[Funland] Bác nào gặp cảnh như tôi?

LongLH

Xe điện
Nhà em mà thế thì cho nhịn, cả nhà ăn xong trút hết vào thùng rác vài lần xem nó có mò xuống ăn đúng giờ không.
Hết cách rồi cụ ơi. Cứ gặp phải thì mới rõ, tất nhiên là do từ lúc nhỏ không nắn. Con em bây giờ cũng hạn chế cho gặp đứa cháu vì sợ chúng nó học theo. Ra thăm bà em cấm lên phòng chị, em bảo chị có quý con thì xuống gặp rồi mời con lên phòng chứ con không được lên gọi chị.

congngo

Xe điện
Các cụ có con tuổi cập kê này nên rủ chúng nó xem cùng bộ phim "Lời hồi đáp 1988" của Hàn Quốc, phim nhiều tập cũ rồi nhưng rất hay về nội dung, nhất là tình cảm gia đình, bạn bè cùng trang lứa.

ipconfig

Xe tải
20t bây giờ vẫn còn dại lắm, chưa hiểu chuyện như thời chúng ta đâu cụ.

tomza

Xe tải
Các con nhà cụ chủ vậy là ngon rồi, biết chăm lo bữa ăn là không khí gia đình, vậy cũng tốt, F1 nhà tôi dẫn bạn gái về nói chuyện dăm câu rồi chuẩn bị đến bữa ăn thì dẫn nhau đi, tôi cũng không quá khắt khe vì khi nói chuyện thì nói những điều cần nói rồi, ăn uống chỉ là nạp calo nên thôi cũng kệ, đằng nào thì cũng là sự lựa chọn của chúng, tự chúng phải điều chỉnh phù hợp với nhau thôi, còn mình thì tự chủ động với cuộc sống của mình.Con bé sn 2000, thấy cũng chững chạc vậy cũng là tín hiệu tốt. Rồi chúng bảo cưới, tôi cũng OK, chúng tự lo các cái mình lo kinh phí, kệ chúng xem sao, thấy rồi cũng ổn, và giờ chúng đi trăng mật nên cũng chưa tự nấu hôm nào với cả nhà hehe.

muamua

Xe buýt
Hồi e đến nhà b trai (là chồng bây giờ) e chỉ là khách thôi. Khách nào mà lại lao vào bếp nhà chủ để nấu cơm dọn rửa bao giờ. Kakakaka
Nên e thấy xét net chuyện nấu nướng thật buồn cười. À nói rõ thêm là e còn nấu ăn ngon hơn mẹ chồng nhé. K lại bảo e gái đoảng. Nhưng khách là khách ạ. Quan đieemr của e là thế.

NguyenAnhPhan

Xe container
Tôi cảm ơn bác! Không dám tự đánh giá nhưng nhìn cảnh đó nghĩ thấy ...tội con bé thôi. Còn thằng nhóc thì tôi lại không quá bận tâm lắm.
Con bé sẽ khổ nếu tiếp tục như vậy.
Con bé nhà cụ kiểu nữ công gia chánh trong gia đình. Còn thằng ku kia thì gia trưởng, khó tính và nói hơi quá tí - có vẻ bố đời. Cái Tôi rất cao.
- Ở nhà cụ,l ần đầu, khách lạ...vv mà còn thế. Ở chỗ khác nó đè ép con bé nhà cụ ra bã.
* Em nghĩ nó o ép, bắt bẻ...con bé nhà cụ lâu rồi (tương đương thời gian chúng nó gần nhau).
Cụ nên nói chuyện với con bé nhà cụ sớm. Tránh xẩy ra hậu quả.
* Em nhìn thấy nguy cơ lớn rồi đó.
Sorry cụ vì có ý kiến hơi sâu chút. Thói quen em không dễ gì ý kiến với người khác như vậy đâu.
+ Còn ku con cụ em chưa nói.

