[Funland] Bác này nói hay quá

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Giải nghĩa nó ra thì nó chính là... bản chất của FTA thôi. Bác ko hiểu nó là cái gì mà đem ra dọa em thì hóa ra bác là cái trống à?!
Thế cuối cùng là nước nào bị kiện vì bán phá giá xăng dầu? :))
Ai dọa? Xin nguồn?
Cụ lằng nhằng quá, không trả lời luôn đi làm em hóng mãi. :))

Jo9926

Xe điện

maroon5788

Xe buýt
Ở Vn hay cái là các bộ trưởng toàn so sánh giá vs các cường quốc thế giới =))
Cái gì thu đc là so vs thế giới ngay, còn cái gì thế giới họ hay thì lại ko học theo.

Homo Deus

Xe tăng
Người OF
Giải nghĩa nó ra thì nó chính là... bản chất của FTA thôi. Bác ko hiểu nó là cái gì mà đem ra dọa em thì hóa ra bác là cái trống à?!
ô hay, có ông dọa là bị kiện bán phá giá đấy chứ. Hỏi mãi mà ông cứ lươn đi đâu thì tôi thua rồi, ko dám tranh luận

Đọc xong sướng hết cả thằng người các cụ nhỉ.
Nhưng cũng như tiếng nói của các cụ ofer, nghe cho sướng thôi chứ chắc cũng chả hy vọng thay đổi được gì.

“Bộ Công Thương và Bộ Tài chính chịu trách nhiệm trước Chính phủ về điều hành giá mặt hàng quan trọng này, nhiều tháng nay họ đều biết tình hình là như vậy, nhưng nhiều lần trả lời báo chí và gần nhất là họp Quốc hội, họ vẫn nhắc đi nhắc lại một số điệp khúc: Giá xăng Việt Nam vẫn thấp hơn giá xăng của một số nước trong khu vực và trên thế giới; Nếu hạ giá xăng sẽ dẫn tới nguy cơ buôn lậu xăng dầu; Nếu hạ giá xăng thì chúng ta sẽ hạch toán không đầy đủ giá trị của hàng hóa, từ đó dẫn tới Việt Nam khả năng bị kiện chống bán phá giá, trợ cấp.

Lý luận trên của 2 ngành mới nghe ban đầu có vẻ đúng. Tuy nhiên, nếu phân tích kĩ về lợi và hại của việc giảm giá xăng dầu trong giai đoạn hiện nay thì lại có vấn đề. Buôn lậu xăng dầu là có thật, nhưng chúng ta có hàng vạn chiến sĩ hải quan biên phòng, công an kinh tế, quản lý thị trường. Vậy họ đang làm gì? Và thực chất họ cũng đang bắt giữ xăng dầu lậu đấy thôi, đó là công việc thường xuyên mà họ được phân công.

Còn việc hạ giá xăng, giảm thuế phí mà Bộ trưởng Bộ Tài chính Hồ Đức Phớc nói "sẽ bị kiện chống bán phá giá, trợ cấp" thì Malaysia đã làm từ lâu rồi. Ở nước họ, xăng dầu không có thuế phí trong cơ cấu giá bán lẻ và hiện bán ở mức 13.000 đồng/lít, đã có ai hoặc tổ chức nào kiện họ đâu.”

Dân nghèo khốn cùng vì giá xăng, Bộ trưởng vẫn "bình chân như vại"?
Cách tiếp cận và trả lời vấn đề của mấy ông bộ e thấy đúng kiểu hình thức, quy trình :)). Dân người ta đâu cần nghe mấy cái đó, cái cần có lẽ là đúng có các tình trạng trên, và biện pháp chúng tôi đưa ra là ntn hay nt kia để giảm tình trạng đó, bà con thấy sao? E vd như vậy :))

Zainor Dean

Xe tải
Thế cuối cùng là nước nào bị kiện vì bán phá giá xăng dầu? :))
Ai dọa? Xin nguồn?
Cụ lằng nhằng quá, không trả lời luôn đi làm em hóng mãi. :))
Trung Quốc ăn thuế chống phá giá cho nến sáp parafin gốc dầu đó.

