Bác sỹ OF

Trạng thái
Thớt đang đóng

chauchau

OF vì cộng đồng
thank bác 6ken, hôm nào nhờ bác bắt mạch cho em phát.(b)(b)(b)

TOMDUY

Xe điện
Website
www.bacsygiadinhhn.vn
Nhà em hôm nay có 2 ca này, các bacsiOF giúp em với:

+ Con nhóc nhà em đi học, bị bạn ngồi bên có chấy lây. Các bác chỉ giùm cách diệt với. Search thấy có dầu gội trị chấy nhưng không biết bán ở đâu?

+ Còn em thì đang bị "lở miệng" - cái món này cứ lặp đi lặp lại rất khó chịu. Đông y thì bảo nóng nhưng Tây Y bảo có con virus gì đó, trị bằng thuốc là tiệt. Em thấy Tây Y có vẻ có lý hơn...vì nóng gì mà cứ lặp đi lặp lại, bi khoảng 10 ngày thì tự khỏi...
- Chấy không chịu được xà phòng, vì vậy bác chỉ cần gội đầu cho cháu bằng xà phòng hoặc dầu gội, mỗi lần ủ đầu khoảng 5phut, sau đó xả sạch bằng nước, ngày 1 tới 2 lần, nếu tóc dầy và dài nên tỉa cắt bớt, .... khoảng 1 tuần tới 10 ngày hết(vòng đời của chấy khoảng 2 tuần, trứng chấy bị hỏng trong môi trường dầu gội,...) hoặc cụ có thể qua chợ Đồng Xuân mua thuốc gội chống chấy, em ko rõ ở sạp nào, nhưng tác dụng cũng chỉ như dầu gội thường mà xuất xứ từ TQ nên ko biết đc dư nào.
- Nhiệt miệng có tỉ nguyên nhân: Hay gặp nhất là do Virus, gọi là aphter loại này nằm ở sừng sau tủy sống nên thỉnh thoảng lại chạy ra gây viêm niêm mạc miệng, ngoài ra còn nhiều NN khác như: stress, rượu bia, mất ngủ, dùng thuốc lá, cao răng, sâu răng, răng giả, thói quen ăn uống đồ chua cay nóng cứng, thiếu vi chất..... Hiện nay người ta không thể điều trị bệnh này theo một hướng nào cả mà sẽ lạo bỏ những nguyên nhân trực tiếp trước(Lấy cao răng, hàn trám sâu răng, xử lý R giả...), sau đó điều chỉnh hành vi ăn uống, giải stress, sau đó mới điều trị các nguyên nhân khác như Trị Virus, bổ xung Vi ta min, vi chất....
Cách điều trị cho bác em nghĩ cũng như vậy, trước hết bác đi VS và xử lý răng miệng, sau đó bổ xung Vi ta min bằng cách ăn nhiều hoa quả, uống Vitamin tổng hợp( loại có nhiều B2 và C), dùng thêm Kẽm oxyt, ... sau một thời gian không ổn thì mới điều trị Thuốc diệt Virus, điều hòa nóng trong người bằng Đông y.

Nói lý thuyết thì thế nhưng rất nhiều BN em dùng mọi cách chả khỏi hẳn, tự dưng tới lúc nào đó nó khỏi. Vậy nên bệnh này lằng nhằng rất mệt. Khi nào bị thì VS miệng và dùng gel bôi cho dễ chịu và nhanh khỏi.
Chúc bác nhanh lành bệnh(b)

Em chào các kụ BS.
Em có việc cần nhờ các kụ 1 chút. Không biết ở đây có kụ nào có số điện thoại của BS Phạm Thị Sửu bên viện Nhi TW (khoa lây) thì cho em xin với.
Chuyện là F1 nhà em bị viêm hạch do tiêm lao. Đã uống thuốc của BS 1 tháng rồi, sáng nay gấu đưa F1 đi khám lại. BS Sửu bảo uống tiếp theo đơn thuốc cũ.
Nhưng sau lại phát hiện ra ở chỗ hạch có ít mủ màu vàng nên BS lại bảo sang khoa ngoại để chích.
Sang khoa ngoại thì BS bên khoa ngoại lại cho 1 đơn thuốc bảo uống 1 tuần để điều trị đã, nếu nó hết thì không phải chích.
Gấu nhà em muốn hỏi kỹ xem 2 đơn thuốc thì uống theo đơn nào hay cả 2. Nhưng vì đông bệnh nhân nên BS đuổi như đuổi tà ấy :102:.
Bây giờ em chẳng biết mua thuốc kiểu gì nữa :102:.
Vì vậy em mới xin số của BS Sửu để gọi điện hỏi lại bác ấy xem uống thuốc thế nào ạ.