dzoro

Xe điện
Nay tôi hơi chán nên lại lập cái gọi là ( thớt nhảm).
Chuyện chỉ là ông ôn con hơn 20 tuổi,cách vài tháng dẫn bạn gái về nhà nói là bạn ( thân) của con.
Ừ...thì theo thẩm mỹ,trent của tụi nó tôi không nói hình thức làm gì. Chỉ là tới nhà chào hỏi xong...ngồi ôm đt, đến giờ ăn trưa,con tôi hỏi ba có đi chợ chưa,nay mình ăn gì? Tôi nói những gì tôi đã chuẩn bị. Vậy là ông con xuống bếp,trước khi vào bếp có khều con bé. Nó bảo,đợi em,anh làm trước đi. Vậy là thằng nhóc xuống bếp,hì hụi chừng 10p. Tôi vẫn ngồi nguyên pk và xem tivi. Đến lúc thằng nhóc kêu : Em ơi xuống anh nhờ!
Con bé mienx cưỡng đứng dậy....xuống chừng 5p tôi bắt đầu nghe chúng....to tiếng là món này thế này món kia thế kia....a...b...c..
Cuối cùng tôi phải xuống bảo:
Thôi 2 đứa lên xem tivi,ba làm cho....
Tới hôm kia là thứ 7,cuối tuần,con bé nhà tôi,sn 93,lại đưa 1 cậu về nhà. Và ...(đen ) lại đúng lúc sắp bữa tối. Nhưng mọi chuyện nó ngược lại...thằng ku kia cũng tạm gọi là lễ phép,khéo... Khi con bé xuống làm bếp thì cũng xin phép tôi cho xuống phụ con bé...nhưng ....nó chỉ đạo con bé làm những món hay chế biến theo cách nó thích........con bé không ý kiến gì,không tranh cãi...chỉ nói ba em ăn vậy quen rồi,em cũng thế,nên anh đừng nói,ba nghe thấy là ...
Bác nào có gặp tình huống này chia sẻ lên cho vui,cũng là để thêm góc nhìn,thêm cách ứng xử cho phù hợp. Dù sao cũng là tương lai của tụi nhỏ.
Xin lỗi vì tôi viết dài quá!
Cũng nói luôn là chia sẻ,tranh luận vui vẻ,không gây war,không đụng chạm vùng miền.
Cuối cùng cảm ơn tất cả các bác ghé thớt.
Tôi đều rót hết khả năng để các bác ấm lòng,ấm bụng!
Sinh năm 93 thì cũng cứng tuổi rồi và cũng hiểu chuyện rồi cụ ạ. Nói chung ở cái xứ sở này thì ở trong gia đình nam chỉ đạo nữ nó cũng bình thường. Em cũng chỉ đạo vợ em suốt dù trước mặt ông bà nhạc thì em cũng biết ý mà tem tém đi :))

Cụ tâm sự với con gái xem con gái nhận xét thế nào về bạn trai, quan trọng là chúng nó nghĩ và nhìn nhận về nhau như thế nào. Cụ mời cậu bạn kia đến chơi nhiều hơn để hiểu sâu thêm. Biết đâu quen dần cụ sẽ thấy đỡ chán. Em hiểu tâm trạng cụ, con gái mình cưng như vậy mà giờ có thằng lạ hoắc nó chỉ đạo, cáu và ghen là chuyện dễ hiểu.

Mua xe nào

Xe điện
Em chia sẻ với bác, em có con cháu gái ruột mà em lại đang nghét không thèm nhìn mặt nó. Sinh viên năm 2 rồi mà đi về nhà là nó vào phòng đóng chặt cửa, đến giờ cơm không xuống, cả nhà ăn xong thì tiếng sau nó mới xuống ăn, sáng mẹ em toàn phải gọi cửa phòng nó dậy không muộn đi học, ăn sáng cũng để bà 76 tuổi rồi chuẩn bị. Có hôm mẹ em ốm, em về xem thế nào vẫn thấy mẹ em phải chuẩn bị ăn sáng cho nó. Ông anh bà chị cũng chán nó đến tận cổ nhưng cũng đành kệ. Còn nhiều cái dở nữa nhưng mà em lười gõ...
Mẹ Bác và cả nhà Bác làm hỏng con bé rồi! Kệ nó đi xem thử nó có 1 mình được ko. Cứ hầu nó xong kêu khổ

