[CCCĐ] Bắc Âu đến Nam Âu sau kỳ nghỉ lễ 01/ 05/ 2023

Giang Nam

Xe tăng
Cuối cùng chúng tôi qua Đài phun nước Trevi nổi tiếng ở Rome. Ở đây mọi ng hay ném đồng xu xuống nước để cầu may mắn. Lượng người ở đông quá như dân mình đi chơi Hà nội mùng 2/9. Cố chen chân vào để chụp được 2 pic ảnh hầu các cụ, kịp ném đồng xu xuống cầu may mắn cho chuyến đi

Giang Nam

Xe tăng
Thường ở Ý em thấy gần nhà gas họ hay có cho thuê khoá tủ gửi đồ. Mình có thể thuê locker đó và để đồ đó rồi đi đâu thì đi, sau quay lại lấy, khá là tiện. Vào muộn quá nên không tư vấn cho anh được phương án đó. Nhưng dù sao anh thuê được xe ra sân bay là okie rồi. Hè này em cũng cho bọn nhóc nhà em đi Ý. Nhưng bọn em đi Milan với cả Napoli. Rome người lúc nào cũng nườm nượp anh nhỉ. Nhất mấy điểm du lịch như quảng trường với nhà thờ thì toàn người là người :D.
Chỗ anh ở là ga địa phương nên k có dịch vụ gửi đồ. Đi Ý là đông đấy, Milan cũng đông k kém Rome nhiều, đặc biệt ở chỗ nhà thờ Duomo và Trung tâm thời trang Milan.

Giang Nam

Xe tăng
Từ đài phun nước Trevi, chúng tôi lên đường trở về thị trấn Bracciano để chuẩn bị cho buổi sáng ngày hôm sau, tạm biệt nước Ý, lên đường về quê hương. Sau 1h tầu chạy, lại trở về thị trấn nhỏ bé, thật may mắn bác taxi gặp lần đầu lại đang ngồi sẵn trên xe để chờ khách. Sau 5p xe chạy, chúng tôi đã trở về Camping Azzura. Cử đồng chí phiên dịch ra quầy lễ tân chốt lại chuyến taxi lên sân bay ngày mai.

Giang Nam

Xe tăng
Khi ngồi viết những dòng này là chúng tôi đã trở về VN an toàn. Giờ mới có máy tính để đổ ảnh ra gửi các cụ xem. Các ảnh từ đầu bài viết đến giờ là tôi chụp bằng điện thoại để cập nhật tin tức viết bài :)
Các ảnh của máy ảnh sẽ lần lượt gửi để các cụ mợ xem thêm, theo nhóm chủ đề:
I. Đất nước Phần lan
1. Thủ đô Helsinki
2. Thành phố Tampere
3. Thành phố Turku
II. Đất nước Hungary
1. Thủ đô Budapest
2. Thành phố Eger
3. Một số điểm du lịch khác
III. Đất nước Itali
1. Thành phố Milan
2. Thủ đô Rome

Giang Nam

Xe tăng
I. Đất nước Phần Lan có diện tích tương đương Việt Nam, nhưng dân số chỉ khoảng 5tr người. Là một nước có chỉ số cuộc sống hạnh phúc top đầu thế giới.
1. Thủ đô Helsinki
Helsinki cũng là thủ đô nằm xa nhất về cực Bắc của Liên minh châu Âu. Helsinki là thành phố lớn thứ ba của vùng Bắc Âu, sau Stockholm và Oslo.
- Phố xá

vumen1412

Xe tải
1 topic vô cùng tỉ mỉ, cảm nhận được từng góc mà gia đình cụ đi trải nghiệm ạ.
Chúc mừng cụ đã có 1 chuyến đi tuyệt vời ạ.
Em thích nhất khu chợ ở Phần Lan ạ, nhìn ảnh thôi mà thấy gọn gàng, sạch sẽ, ko xô bồ.