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Em chào các kụ BS.
Em có việc cần nhờ các kụ 1 chút. Không biết ở đây có kụ nào có số điện thoại của BS Phạm Thị Sửu bên viện Nhi TW (khoa lây) thì cho em xin với.
Chuyện là F1 nhà em bị viêm hạch do tiêm lao. Đã uống thuốc của BS 1 tháng rồi, sáng nay gấu đưa F1 đi khám lại. BS Sửu bảo uống tiếp theo đơn thuốc cũ.
Nhưng sau lại phát hiện ra ở chỗ hạch có ít mủ màu vàng nên BS lại bảo sang khoa ngoại để chích.
Sang khoa ngoại thì BS bên khoa ngoại lại cho 1 đơn thuốc bảo uống 1 tuần để điều trị đã, nếu nó hết thì không phải chích.
Gấu nhà em muốn hỏi kỹ xem 2 đơn thuốc thì uống theo đơn nào hay cả 2. Nhưng vì đông bệnh nhân nên BS đuổi như đuổi tà ấy :102:.
Bây giờ em chẳng biết mua thuốc kiểu gì nữa :102:.
Vì vậy em mới xin số của BS Sửu để gọi điện hỏi lại bác ấy xem uống thuốc thế nào ạ.
Kụ đt luôn cho kụ Tạ Anh tuấn ở trang 1 đi.
:6:

Kụ đt luôn cho kụ Tạ Anh tuấn ở trang 1 đi.
:6:
Em hỏi rồi ạ.
Kụ í bảo BS Sửu nghỉ hưu rồi, kụ í không có số đt ạ.
(BS Sửu vẫn khám cho con em ở khoa lây :102:)

ZuliHome

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Thế thì chỉ còn cách đi khám lại để bs cho đơn thuốc mới thôi bác ạ

Tuanphim

Xe điện
Vâng, kụ cứ cho cái đơn cũ lên đây (nếu đã từng dùng có hiệu quả)
Vâng đây ạ: (em xin lỗi cụ vì post cái đơn thuốc muộn ah)
1. Tavanic 0.5g
2. α Choay
3. Enervon C
4. Glucosamin
5. Duxel
Cụ xem giúp em nhé. Em cám ơn cụ.

Hai Long

Xe tải
Danh sách bác sỹ OF:
1. Bsỹ Hải (fesantafe): 0913216351
Chuyên ngành tai mũi họng

2. Bsỹ sauken: 0912004067

3. Nguyễn Văn Phú (matiz Joy). ĐT 0904 288 255.
Thạc sỹ Y khoa- Trưởng khoa Y học thể thao-vật ly trị liệu và Phục hồi chức năng. Bệnh viện Thể thao Việt Nam.

4. Bsỹ convoi: 0913580169
Chuyên ngành TMH - Đống Đa

5. Bsỹ Vịtxanh: 0913207977
Bệnh viện mắt TW 85 Bà Triệu

6. MrKien_Trung: 0983893689
Dược sỹ

7. Bsỹ Đỗ Ngọc Giao (dongocgiao2000). SDT: 0913234000
thạc sỹ chuyên ngành : chẩn đoán hình ảnh. Nơi công tác : Bệnh viện Bạch Mai

8. Bsỹ Trung (vutrungy2e): 0904378505
Răng - Hà Đông

9. Bsỹ Taica: 0912342463

10. Bsỹ TOMDUY: 0902030407

11. Bsỹ de79
Viện Huyết học

12. Bsỹ Hồ Hữu Tiến (Cú Vọ): 01668828324
Răng hàm mặt (TP. HCM)

13. Bsỹ longama: 0936467070
Viện Răng Hàm Mặt Quốc Gia, khoa Phẫu Thuật Trong Miệng.

14. Bsỹ Tạ Anh Tuấn: 0912228235
Khoa HSCC, Bệnh viện nhi TW

Trong danh sách này,BS nào kô có chú thích chuyên ngành gì thì có thể hiểu ngầm là bs phụ khoa đúng kô ạ???:21::21::21:

