Bác nào rành về xây dựng xem dùm em phối cảnh mặt tiền nhà

Hýp

Xe tải
Quan trọng là cụ trả bao tiền cho cái hồ sơ?

Quocthai3001

Xe tải
Em thấy giờ mặt tiền chẳng ai làm phức tạp lan can, trậu hoa mấy nữa. Với nhà liền kề
Cần cái quan trọng nhất mà các ông tướng kts hay quên. Đó là điều hoà đc luồng không khí đi trong nhà. Kĩ hơn thì e ko dám múa rừu qua mắt thợ ah

khoaikhoai15

Xe đạp
Gửi cụ thớt:
Về bo đì em thấy không có vấn đề gì lắm. Vấn đề cụ cần lưu ý ở đây là:
1. Sự cân nhắc yếu tố cảnh quan chung (công trình liền kề....) để có yếu tố khác biệt nhưng vẫn hài hòa.
2. Cụ đừng tham chi tiết rườm rà như lam chắn nắng, ô văng, mảng khối lồi lõm ... vì nếu không có thiết kế chi tiết đến từng con vít, mạch cắt vữa... và quan trọng là xèng thì sẽ không bao giờ đẹp. Cái này nên học phong cách đơn giản, hiệu quả của các KTS trong Sài Gòn.
3. Phương án phối cảnh của cụ chưa đủ độ chi tiết và có 1 vài chỗ thiếu hợp lý (em chỉ nói về phần mặt tiền chứ ko lạm bàn vào mặt bằng công năng) cụ thể:
- Phía trước có khoảng sân 3m nhưng chưa được thể hiện đúng, bên phải có 1 cái cánh cửa rất chơ lơ, em thấy có gì đó sai sai; phía trái có bụi hoa giấy nhìn nó ảo quá (các KTS hay có thủ pháp che các khiếm khuyết như thế này).
- Bộ cửa vào và cổng nằm chính giữa theo e là không hợp lý vì tạo ra 2 phần biên chết không đủ dùng cho việc gì. Nên chăng dồn sang 1 bên để khoảng còn lại sử dụng hữu ích hơn.
- Phần tô màu nâu sẫm cho mảng cửa sổ (phần lệch mà cụ nói) nếu chỉ sử dụng màu trên mảng tường phẳng (trục 1) mà không chênh tạo khối là không hợp hợp lý, nhìn nó mỏng và giả tạo.
- Trần hiên trên ban công tầng 2 (có mấy cái đèn ống bơ ấy) nếu đúng màu nghĩa là ốp gỗ, nhưng em ko nghĩ cụ sẽ ốp vì sàn đổ dầm nổi, cụ nên xem kỹ lại.
- cửa ra sân trước tầng 3 có khoảng cách mép tường là 200, khác với cửa đi tầng 2 là 300, trong khi tại vị trí này có lẽ sẽ là cột bê tông 200x200. Điều này sẽ bất hợp lý cho việc lắp khuôn cửa, đồng thời cũng chỉ ra sự cẩu thả của tác giả.
TÚM VÁY:
Để có ngôi nhà đẹp, cụ cần có một bản thiết kế chi tiết hơn rất nhiều cái mà cụ cho anh em xem + với một chủ thầu có trình độ kinh nghiệm + với một cơ số xèng hợp lý + với một bản hợp đồng rõ ràng, đầy đủ.
Chúc cụ gặp may mắn và toại nguyện.
Thanks bác đã tư vấn chi tiết, em muốn hỏi thêm một điều, phần tô màu nâu sẫm cho mảng cửa sổ em ốp rộng ra hơn 10cm được ko/ hoặc cửa sổ em dời qua phía cửa đi 10cm====> mục đích để có cửa sổ không nằm sát mép phần trang trí, kiểu như là có cái viền nhỏ cho bên mép cửa sổ đó.

khoaikhoai15

Xe đạp
Mợ và chị mợ là nữ mà đi chốt về xd thì dễ dính chưởng lắm, trừ khi gặp đội già dặn đàng hoàng vì dân xd biết thừa các mợ ko nắm vấn đề sâu sát, vẽ lỗi các mợ cũng ko biết để bắt bẻ.

Lên phối cảnh nội thất sơ bộ thì cái đó rất dễ làm, ko có gì đáng kể. Còn ở bản vẽ này từ công năng sử dụng lẫn độ sắc nét đã có vấn đề rồi thì chứng tỏ đây chỉ là cadman thôi. Mợ cần xem lại cả kết cấu đi, vì ngay cả việc thợ hỏi mà cứ trả lời là : để xem đã thì khá nguy hiểm và thiếu trách nhiệm. Kết cấu ảnh hưởng tới an toàn tính mạng. Sau này muốn nâng tầng đều phụ thuộc kết cấu dầm móng. Mợ xem lại đi là vừa.

Vẽ 1 nhà 3-4 tầng bản vẽ cad tổng các hạng mục cũng tới vài chục trang đấy. Vẽ mà chỉ làm một lượt thì rủi ro thi công là đương nhiên.
Lúc xây em có đưa thợ thi công phần móng, kết cấu theo bản vẽ. Phần này em ko hiểu nên em cũng chẳng biết phần kết cấu KTS vẽ có đạt chuẩn không nữa, cụ nói làm em ớn quá.

Nhưng thợ xây bên em là nhà thầu quen, tay nghề thợ xây cũng ổn.

Nikolai M

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Đúng là thiết kế thế thì cẩu thả quá chắc là chỉ dùng để cấp phép còn để thiết kế thi công thì quá sơ sài gặp thợ thi công non nữa thì mất thời gian lắm

LehmanBrothers

Xe điện
Xấu chỗ nào, đẹp như thế nào cụ phải chỉ cho KTS và yêu cầu sửa, bao giờ đạt yêu cầu mới thanh toán tiền, cụ đã trả tiền tức là cụ thấy đạt yêu cầu rồi, Kô Hếu phim.

Vấn đề là nhu cầu hai bên cân bằng thì cụ mới có đồ tốt nhất. Để chủ nhà nắm chuôi thì cụ lại tự phải lên đẳng dám nắn lưỡi hay tôi tay cho dẻo . Từ ngày đầu vẽ em luôn được trả trước toàn bộ, trả bao nhiêu chuyển bấy nhiêu, bỏ em dở chừng tuỳ mức để gửi lại. Không phải do sức mình làm ra thì sau này không ở bên cạnh mình được.

favorit

Xe buýt
Cho cụ cái này.

u2000

Xe tải
Nói chung là xấu quá. Cụ chủ cho xin cái name Kts để anh em tránh nhé