NguyenAnhPhan

Xe container
Mẹ Bác và cả nhà Bác làm hỏng con bé rồi! Kệ nó đi xem thử nó có 1 mình được ko. Cứ hầu nó xong kêu khổ
Đúng vậy. Kệ xác nó.
Đến bữa không xuống là cho nhịn. Khoing để thừa đồ ăn. Muốn ăn tự nấu.
Sáng không tự dậy thì nghỉ học.
Còn nghỉ nhiều thì bị đuổi.
Mà đến nước ấy là xác định vứt đi rồi.
Giờ cứ như vậy mãi thì sau này nó cũng vứt đi.
Câu nói vẫn là : Con hư.....

LongLH

Xe điện
Đúng vậy. Kệ xác nó.
Đến bữa không xuống là cho nhịn. Khoing để thừa đồ ăn. Muốn ăn tự nấu.
Sáng không tự dậy thì nghỉ học.
Còn nghỉ nhiều thì bị đuổi.
Mà đến nước ấy là xác định vứt đi rồi.
Giờ cứ như vậy mãi thì sau này nó cũng vứt đi.
Câu nói vẫn là : Con hư.....
Ông anh bà chị thì xác định nuôi nó xong đại học cho hết trách nhiệm rồi kệ nó. Bà thì phải tự nhận là nó lười thế là tại bà, nhưng bà vẫn cứ làm thế bọn em là con nên cũng chẳng làm gì bà được. Em nhận ra điều này, nên ngay khi có đủ kinh tế là em ra riêng ngay để em toàn quyền dạy con dù nhà bà đang ở thì tiền xây lại nhà để nhà em và nhà anh trai mỗi người đều có phòng riêng là tiền của em làm ra. Nói thật con cháu em nó cũng như kiểu nảy nòi ra vậy chứ không phải lỗi hoàn toàn của mẹ em. Vì nếu lười không thì vẫn chấp nhận được, nhưng thái độ của nó là không quan tâm đến ai, không có tình cảm gia đình, kiểu như đẻ ra nó thì phải nuôi nó vậy. Chứ các anh em nhà em và các cháu khác đều rất tình cảm và tương trợ nhau.

NguyenAnhPhan

Xe container
Ông anh bà chị thì xác định nuôi nó xong đại học cho hết trách nhiệm rồi kệ nó. Bà thì phải tự nhận là nó lười thế là tại bà, nhưng bà vẫn cứ làm thế bọn em là con nên cũng chẳng làm gì bà được. Em nhận ra điều này, nên ngay khi có đủ kinh tế là em ra riêng ngay để em toàn quyền dạy con dù nhà bà đang ở thì tiền xây lại nhà để nhà em và nhà anh trai mỗi người đều có phòng riêng là tiền của em làm ra. Nói thật con cháu em nó cũng như kiểu nảy nòi ra vậy chứ không phải lỗi hoàn toàn của mẹ em. Vì nếu lười không thì vẫn chấp nhận được, nhưng thái độ của nó là không quan tâm đến ai, không có tình cảm gia đình, kiểu như đẻ ra nó thì phải nuôi nó vậy. Chứ các anh em nhà em và các cháu khác đều rất tình cảm và tương trợ nhau.
Em có mấy đứa cháu họ. Cũng kiểu dạng ấy.
Nên em rất hiểu tình trạng như cụ nói.
Nhiều lúc nhìn mà phải quay đi. Không thì nóng mắt không chịu được.

stone_lamp

Xe điện
Biết nào là thơm hay không thơm đâu bác! Chỉ là thấy như vậy thì cũng suy nghĩ muốn hỏi các bác về góc nhìn,về kinh nghiệm các bác trải qua và làm gì thôi!
Nick cụ lấy con gái HH1993 chứng tỏ cụ khoái con gái hơn, giống em

Cụ chủ cứ quan sát rồi góp ý nhỏ riêng thôi. Cháu cũng bằng tuổi con cụ nên nghĩ tuổi này cũng đủ nhận thức tốt rồi.

