Bác nào đã lái thử xe Ecosport vào cho ý kiến để mọi người cùng tranh luận nào?

Ivan Good Hope

Xe tăng
lốp dự phòng có tháo dc ra ko các cụ nhỉ. thấy nó làm xấu đi cái hậu xe. đi trong phố tháo ra, đi đường dài thì gắn vô :)
Thẩm mỹ do mỗi người, ko ai ép được ai cụ ạ, em thì thấy tranh Van Gogh xấu (hình như viết sai tên đại danh họa rồi) và cái lốp treo rất đẹp
Bài cụ rất hay, em xin phép có tí ý kiến cửa sau mở như vậy là vì lí do An toàn cụ ạ. Nếu cụ chưa hiểu thì hỏi thêm tư vấn bán hàng.
Em đồng ý ạ, nhưng chả có nhẽ cửa mở lên như Esc, CRV là mất an toàn :D
Ivan: hiểu rùi, lâu lắm mới thấy gõ rõ lắm, túm lại là em đc đổi xe hay koooo :D
Văn dốt mà, viết 1-2-3 + gạch đầu dòng thì OK :D
Voted cụ, cụ so sánh thực tế và khách quan, không như 1 số ý kiến chê ỏng eo đủ thứ mà chả có cơ sở, cứ như so sánh với siêu xe ấy :67:
Người ta chê là người ta có quan tâm cụ ạ, rồi 50% trong số chê ấy sẽ mua ECP thôi. Em thì em ko thích Ngọc Trinh lắm, vì em nó hơi lùn :D

mazda6.

Xe buýt
Hôm trươc em chạy thử em này ở FTL (em đi thay dầu xe em ở đó, tiện thể test Ecosport (ECP) luôn), có mấy review cho các cụ chuẩn bị mua đánh giá thêm. Em hay chạy con Escape 2.3 (Esc) nên em xin lấy nó làm reference so sánh luôn ạ, mong các cụ đừng chê.
1. Ngoại that
Con em chạy thử màu cam, khá bắt mắt, 4 bánh Goodyear (bản Titanium). Theo đánh giá của em là đẹp, tất nhiên thẩm mỹ mỗi người mối khác, cái này ko thể so sánh được. Riêng về màu thì đa dạng hơn hẳn Esc rồi
Nhìn ngoài nhỏ gọn hơn Esc (chắc = 8/10), nhưng em thích cái lốp treo của ECP, cảm giác trường xe hơn, cái này hơn Esc (lốp gầm)
Chìa smartkey, ko cần bấm, chỉ cần đứng cạnh, tay mở của chạm cái sensor là alezzz -> hơn Esc
Bánh hơi nhỏ, em thích bánh to hơn tý nữa, hốc lốp vẫn còn trống, độ lên được. Nhìn cái vỉa hè cao cao em định phi lên thử nhưng cũng ko tự tin lắm nên thôi :D -> kém esc
Đèn đóm: trông hiện đại hơn Esc
..........
Chốt lại: mua được (hay tại em thích Ford nhỉ :)) )
Nhà cháu thích cụ!!!=D> Nhận xét vô tư sòng phẳng và cảm nhận sâu sắc thực tế!!!=D>

Alexandre Ciskob

Xe điện
Cụ nói em am hiểu về xe làm em phổng mũi quá :D Thực tình em mới được sở hữu 2 xe thôi, + với 1 xe của gái thì em lái thường xuyên là 3 (toàn xe cỏ). Được cái em thích lái + là dân kỹ thuật nên xe nào mới cũng tìm cách lái vài vòng + vọc vạch vớ vẩn kiểu "À con đấy hồi mới ra tôi lái rồi, cũng thường thôi :D "