Thậm chí EU từng áp thuế chống bán phá gia cho ethanol của... Mỹ luôn.

VN tuân thủ điều kiện thuế phí xăng dầu nên chưa ăn kiện vì bán xăng dầu giá rẻ, nhưng ngành thép từng ăn kiện vì giá điện VN rẻ rồi đấy.

Zainor Dean

Xe tải
ô hay, có ông dọa là bị kiện bán phá giá đấy chứ. Hỏi mãi mà ông cứ lươn đi đâu thì tôi thua rồi, ko dám tranh luận
Bác đem ra hỏi cái bác ko hiểu thì em trả lời làm sao đc. Nhà bác cứ về tra FTA là cái gì, VN làm với ai, đối tác là bên nào, đàm phán bao lâu rồi hãng đi truy như thế.

Mà thuế nhập khẩu xăng dầu chưa bỏ nhé. Giảm thì có giảm nhưng cũng có quy trình từng năm chứ ko phải đùng 1 phát giảm đi đâu.

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Trung Quốc ăn thuế chống phá giá cho nến sáp parafin gốc dầu đó.

Thậm chí EU từng áp thuế chống bán phá gia cho ethanol của... Mỹ luôn.

VN tuân thủ điều kiện thuế phí xăng dầu nên chưa ăn kiện vì bán xăng dầu giá rẻ, nhưng ngành thép từng ăn kiện vì giá điện VN rẻ rồi đấy.
?
Cụ không phân biệt được sản phẩm nội địa và xuất khẩu à? :))
chúng nó xuất khẩu ra nước khác, cạnh tranh thì bị áp thuế phá giá, Việt Nam bán trong nước chứ ra nước ngoài mà gọi là phá giá??? =))

Zainor Dean

Xe tải
?
Cụ không phân biệt được sản phẩm nội địa và xuất khẩu à? :))
chúng nó xuất khẩu ra nước khác, cạnh tranh thì bị áp thuế phá giá, Việt Nam bán trong nước chứ ra nước ngoài mà gọi là phá giá??? =))
Ấy, đồ VN xuất khẩu ko có cái nào dùng xăng dầu à bác?

Ví dụ như xuất khẩu nông sản nhé. Cá biển tự bơi vào lưới, tự chui vào hộp rồi bằng cách thần kỳ nào đó tự chui vào kho bãi ở nc ngoài ấy nhỉ?!

Hình như bác ko nắm đc bản chất việc bán phá giá nên lăn lộn giả vờ cười hơi nhiều, nom đến tội, hehe.

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Ấy, đồ VN xuất khẩu ko có cái nào dùng xăng dầu à bác?

Ví dụ như xuất khẩu nông sản nhé. Cá biển tự bơi vào lưới, tự chui vào hộp rồi bằng cách thần kỳ nào đó tự chui vào kho bãi ở nc ngoài ấy nhỉ?!

Hình như bác ko nắm đc bản chất việc bán phá giá nên lăn lộn giả vờ cười hơi nhiều, nom đến tội, hehe.
Thế cuối cùng là kiện phá giá xăng dầu đâu? Nước nào kiện? :))
Cụ cứ lảng tránh mãi thế nhỉ? Tìm mãi không thấy ai kiện à? :))

Zainor Dean

Xe tải
Thế cuối cùng là kiện phá giá xăng dầu đâu? Nước nào kiện? :))
Cụ cứ lảng tránh mãi thế nhỉ? Tìm mãi không thấy ai kiện à? :))
Hehe. Bác đã hiểu sai lại thích cả cười.

Người ta ko kiện phá giá xăng dầu, mà là kiện phá giá sản phẩm xuất khẩu thông qua trợ giá gián tiếp bằng cách hạ giá nguyên liệu và/hoặc nhiên liệu. Mà xăng dầu chính là nhiên liệu phục vụ sản xuất đấy.

Còn bác cứ cưỡng cầu nhập xuất xăng dầu thì đương nhiên là ko có rồi.

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Hehe. Bác đã hiểu sai lại thích cả cười.