TUCSON9389

Xe điện
Em chia sẻ với bác, em có con cháu gái ruột mà em lại đang nghét không thèm nhìn mặt nó. Sinh viên năm 2 rồi mà đi về nhà là nó vào phòng đóng chặt cửa, đến giờ cơm không xuống, cả nhà ăn xong thì tiếng sau nó mới xuống ăn, sáng mẹ em toàn phải gọi cửa phòng nó dậy không muộn đi học, ăn sáng cũng để bà 76 tuổi rồi chuẩn bị. Có hôm mẹ em ốm, em về xem thế nào vẫn thấy mẹ em phải chuẩn bị ăn sáng cho nó. Ông anh bà chị cũng chán nó đến tận cổ nhưng cũng đành kệ. Còn nhiều cái dở nữa nhưng mà em lười gõ...
e cũng đành phải chả thèm nói chuyện với đứa cháu gái sn 92 gọi là cậu. nó nhắn tin với chị họ là "vô phúc, có bà mẹ chỉ biết phá" . chả là mẹ nó (chị ruột em) cũng có góp ý với nó 1 vài chuyện, không đúng ý và vừa lòng nó thế là nó quay sang nói như vậy. học đại học xong rồi lấy chồng, đẻ 2 đứa và chỉ ở nhà sai và chỉ đạo chồng. lấy phải cái thằng chồng đụt nên nó bảo gì nghe đấy, có lần vc nó cãi nhau còn nhảy vào tát bôm bốp vào mặt chồng ấy
e cũng góp ý cho nó vài câu là ko được nói mẹ như thế, nó quay ra cho em 1 tràng dài. thôi chán từ mặt luôn ấy. mặc kệ đời nó, sướng khổ nó tự chịu cụ ạ. mình rảnh thì làm việc khác, nc với cái loại ấy đem lại bực mình

HH1993

Xe điện
Chia sẻ với bác. Đúng là nhiều cảnh trớ trêu thật.

HH1993

Xe điện
e cũng đành phải chả thèm nói chuyện với đứa cháu gái sn 92 gọi là cậu. nó nhắn tin với chị họ là "vô phúc, có bà mẹ chỉ biết phá" . chả là mẹ nó (chị ruột em) cũng có góp ý với nó 1 vài chuyện, không đúng ý và vừa lòng nó thế là nó quay sang nói như vậy. học đại học xong rồi lấy chồng, đẻ 2 đứa và chỉ ở nhà sai và chỉ đạo chồng. lấy phải cái thằng chồng đụt nên nó bảo gì nghe đấy, có lần vc nó cãi nhau còn nhảy vào tát bôm bốp vào mặt chồng ấy
e cũng góp ý cho nó vài câu là ko được nói mẹ như thế, nó quay ra cho em 1 tràng dài. thôi chán từ mặt luôn ấy. mặc kệ đời nó, sướng khổ nó tự chịu cụ ạ. mình rảnh thì làm việc khác, nc với cái loại ấy đem lại bực mình
Đàng rằng....(đời cua cua ngoáy,đời cáy cáy đào). Nhưng đựng là làm cha,mẹ,bề trên có thương yêu ,quan tâm mà gặp vậy cũng tâm tư,áy náy chẳng vừa. Thế nên cá nhân tôi chia sẻ cũng là để làm sao hết nhẽ với phận cha mẹ,làm sao mình khỏi bận lòng về sau....
Giờ xã hội nó méo mó quá,không hẳn là mình không theo kịp. Mà mình theo thế nào,làm thế nào định hướng,chia sẻ cho tụi nó tốt nhất có thể.