So sánh ECP với Mazda3s (M3) nhiều cụ sẽ cười bảo quá là khập khiễng, ai lại đi so sánh 1 con small sedan với minicompaq SUV bao giờ
(Tây nó coi M3 là sedan cỡ nhỏ, Camry là sedan cỡ vừa (midsize) và cỡ Avalon trở lên mới là cỡ lớn, còn con Fiesta chung chasis với ECP thì là minicompaq, do vậy em tạm coi ECP là minicompaq-SUV).
Nhưng ở VN thì xe là tài sản lớn, nên trước mắt mình cũng có thể so sánh xe theo giá trị VND cũng được, chính bản than em cũng có lúc so sánh 2 con này với nhau nếu có trong tay 800, và nói that là em cũng phân vân ko biết chon con nào. Thôi thì đi vào chi tiết so sánh mong các cụ đừng chê
1. Kỹ thuật:
Ở trên em phân tích ECP rồi, nên em chỉ nói về M3 thôi (con này em chạy đúng 1 lần test xe thằng em mới mua, bản Trường Hải sedan màu trắng, máy 1.6 AT, chết vì cái tội thích thử :D )
Công suất máy: xấp xỉ nhau ECP: 1.5 và M3: 1.6, nhưng tự trọng thì em đoán ECP nặng hơn, nên nó sẽ tang tốc chậm hơn -> M3 hơn 1 tý
Khoang lái: M3 rộng hơn, nhưng ECP lợi hơn cái trần cao, ngồi thoáng -> same same
Đồ chơi trên xe: M3 có vẻ bắt mắt hơn, đèn đóm trong đêm lung linh -> gái thích hơn :P mà nằm ở ghế sau với gái còn thích hơn nữa
Cốp để đồ: M3 sedan lợi thế cái cốp rộng, thậm chí vứt đồ bẩn thỉu tý cũng được, ko ảnh hưởng đến cabin lái, M3 hatchback thì same ECP -> hòa tiền
Đi xa+đường xấu: lái xa tầm >300km sẽ thấy SUV sướng hơn nhiều -> ECP 1 vote
Xăng: em nghĩ ECP sẽ ăn hơn 1 tý ko đáng kể, thay đồ như nhau vì Ford và Mazda share cổ phần lẫn nhau, sparepart dung chung cực nhiều - > hòa, về tiền

Về mặt kỹ thuật, cá nhân em thấy 2 con này tương đương, vậy em sẽ bàn đến phong cách của người lái lien quan đến việc chon xe phù hợp

2. Phong cách "chơi" xe
Em dùng từ "chơi" các cụ Bim Merc tránh xa em ra, đừng mắng em nhé. Vì đi Honda67 cũng là chơi, mà AM DB9 cũng là chơi ạ :) mien là thích và mê lái. 2 con M3 và ECP tiền như nhau, tính năng hơn nhau chỗ này, kém nhau chỗ kia nên em phải đè cái phong cách người lái ra mà định vị phân khúc tiêu dung

Em là thanh niên trẻ, thích café trên phố ngắm gái chân dài, tối cơm xong xách xe đi lượn khượn, café chỗ này, trà chanh chỗ kia. Alo con bạn trang điểm đê, tao qua đón. Ăn mặc hiphop, sơ mi hay quần đùi dép tong đều được, ăn nhà hang cũng được, bún đậu cũng được thì em chon M3. Dzai thì em chon trắng, gái em múc đỏ.
Nhưng tháng 10 này nó khánh thành cao tốc NB-Lào Cai, đêm mất ngủ em hứng lên em đi 1 mình ko rủ ai, sang sớm đi tối mịt về thì đi con M3 hơi oải, tóm lại ECP phù hợp hơn với người có tý máu lang thang, thích chợ Mèo Vạc hơn Chợ Gạo Đào Duy Từ. Mà nhìn cái ảnh con ECP màu cam đỗ bên đường toàn rơm rạ, xa xa là cánh đồng lúa Hoàng Su Phì trong 1 chiều mùa đông ảm đạm gió rét căm thì nó "tình" hơn là thay vào đó 1 con M3 trắng.
Tết lên chợ hoa Nhật Tân từ sớm, chụp cho gái mấy kiểu ảnh kỷ niệm: M3. Tết gái bảo em thích đào rừng Mộc Châu: ECP

Vậy thôi ạ, em so sánh theo quan điểm tiêu chí của em, 1 thằng 7x đời cuối 8x đời đầu, còn với các bô lão thì thôi ạ, vì em biết các lão sẽ chon Altis, 1 chiếc xe mà đi chở đào rừng cũng được mà café phố nó cũng ko sao :D