Người ta ko kiện phá giá xăng dầu, mà là kiện phá giá sản phẩm xuất khẩu thông qua trợ giá gián tiếp bằng cách hạ giá nguyên liệu và/hoặc nhiên liệu. Mà xăng dầu chính là nhiên liệu phục vụ sản xuất đấy.

Còn bác cứ cưỡng cầu nhập xuất xăng dầu thì đương nhiên là ko có rồi.
Đâu? Ai kiện, xin nguồn? Cụ cứ nói mồm mãi thế? Tự vẽ ra bài à? :))
Malay trợ giá xăng bị kiện chưa?
Mình bán rẻ hơn Thái, Cam bị kiện chưa? ;;)

Zainor Dean

Xe tải
Đâu? Ai kiện, xin nguồn? Cụ cứ nói mồm mãi thế? Tự vẽ ra bài à? :))
Malay trợ giá xăng bị kiện chưa?
Mình bán rẻ hơn Thái, Cam bị kiện chưa? ;;)
Bác sống ở hành tinh nào mà chưa từng thấy VN bị ăn kiện bán phá giá thế?

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Bác sống ở hành tinh nào mà chưa từng thấy VN bị ăn kiện bán phá giá thế?
Tôi chưa thấy VN bị kiện phá giá xăng dầu bao giờ.
Cá bị kiện vì vi phạm bản quyền.
Thép bị kiện vì nhập thép Trung Quốc.
Cụ thấy bị kiện thì đưa nguồn ra, lải nhải mãi thế? ;;)

hd-vt

Xe container
Em thấy cc nắm chắc luật lá nhỉ, đáng hóng cho ra môn ra khoai quạ , nhưng đừng lươn khươn oánh võng, sốt duột ạ hị hị.

fallingwater

Xe tăng
Các cụ cho hỏi cái quỹ bình ổn giá xăng dầu để làm gì? Giá xăng vẫn tăng đều theo giá thị trường thế giới thì mọc ra cái quỹ đấy để làm gì?
Một vấn đề nữa là CP vẫn ca ngợi là điều hành kinh tế một cách linh hoạt. Sao để giảm thuế xăng dầu một vài đồng để bình ổn giá cả thị trường mà khó khăn quá vậy?

rav4_2010

Xe buýt
Nền kinh tế Vn rất kiên cường, em nghĩ do dân có thói quen tích trữ. Nhà nước cũng biết điều này nên em nghĩ chưa giảm hoặc bỏ thuế để giảm giá xăng đâu.

n.p.n

Xe hơi
Các cụ cho hỏi cái quỹ bình ổn giá xăng dầu để làm gì? Giá xăng vẫn tăng đều theo giá thị trường thế giới thì mọc ra cái quỹ đấy để làm gì?
Một vấn đề nữa là CP vẫn ca ngợi là điều hành kinh tế một cách linh hoạt. Sao để giảm thuế xăng dầu một vài đồng để bình ổn giá cả thị trường mà khó khăn quá vậy?
cho trường hợp tăng sốc có thể xảy ra. 30k chắc gì đã là trần.

nói thật mình là dân đen thì nhiều khi chỉ nhìn vào cái trước mắt rồi phán thôi, nhưng nếu bỏ qua cái thân phận dân đen của bản thân nghĩ "đại cục" một chút thì thấy mấy cái thuế má đều có giải thích hợp lý.

các bạn toàn đưa một vài ví dụ cá biệt ra rồi đòi làm theo, nhưng tình trạng phổ biến của thế giới, rồi thì vị thế điều kiện của mỗi nước thì các bạn lại lờ đi.

như trên có anh nào bảo nước khác xăng làm gì có VAT, thế cái biểu đồ của nước Anh kia thì cái 17% to đùng kia là cái gì?

mà tôi nghĩ bạn nào có khả năng nhìn nhận khách quan thì cũng nên tránh tranh luận vấn đề xăng dầu, chỉ tổ mệt người. khi họ đứng ở điểm cao đạo đức, nghĩ mình đang thiệt thân thì không có cách nào câu thông đâu.