và hỏi lại em có cần giúp gì không? Em nói "Làm ơn khi nào hai bà cháu đến gọi lại ngay cho tôi là được"

Trong lòng như lửa đốt, theo lịch trình thì hai bà cháu đến Paris lâu rồi, có vấn đề gì mà chưa đến. Chán ngán em chẳng còn muốn ngắm khu vườn nổi tiếng của toà lâu đài này nữa

TungNguyenMD

Xe container
Đang nghĩ ngợi lung tung, thì điện thoại em reo. Vội vàng lấy ra nghe, ơi trời Phật, Đức Jehova, Đức Jesus, thần Vishnu và cả thánh Allah nữa. Thằng con em nó gọi điện. Em hỏi dồn dập: Đang ở đâu? hai bà cháu ok chứ? sao không gọi cho bố?.......

Thằng con nói máy bay từ Moscow đi Paris bị delay, bây giờ đã ra khỏi máy bay, tìm được tàu điện ngầm đi về trung tâm Paris và đang trên đường về rồi. Lúc đến Moscow sóng wifi nó yếu nên con không gọi cho bố được...... Em hỏi lại, bố đưa cho con cả hai cái máy điện thoại, sao không lấy cái máy có sim roaming ra mà gọi. Nó bảo "Thì bố chẳng dặn con cất kỹ cái điện thoại đấy không thì mất còn gì, hơn nữa lúc giờ con buồn ngủ quá nên nằm lăn ra ghế ngủ."
Bố khỉ, thằng trẻ con vô tư làm cho mình bên này lo gần chết. Nhưng mà thôi cũng chẳng trông mong gì hơn từ thằng bé mới hơn 14 tuổi phải không các bác?

Quay sang thông báo tin vui cho bố em và bà cô của em, cả nhà thở phào nhẹ nhõm nở nụ cười và thôi, qua chợ kiếm con tôm hùm về ăn mừng đã

TungNguyenMD

Xe container
Đi qua cái toà án thành phố này, đặc biệt là không thấy mấy chữ People (nhân dân) như ở ta các bác ạ

Đường cao tốc vắng người đi

dayaolang

Xe buýt
Đang nghĩ ngợi lung tung, thì điện thoại em reo. Vội vàng lấy ra nghe, ơi trời Phật, Đức Jehova, Đức Jesus, thần Vishnu và cả thánh Allah nữa. Thằng con em nó gọi điện. Em hỏi dồn dập: Đang ở đâu? hai bà cháu ok chứ? sao không gọi cho bố?.......

Thằng con nói máy bay từ Moscow đi Paris bị delay, bây giờ đã ra khỏi máy bay, tìm được tàu điện ngầm đi về trung tâm Paris và đang trên đường về rồi. Lúc đến Moscow sóng wifi nó yếu nên con không gọi cho bố được...... Em hỏi lại, bố đưa cho con cả hai cái máy điện thoại, sao không lấy cái máy có sim roaming ra mà gọi. Nó bảo "Thì bố chẳng dặn con cất kỹ cái điện thoại đấy không thì mất còn gì, hơn nữa lúc giờ con buồn ngủ quá nên nằm lăn ra ghế ngủ."
Bố khỉ, thằng trẻ con vô tư làm cho mình bên này lo gần chết. Nhưng mà thôi cũng chẳng trông mong gì hơn từ thằng bé mới hơn 14 tuổi phải không các bác?

Quay sang thông báo tin vui cho bố em và bà cô của em, cả nhà thở phào nhẹ nhõm nở nụ cười và thôi, qua chợ kiếm con tôm hùm về ăn mừng đã
Cảm ơn cụ chủ, cuối cùng thì cụ cũng thông báo tin này. Thót tim từ lúc đọc mấy hôm rồi.

TungNguyenMD

Xe container
Đi chợ về nấu ăn kiểu Vietnam thì phải đến khu China town, mà cũng may thường khu China town bao giờ cũng gần trung tâm các thành phố

Chắc kiểu quán trà sữa ở Vietnam

friendship2k

Xe buýt

Cặp TÔM HÙM này của cụ mon mỡ màng quá :D

TungNguyenMD

Xe container
Các cửa hàng ăn uống của ngừoi Việt mình thường ở chung với người Tàu. Đối diện với quán Phở Bằng New York này là cái chợ dưới hầm, em quên không chụp ảnh nhưng có ghi lại địa chỉ đây, bác nào đến đây du lịch thì cứ qua đây mua