dmdviet

Xe cút kít
Giờ mới là ảnh từ DSRL, em vào hóng tiếp :)

nickky

Xe hơi
Hè nay em cũng đang lên kế hoạch lang thang khoảng 1 tháng cho hai vc, lộ trình Munich - Salzburg - Wien - Budapest - Venice - Milan. Em có việc ở Salzburg nên điểm đấy là bắt buộc, em chọn điểm kết thúc là Milan vì vé từ đó về lại HN đang rẻ nhất :)
Bác chủ có kinh nghiệm gì chia sẻ giúp em tối ưu chi phí :)

Giang Nam

Xe tăng
1 topic vô cùng tỉ mỉ, cảm nhận được từng góc mà gia đình cụ đi trải nghiệm ạ.
Chúc mừng cụ đã có 1 chuyến đi tuyệt vời ạ.
Em thích nhất khu chợ ở Phần Lan ạ, nhìn ảnh thôi mà thấy gọn gàng, sạch sẽ, ko xô bồ.
Mình cũng thích khu chợ này, sạch và đẹp như trong chuyện cổ tích :) Bên Phần Lan sạch sẽ và yên bình!

Giang Nam

Xe tăng
Hè nay em cũng đang lên kế hoạch lang thang khoảng 1 tháng cho hai vc, lộ trình Munich - Salzburg - Wien - Budapest - Venice - Milan. Em có việc ở Salzburg nên điểm đấy là bắt buộc, em chọn điểm kết thúc là Milan vì vé từ đó về lại HN đang rẻ nhất :)
Bác chủ có kinh nghiệm gì chia sẻ giúp em tối ưu chi phí :)
Chuyến của cụ hay đấy, các điểm di chuyển tầm 300km thì cụ cứ đi tầu, điểm từ 600km trở lên thì cụ xem xét giữa tầu và máy bay.
Lịch trình cụ cố gắng fix và đặt vé trước, càng sớm càng tốt, sát ngày có thể bị hết vé hoặc đắt. Lịch của mình đáng lẽ sẽ từ Budapest đi Munich, sau đó đi Zurich rồi mới đi Milan, nhưng vì đặt vé tầu muộn nên nhỡ chuyến đi Munich, đành bỏ cả Zurich rồi bay thẳng sang Milan.
Chi phí thì tốn nhiều phần ăn và ở. 2 cái này nó lại khá liên quan đến nhau. Như bọn mình thì chọn phần ở xa trung tâm 1 chút, nhưng tiện bến tầu xe. Xa TT thì rẻ hơn. VD đợt ở Rome, bọn mình phải ở cách xa Rome tầm 50km (ở Rome 1 đêm cỡ trên dưới 30tr VND).
Ở thì bọn mình chọn Home Stay, thường là 1 căn 40-50m2 gồm đủ PK, PA, bếp, PN, WC. Đi chợ mua đồ VN về nấu cho bữa sáng và tối, hàng ngày đi chơi thì bữa trưa ăn đồ Tây ngoài hàng - Rẻ được khá nhiều tiền và quan trọng là hợp với bọn mình đồ Tây ăn k quen. Ăn ở như thế cụ lại dư được mớ tiền để đi tiếp chuyến sau đấy.
À, visa nếu cụ chưa xin thì nhớ xin tối đa thời gian được cấp, có thời gian dài thì mình căn vé máy bay trong khoảng đó sẽ chênh được kha khá, như bọn mình dịch lại vài ngày mà rẻ được 15tr
Chúc cụ có chuyến đi vui vẻ và thành công!

Giang Nam

Xe tăng
Nhà thờ chính tòa Helsinki là nhà thờ chính tòa của Giáo phận Helsinki thuộc Giáo hội Tin lành Luther Phần Lan (Giáo hội Luther), tọa lạc tại khu Kruununhaka ở trung tâm Helsinki, Phần Lan. Công trình được xây dựng từ năm 1830 tới 1852 dưới sự bảo trợ của Đại vương công Phần Lan, Sa hoàng Nikolai I của Nga. Cho tới khi Phần Lan giành độc lập vào năm 1917, nhà thờ còn được gọi là Nhà thờ Thánh Nicôla.