phuong_doc

Xe tải
Em hỏi rồi ạ.
chắc bs này làm theo diện hợp tác, sau khi ngỉ hưu một số bác sỹ vẫn đc mời cộng tác (chuyên môn vẫn tốt, cụ yên tâm). theo em thì cụ cho F1 uống thuốc của khoa Ngoại nhé nếu hết thì tốt nếu ko hết thì phải chich, sau chích sẽ lại có đơn của khoa Ngoại nữa đấy(b)

chắc bs này làm theo diện hợp tác, sau khi ngỉ hưu một số bác sỹ vẫn đc mời cộng tác (chuyên môn vẫn tốt, cụ yên tâm). theo em thì cụ cho F1 uống thuốc của khoa Ngoại nhé nếu hết thì tốt nếu ko hết thì phải chich, sau chích sẽ lại có đơn của khoa Ngoại nữa đấy(b)
Vâng, em cảm ơn kụ. Hôm qua em cũng mua trước theo đơn của khoa ngoại rồi.
Hôm nay gấu đến chỗ BS để hỏi lại cho chắc ạ.
Mà chẳng biết đến có hỏi được không, vì BS cứ thấy BN là đuổi như đuổi tà :77:

phuong_doc

Xe tải
Vâng, em cảm ơn kụ. Hôm qua em cũng mua trước theo đơn của khoa ngoại rồi.
Hôm nay gấu đến chỗ BS để hỏi lại cho chắc ạ.
Mà chẳng biết đến có hỏi được không, vì BS cứ thấy BN là đuổi như đuổi tà :77:
ha ha. chuyện, đông quá lại hỏi nhiều quá mà. nói nhỏ: e cung là bác sỹ nhưng em cung ngán vào viện lắm; em toàn đưa ng nhà ra pk tư thôi, cái gì quá lắm e mới đưa vào viện nhưng theo loại hình dịch vụ yêu cầu(b)

ngotatto

Xe lăn
Người OF
Website
gomsuminhlong.vn

nvh_hn

Xe container
Em hỏi rồi ạ.
Bệnh viện to đùng, làm sao biết hết được bác:^)

mount

Xe buýt
...có giàn hoa giấy, có người tôi thương...
Thưa các cụ BS OF,
Con gái em năm nay 4 tuổi, bị viêm VA có chút mủ, ban ngày vài lần sốt trên 40 độ. Đến đêm có lần sốt 41,5 độ.
Nhập viện, BS khám và kết luận là viêm VA có mủ (như trên) và cho tiêm thuốc Sê - pho, Giăng-ta, 2 hôm rồi mà cháu vẫn lúc sốt, lúc không.
Cháu không ho, khi không sốt vẫn chơi và nói chuyện bt, còn hát nữa...
Em xin hỏi là điều trị thuốc như vậy là tốt nhất chưa ạ?
Sau 2 hôm môi cháu rộp lên và nứt nhẹ. Như vậy cần cho ăn uống bồi dưỡng thế nào ạ?
Xin cảm ơn các cụ BS OF trước ạ.

chuột 74

Xe điện
chào các cụ b/s of
thời tiết bắt đầu hanh và lạnh thì e lại bị ngứa cả 2chân đi khám thì bệnh viện nói e bị viêm da cơ địa,e có bôi thuốc mỡ và rửa bằng nước trà xanh khoảng tuần thì khỏi-từ ngày hôm qua e lại bị ngứa :102:b/s cho hỏi bệnh của e có chữa dứt được khôg?(b):77:

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Thưa các cụ BS OF,
Con gái em năm nay 4 tuổi, bị viêm VA có chút mủ, ban ngày vài lần sốt trên 40 độ. Đến đêm có lần sốt 41,5 độ.
Nhập viện, BS khám và kết luận là viêm VA có mủ (như trên) và cho tiêm thuốc Sê - pho, Giăng-ta, 2 hôm rồi mà cháu vẫn lúc sốt, lúc không.
Sau 2 hôm môi cháu rộp lên và nứt nhẹ. Như vậy cần cho ăn uống bồi dưỡng thế nào ạ?