G & D Supermarket

1006 St Laurent Blvd, Montreal

Các bác cứ gõ trên google map là nó chỉ đến tận nơi. Nhưng để ý vì cái chợ này nó nằm dưới hầm nên cửa vào hơi khó nhìn

Dr Oddbods

Xe hơi
Liếc nhìn đồng hồ, giờ này đáng lẽ hai bà cháu theo kế hoạch phải đến Paris cả tiếng rồi. Mà sao chưa thấy liên lạc gì? Trong lòng như lửa đốt, không hiểu chuyện gì xảy ra. Khi hai bà cháu đến Nga transit cũng không thấy gọi điện. Bây giờ cũng không thấy, gọi điện cho 2 số máy của ông con mang đi theo cũng không được. Kể từ lúc hai bà cháu lên máy bay từ New York, đã mất liên lạc 25h rồi. Trong đầu em đặt ra toàn tình huống xấu, nào là hay máy bay có vấn đề gì? Hay hai bà cháu gặp vấn đề gì mà không lên chuyến bay đó? Hai bà cháu transit có gặp vấn đề gì không? Hay lại lên nhầm máy bay đến góc nào của thế giới rồi, gì chứ transit ở Nga thì khả năng đó hoàn toàn có thể.....Trong mọi việc em là người khá bình tĩnh, nhưng lúc này ko hiểu sao không bình tĩnh nổi. Đầu óc không nghĩ ra được cái gì tích cực mà toàn nghĩ đến những vấn đề tiêu cực. Rốt cuộc, em chốt lại là mình quá mạo hiểm khi đặt cả hành trình, tính mạng hai bà cháu đi xuyên quốc gia với nhiều khó khăn vào tay thằng bé chưa tròn 15 tuổi.
2 bà cháu nhà cụ gặp delay giống nhà cháu rồi. Cái hãng bay Nga Aeroplot nó rất nhiều chuyến bay chung chuyển qua sân bay Moskov, nên có những chuyến nó để transit cực kỳ sát giờ chuyển máy bay nên nhiều người đi qua đây transit bị delay lắm. Nhà cháu đi từ VN qua bị delay ở Nội Bài 3h nên khi sang đến Moskov thì máy bay nối chuyến sang Đức đã bay mất rồi, cả nhà vật vã ở sân bay hơn 10h mới tới chuyến tiếp theo sang Đức. Tổng thời gian đi từ Nội Bài sang tới Munich mất hơn 25h.
Sân bay Nga là trải nghiệm tệ nhất trong các sân bay mà cháu đi qua. 1 là phải xuống máy bay thật nhanh, chạy sớm tới cửa transit, nhưng đi mấy lần toàn có 1 cửa ngồi, mà toàn bộ máy bay đỗ gần đấy đều phải qua đó, xếp hàng có khi hơn 1h mới qua được đó. 2 là wifi free cực tệ, nó đòi code gửi về sdt, passport code hoặc mã Pin ở sân bay, kết nối được wifi ở đó thì nó rắc rối, và nhiều khi không hiểu sao làm đúng mọi thứ vẫn không thể vào được. 3 là phòng lưu trú trông như cái quan tài ấy, cháu sợ khiếp vía không dám chui vào đó, đành ngủ vạ vật trên ghế chờ.
Chỉ có 1 điều là đội support ở sân bay khá là nhiệt tình hướng dẫn và giúp đỡ nên việc có vấn đề gì mình có hướng giải quyết đơn giản được.
Dù sao thì người thân nhận được thông tin là lúc mừng nhất dù mình có lo lắng thế nào.
Một lần nữa cảm ơn cụ review rất chi tiết chuyến đi tuyệt vời này. Nhà cháu sẽ tiếp kiệm để 1 lần được trải nghiệm nước Mẽo.

Charmsalot

Xe tăng
Theo tôi việc lái xe nhường cho người đi bộ qua đường ở các giao lộ là luật quy định thế, nên họ chấp hành. Thứ nữa là hệ thống các camera giám sát giao thông liên tục ghi nhận hình ảnh, nên cảnh sát có thể xử lý nếu lái xe không nhường cho người đi bộ qua đường...
Cụ không biết đùa hay sao í.
Nhà cháu sang bên này thấy cái vạch cho người đi bộ quá là thiêng liêng, xe đang chạy nhanh mấy mà gặp cái vạch này là nó phanh gấp.

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
, nói thật vứoi các bác, đi khá nhiều mà em chưa thấy Hải quan nào dễ như HQ Canada cả.