PS: Phong cách hotboy kiểu Lương Mạnh Hải thì chọn M3, còn Quách Ngọc Ngoan thì chọn ECP
So sánh xong em cũng ko biết chon con nào luôn, ước gì budget gấp đôi, em chon GLK 250 máy dầu thì đạt cả 2 tiêu chí M3+ECP :))
Viết thế này á [-([-([-(
Biết thế nào là "có tình trong cảnh" rồi hả

Leo_vp

Xe buýt
Website
muaxe247.com
Thẩm mỹ do mỗi người, ko ai ép được ai cụ ạ, em thì thấy tranh Van Gogh xấu (hình như viết sai tên đại danh họa rồi) và cái lốp treo rất đẹp

Em đồng ý ạ, nhưng chả có nhẽ cửa mở lên như Esc, CRV là mất an toàn :D

Văn dốt mà, viết 1-2-3 + gạch đầu dòng thì OK :D

Người ta chê là người ta có quan tâm cụ ạ, rồi 50% trong số chê ấy sẽ mua ECP thôi. Em thì em ko thích Ngọc Trinh lắm, vì em nó hơi lùn :D
Em không có ý nói dòng nào tốt hay không tốt. Nhu cầu đến đâu dùng đến đấy, điều em đề cập ở đây là việc để cửa như vậy có nguyên do của nó, cụ chưa hiểu hết có thể gọi ngay TVBH nào cũng được để hiểu rõ thêm ạ.

Ivan Good Hope

Xe tăng
Em không có ý nói dòng nào tốt hay không tốt. Nhu cầu đến đâu dùng đến đấy, điều em đề cập ở đây là việc để cửa như vậy có nguyên do của nó, cụ chưa hiểu hết có thể gọi ngay TVBH nào cũng được để hiểu rõ thêm ạ.
TVBH cãi nhau ko lại với em đâu cụ ạ :D

Mr HNHX

Xe tải
Cá nhân em thấy cụ Ivan nói hợp cái ní và có một tí cái tình. Vodka cụ ợ.

Oldfarmer

Xe tải
Em chỉ thấy cụ Ivan nói 1 cái không đúng là "bô lão thì chọn Altis". Em đã thuộc hệ bô lão nhưng em vẫn thích chọn ECP@@

dancongnghiep

Xe tải
Em chỉ thấy cụ Ivan nói 1 cái không đúng là "bô lão thì chọn Altis". Em đã thuộc hệ bô lão nhưng em vẫn thích chọn ECP@@
Em thấy không phải cứ bô lão thì chọn Toy tạch mà là cứ ông nào bất kể cứng tuổi hay còn trẻ, nếu có tính bảo thủ thì chọn Toy, còn ai thoáng tính thì trẻ hay già đều chọn Ford hoặc Kia Hyundai... :) :) :) trong đó có em em chọn ECP vì em là người thoáng tính :D :D :D

Chỉnh sửa cuối:

Leo_vp

Xe buýt
Website
muaxe247.com
TVBH cãi nhau ko lại với em đâu cụ ạ :D
Xin lỗi cụ nếu cụ gọi đây là cãi nhau thì đây là quyền của cụ không ai nói gì ạ. Còn em thì cũng ko rảnh mà ngồi đây nc tầm phào trả giải quyết được gì ạ.

Thamlotchanoto

Xe máy
EM có dịp chạy còn này rồi, ngồi chắc lái, ngồi thích, tích hợp nhiều thứ. Tuy nhiên cảm giác khi nhấn ga nó vụt lên không sướng. CŨng đúng thui vì nó có 1.6 ah

Leo_vp

Xe buýt
Website
muaxe247.com
EM có dịp chạy còn này rồi, ngồi chắc lái, ngồi thích, tích hợp nhiều thứ. Tuy nhiên cảm giác khi nhấn ga nó vụt lên không sướng. CŨng đúng thui vì nó có 1.6 ah
Cụ ơi nếu là Eco thì là 1.5 thôi ạ.

minhkiem105

Xe máy
Con này ngồi sau ồn như là bỏ gầm sau mà thông luôn dưới đất. như kiểu CRV cũ, ổn hết mỗi tội ngồi sau đóng kính như ngoài trời.

Ivan Good Hope

Xe tăng
Xin lỗi cụ nếu cụ gọi đây là cãi nhau thì đây là quyền của cụ không ai nói gì ạ. Còn em thì cũng ko rảnh mà ngồi đây nc tầm phào trả giải quyết được gì ạ.
Em nói thật cụ đừng giận, sales như cụ không ổn.