f1 nhà kụ chắc viêm tương đối nặng nên cần dùng ks mạnh và phối hợp, mới 2
ngày chưa nói nên điều gì từ lúc kụ hỏi đến giờ có lẽ cháu đã đỡ rồi phải không?
Nếu có vấn đề gì thì kụ nên ưu tiên hỏi bs đang điều trị trực tiếp trước kụ nhé,
ở đây bọn em chỉ tham gia được ở góc độ "tư vấn" thôi.
Vấn đề ăn uống thì kụ tăng cường hoa quả tươi cho bé, nhớ cho uống bù nước
theo hướng dẫn của bác sỹ, nếu cháu không chịu uống thì có thể phải truyền
đấy.

chào các cụ b/s of
thời tiết bắt đầu hanh và lạnh thì e lại bị ngứa cả 2chân đi khám thì bệnh viện nói e bị viêm da cơ địa,e có bôi thuốc mỡ và rửa bằng nước trà xanh khoảng tuần thì khỏi-từ ngày hôm qua e lại bị ngứa :102:b/s cho hỏi bệnh của e có chữa dứt được khôg?(b):77:
Bệnh của kụ mới xuất hiện lần đầu hay đã tái đi tái lại?
Nếu tái nhiều lần thì có tính chất chu kỳ hay không?
Bị đi bị lại 1 chỗ hay mỗi lúc 1 chỗ?

TOMDUY

Xe điện
Website
www.bacsygiadinhhn.vn
Thưa các cụ BS OF,
Cụ xem lại chẩn đoán của BS xem, Viêm VA mủ mà không ho, không chảy mũi thì cũng hơi lạ. nhiều khả năng bị sốt Virus,. Bệnh cảnh giống y chang sốt VR. Hết sốt chơi đùa mái thoải, lúc sốt mệt li bì. Viêm VA là bệnh cảnh nhiễm trùng kể cả khi hét sốt trẻ vẫn mệt và triệu chứng chính vẫn là ho, sổ mũi. Thường Viêm VA đáp ứng hạ sốt rất nhanh với KSinh, còn Sốt VR chả đáp ứng gì với ks cả mà sau vài ngày tự hết.
Dẫu sao thì sốt VR và Viêm VA điều trị như trên cũng đều khỏi cả.
Tóm lại bây giờ cụ theo dõi nhiệt độ, dùng hạ sốt cho cháu, cho uống nhiều nước, tiêm thuốc theo đơn.... thế là ổn:21:
Sốt nhiều mất nước nên môi rộp, cụ cho cháu tích cực uống nước, hạ sốt để trẻ đỡ mệt

mount

Xe buýt
...có giàn hoa giấy, có người tôi thương...
Cảm ơn cụ SAU KEN và cụ TOM DUY ạ.

Thực sự là em bận việc, không ở bên cháu được nhiều. Tất cả các thông tin đều qua phone của Gấu nhà em.
Em cũng dần yên tâm vì cháu cũng đang trở nên khá hơn, không còn sốt cao trên 40 độ nữa.
Bác sỹ trực tiếp điều trị bảo là phải nằm viện vài hôm nữa để theo dõi nhưng em thấy thế nào ấy (kiểu như thiếu trách nhiệm ấy ạ). Chẳng hạn sáng nay bế cháu sang phòng khám, khi BS định soi đèn vào miệng cháu, cháu sợ, nhất định không há miệng, thế là BS ngáp 1 cái rồi phẩy tay cho gấu nhà em bế cháu ra: hết lượt! (Mà mỗi ngày chỉ khám 1 lần). Em rất cú, nhưng biết nói thế nào được. Vì thái độ BS như thế nên em thấy không yên tâm, lên hỏi các cụ. Sau khi được các cụ trả lời, em thấy rất rõ ràng, bớt lo đi nhiều.
Tại sao có những điều như các cụ vừa nói thế thôi mà các BS chỗ em không bao giờ nói được cho người nhà BN hiểu và yên tâm hả các cụ?

Mai em phải hỏi cho ra cái chuyện tại sao viêm VA có mủ mà cháu không ho, sổ mũi.

Chúc các cụ vui vẻ và thành đạt.

Chỉnh sửa cuối:

minhab

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Các cụ chỉ cho em chỗ chữa bệnh dạ dày tốt với, em đi đủ các bệnh viện rồi mà mãi chưa khỏi, đi xét nghiệm nó cứ báo có con vi khuẩn H.polary mãi mà chưa xong, mất thời gian và tiền bạc nhiều quá :102:

Trạng thái
Thớt đang đóng