Lên xe giở hộ chiếu ra xem mới nhìn thấy mình chưa được đóng dấu nhập cảnh. Trong khi hộ chiếu của bố em lại có. Tá hoả em chạy lại hỏi ông tài xế "Tao chưa có dấu nhập cảnh như thế này thì xuất cảnh làm sao?" Ông tài xế cừoi nói "Không cần" Và đến lúc em rời Canada không có dấu xuất cảnh thật
Trường hợp của em lần đầu tiên thì rất dễ nhưng lần sau quay lại là nó hỏi và xem hồ sơ kỹ phết đấy.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Ồ trước em thấy bài của cụ, mà em rất là thờ ơ, không đọc. Hôm nay em ngó phát mà em không dứt ra được, chết thật!
Em cảm ơn cụ lắm, để em được mở mang tầm mắt ạ!
Từ nay trở đi em cứ bám gót cụ thôi í, hehe

Isu_zu

Xe container
e thấy xin visa vào mỹ khó thật, chị cùng phòng phải đi lần 2 mới dc; khó hơn thi bằng lái xe B2 các cụ ạ? e cũng mong muốn đi du lịch sang bển xem TB rẫy chết ntn
Nhà em 4 người pv có 5p là xong. Quan trọng là trung thực và tỉnh bơ, đừng có khen nc Mỹ nhá :). Tao đi chơi thôi, mày approve thì tao đi Mỹ, mày ko approve thì tao đi Nhật, đi châu Âu, no problem :)). Trong hồ sơ tài chính e chụp quả hình cưỡi Shadow 750, CO xem rồi hỏi mày chơi mô tô à, e nói tao khoái mô tô, thèm đc phóng mô tô trên đường ở nc Mỹ 1 lần, vì nghe nói bên Mỹ đường to và nhiều lắm :)), nói chơi thôi chứ sao mà vác Shadow sang đó đc. Chả xem gì sổ đỏ sổ tk gì cả. PV xong cái ok, CO nói tao chúc gđ mày sang thăm nc Mỹ vui vẻ hahaha.

TungNguyenMD

Xe container
Cái Hostel em thuê, là ngôi nhà khá cổ. Không biết an ninh ở đây thế nào nhưng cửa lúc nào cũng được khoá mã. Mỗi ngày sẽ có một mã riêng được cấp cho khách để mở cửa. Bên trong hostel có cái cầu thang gỗ thật sự ấn tượng với những ô kính mầu nhìn như nhà thờ vậy

Chỉnh sửa cuối:

TungNguyenMD

Xe container
Ở Hostel nó có cái thích là được sử dụng bếp. Ở đây các bác đi chợ về, mua đồ bỏ vào túi nilon ghi tên mình vào, tống vào trong tủ lạnh. Khi nào cần nấu nướng thì lôi nó ra, rồi thì nấu nướng băm chặt thoải mái. Tất nhiên là nên đăng ký giờ sử dụng bếp trước. Mà các bạn tây hay về muộn và ăn khá đơn giản, nên các bác về sớm một chút, nấu nướng sẽ chẳng ảnh hưởng tới ai cả

TungNguyenMD

Xe container
Nấu nướng xong thì dọn ăn thôi. Thường thì các siêu thị ở Montreal này không bán đồ uống có cồn. Họ án ở các cửa hàng riêng, may mắn là ngay cạnh Hostel của em nó có một cái. Lão già bán rượu beer ở đây khá vui tính. Khi mình vào thì lão giả vờ lim dim, nhưng thi thanh toán tiền thì lão thoăn thoắt và bao giờ cũng hỏi câu "Mày có đủ khoẻ để uống hết chỗ beer/ rượu này không?"

Mà chính sách thuế của Canada và Mỹ khá giống nhau, ít nhất là về mặt beer rượu. Nên giá beer rượu ở đây khá rẻ. May là em ở ít, chứ ở lâu bbeen này không khéo nghiện cmn beer rượu mất

TungNguyenMD

Xe container
Ngay cạnh cái hostel em ở là cửa hàng bán bánh mỳ, ghi tiếng Việt hẳn hoi. Có lẽ là chỉ có ở bắc Mỹ này tiếng việt của ta mới phổ biến như vậy

Quán cafe này cũng lấn chiếm vỉa hè, nhưng cũng có lẽ là "nuôi" chính quyền phường rồi, nên không thấy dân phòng ra đuổi