Người tiêu dung thích Ford như em mà còn ko tiêu hóa nổi cái ý kiến khăng khăng bảo vệ cái cửa sau của ECP của cụ, thì cụ ko thể thuyết phục người khác bỏ TOY sang Ford được đâu cụ ạ, cụ nên đặt mình vào địa vị người khác, tiếp nhận thong tin đa chiều hơn.

Nếu cụ đọc kỹ thì em review rõ rang: em thích cửa mở lên hơn (vì lý do abc) nhưng ECP cũng ko phải là vô lý khi thiết kế cửa mở ngang (vì lý do xyz)

peroxide

Xe buýt
Bam cac cu, em lay xe roi. Di suong, ra cao toc chang can phai sang che do sport, van phot am am. Tieng po vong vao xe cung do buon ngu. Noi chung la it phai che mac du cung co khuyet diem.

Hùng A

Xe máy
thế thì để AT cho máy nó tính toán tất có phải tiết kiệm hơn không cụ, còn để sport làm gì nữa ạ

VQN

Xe buýt
thế thì để AT cho máy nó tính toán tất có phải tiết kiệm hơn không cụ, còn để sport làm gì nữa ạ
Thực ra nếu chạy cao tốc kiểu đường Pháp Vân - Cầu Giẽ thì cũng chẳng cần phải chuyển sang Sport làm gì đâu ạ. Cụ vẫn có thể vít lên 100km/h với vòng tua 3000 ở số D. Nhưng nếu cụ muốn đi đường dốc chút thì vòng tua như thế sẽ hơi bị yếu nên khi chuyển sang S thì vòng tua sẽ cao hơn (tức là công suất xe tăng thêm 1 chút so với bình thường). Cháu chạy S thì chỉ cần 70km/h cũng đạt vòng tua 3000, tiếng máy lúc đó nó hơi gầm lên giống như đua xe ấy cụ ạ. Ngoài ra khi để ở chế độ S, cụ còn có thể tăng thêm vòng tua hơn nữa ở tốc độ chậm bằng cách chạy số tay (nhấn mấy cái nút bé xíu ở đầu cần số ấy). Cái này đặc biệt hay khi leo đèo hoặc khi đi đường lầy.

Leo_vp

Xe buýt
Website
muaxe247.com
Em nói thật cụ đừng giận, sales như cụ không ổn.

Người tiêu dung thích Ford như em mà còn ko tiêu hóa nổi cái ý kiến khăng khăng bảo vệ cái cửa sau của ECP của cụ, thì cụ ko thể thuyết phục người khác bỏ TOY sang Ford được đâu cụ ạ, cụ nên đặt mình vào địa vị người khác, tiếp nhận thong tin đa chiều hơn.

Nếu cụ đọc kỹ thì em review rõ rang: em thích cửa mở lên hơn (vì lý do abc) nhưng ECP cũng ko phải là vô lý khi thiết kế cửa mở ngang (vì lý do xyz)
Cụ có ý kiến đóng góp em xin cảm ơn.

peroxide

Xe buýt
To cu Hung A - neu cu di che do sport thanh thao thi tien xang cua cu cung it hon dey. Hom nay e thu che do sport trong pho cung hay hay, vong tua ko len qua 2k. E dang tu 3.2 xuong 1.5 cung bi shock mat 30p khi lan dau lai em ecs

mazda6.

Xe buýt
[I nói:
Ivan Good Hope;19486955]Em nói thật cụ đừng giận, sales như cụ không ổn.[/I]
Nhà cháu cũng nhân thể " nói thật" luôn .... Nhà cháu cũng mấy lần định nói câu trên vs cụ Leo... nhưng rồi lại tặc lưỡi.. " thôi, cứ để cụ ấy giữ cái cách trao đổi thông tin như vậy......các Sales khác vẫn có xe Ford để bán cho khách mà!!!!! "

Công bằng mà nói.. đó cũng là phong cách phổ biến mà phần lớn các "sales " miền bắc tiếp xúc với khách hàng... trong Sài Gòn thì có khác đấy!!!

Chỉnh sửa cuối: