Bác thích lái xe AT hay MT?

Bác khoái xe AT hay MT?

• Dĩ nhiên là AT. Quá nhàn. Em đang đi AT đây.

Lượt chọn: 235 43.2%
  • Em đang chạy MT nhưng có điều kiện em cũng đổi sang AT chạy cho sướng.

Lượt chọn: 70 12.9%
  • Em chưa có xe nhưng chắc chắn em sẽ mua xe AT khi có xèng.

Lượt chọn: 31 5.7%
  • Dĩ nhiên là MT. Cảm giác lái sướng hơn nhiều.

Lượt chọn: 160 29.4%
  • Em đang chạy AT nhưng đang muốn đổi sang MT chạy cho sướng.

Lượt chọn: 15 2.8%
  • Em chưa có xe nhưng chắc chắn em sẽ mua xe MT khi có xèng.

Lượt chọn: 33 6.1%

• Tổng bình chọn
    544

HT_CRV

Xe tải
Bác đã mê xe thì có lười cũng sẽ chịu khó hùng hục làm để kiếm tiền mua nó :21:

Nhưng khi bác đã có đủ tiền mua xe rồi, nếu bản tính bác vốn lười (ít nhất là lười lái xe), và bác phải tự lái, xu hướng của bác sẽ chọn mua AT.
Cái này em tự định nghĩa cho em là hưởng thụ ạ. Em làm ra tiền mua xe thì cái xe phải phục vụ em tối đa, đương nhiên là em không phải tốn quá nhiều động tác để điều khiển nó :D

anhtho

Xe ngựa
Cái này em tự định nghĩa cho em là hưởng thụ ạ. Em làm ra tiền mua xe thì cái xe phải phục vụ em tối đa, đương nhiên là em không phải tốn quá nhiều động tác để điều khiển nó :D
Các cụ đừng quá đi vào chi tiết như thế. Theo em định nghĩa đi AT là lười cũng ko phải. Em thích điều khiển, và nó quen rồi nên MT thấy thích hơn.
Lại nói chuyên AT và MT, hai thằng em em ở Đức về ăn Tết nó bảo: ở châu Âu chỉ có phụ nữ là thích AT thôi, mà đi AT phải 2.4 chở nên thì mới đã. Còn xe ít chấm, mà lại AT, đi vừa chán, máy vừa nhanh xuống. Chúng nó bẩu, ở Đức, hầu như chẳng có xe AT nào mà 1.1 cả ! (vì em đi MT 1.1 mà).
Hôm vừa rồi em lên Phú Thọ, nói chuyện xe cộ, ông bạn trên đó bảo, ở công ty có mấy mợ nhà mua KM AT, sau gần 1 năm là đua nhau bán hết. Hóa ra trên đó đèo dốc nhiều, đi Kia Morning số tự động yếu quá, nếu rủ nhau 5 người đi chơi ngồi chật xe là có khi gặp dốc, xe không lên nổi. Mấy người đi Getz 1.1 MT thì OK.

coolpix8700

Xe ngựa
Chuyện MT "vất vả", phải quan tâm đến chuyển số, đạp côn, phối hợp chân tay... chỉ là lúc đầu. Đến 1 giai đoạn nào đó người lái ít phải quan tâm đến chân với tay mà chỉ còn tập trung vào đường xá, tay lái... Còn đường đông, hay tắc, nếu vị trí ngồi hợp lý thì cũng sẽ không bị cảm giác "chân to" như các bác sợ MT nhận xét (đường em đi hàng ngày là quãng đường được coi tắc nhất HN và em đi từ đầu này sang đầu kia TP để ra ngoại thành). Còn nhìn chung, em chẳng quan tâm đến "nam tính" hay "nữ tính" mà em chỉ thấy ngồi trên cái xe có "số sàn" mình chủ động hơn rất nhiều, nhất là những lúc vào đường lầy, trơn, nhiều hố, vũng nước hay phải vượt xe tải dài ở quãng đường hẹp... Dù cái AT em đang cũng đi có dung tích xilanh (số chấm) gần gấp đôi cái MT và AT được trang bị gần đầy đủ các hệ thống an toàn, hỗ trợ chống trượt, chống trơn!

tuvit77

Xe tăng
Mình lại thấy dùng MT thích hơn, chủ động hơn và cảm thấy an toàn hơn AT nhiều
em chạy AT bao nhiêu năm rồi mà chẳng thấy nó ko an toàn ở chỗ nào cả , an toàn hay ko là ở người lái xe đấy cụ ạ.........:-w

thuan1975

Xe đạp
Tôi xin hỏi chút,

Vì chưa có nhiều kinh nghiệm xe, nên nhờ các Bác giải thích giúp.
Xe AT, Xe MT là gì vậy (chữ AT, MT viết tắt của cụm từ gì vậy).
Nó có nghĩa ra sao?

Cảm ơn nhiều.

Đức Vượng

Xe đạp
Còn tùy hay đi trong phố hay đường trường các cụ nhỉ :D

VIGLACERALAND

Xe hơi
[
Hôm vừa rồi em lên Phú Thọ, nói chuyện xe cộ, ông bạn trên đó bảo, ở công ty có mấy mợ nhà mua KM AT, sau gần 1 năm là đua nhau bán hết. Hóa ra trên đó đèo dốc nhiều, đi Kia Morning số tự động yếu quá, nếu rủ nhau 5 người đi chơi ngồi chật xe là có khi gặp dốc, xe không lên nổi. Mấy người đi Getz 1.1 MT thì OK.[/QUOTE]
=================
Em nghĩ là mấy mợ đó chưa biết đi AT cụ ạ ,em thấy khi lên dốc các mợ ấy cứ chuyển sang số 1 or 2 mà lên .AT có chức năng đó mà

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Tắckè_Tucson

Xe buýt
Em thì ước cái xe có cả AT và MT, trong TP thì dùng AT, ra đường trường thì dùng MT.
Em đang chạy xe có cả AT và MT ra đường trường em chạy +/_ phê lòi mà lại tiết kiệm xăng.Hehe

ngdanthanh

Xe tải
Tôi xin hỏi chút,

Vì chưa có nhiều kinh nghiệm xe, nên nhờ các Bác giải thích giúp.
Xe AT, Xe MT là gì vậy (chữ AT, MT viết tắt của cụm từ gì vậy).
Nó có nghĩa ra sao?

Cảm ơn nhiều.
Automatic transmission (số tự động) / manual transmission (số tay).

KYNGLISH

Xe tăng
Em học lái bằng xe MT ở VN, thi lấy bằng bằng xe AT ở bển, sau đó chạy AT suốt mấy năm. Bây giờ về nhà lại chạy MT nhưng sẽ đổi sang AT. Lí do: mặc dù MT chạy nam tính hơn, đường trường phê hơn, nhưng đường HN thì AT nhàn hơn nhiều.

coolpix8700

Xe ngựa
AT sẽ nhàn hơn khi đường hay tắc. Nhưng so sánh nư vậy cũng lại là tương đối. Với riêng em, không chỉ ra ngoài đường thoáng mà ngay cả những đoạn đường tắc, đi MT chân phải em ít phải chuyển giữa pedal ga và pedal phanh hơn AT nhiều (em đi cả AT và MT)!

anhtho

Xe ngựa
AT sẽ nhàn hơn khi đường hay tắc. Nhưng so sánh nư vậy cũng lại là tương đối. Với riêng em, không chỉ ra ngoài đường thoáng mà ngay cả những đoạn đường tắc, đi MT chân phải em ít phải chuyển giữa pedal ga và pedal phanh hơn AT nhiều (em đi cả AT và MT)!
Chính xác !. Ngoài đường, cứ đi sau anh nào hay đỏ đèn phanh là tới 90% đi AT !

mọt

Xe máy
Em đã chạy cả xe MT lẫn AT, đi đường HN chạy MT nhiều khi chân đạp côn run bần bật nhưng chốt lại em vẫn thích chạy MT hơn. Mua xe, tiêu chí số 1 của em là MT!

anzure

Xe hơi
Nhà cháu lúc tập xe MT thấy vất vả nhất là lúc lên dốc. Ôi giời, côn phanh thật phức tạp, dễ chết máy. Phần lớn mọi người quên không kép phanh tay khi đề ba lên dốc, cứ để xe trôi vào xe sau. Khi mua xe nhà cháu khuân ngay một cái xe AT đi nhàn và thảnh thơi không tả xiết. :)

anhtho

Xe ngựa
Nhà cháu lúc tập xe MT thấy vất vả nhất là lúc lên dốc. Ôi giời, côn phanh thật phức tạp, dễ chết máy. Phần lớn mọi người quên không kép phanh tay khi đề ba lên dốc, cứ để xe trôi vào xe sau. Khi mua xe nhà cháu khuân ngay một cái xe AT đi nhàn và thảnh thơi không tả xiết. :)
Ai cũng phải trải qua lúc như thế. Hồi em mới tập xe: tay số, chân côn chân ga ngoắng cả lên, giữa mùa đông mà mồ hôi toát như tắm ấy chứ. Nhưng khi đã làm chủ rồi thì thật là sướng ! Nó cũng như em đi xe côn tay quen rồi, nhưng nhiều người chưa quen đi là cũng hay chết máy.

thangbq412

Xe máy
Khoa học kỹ thuật giúp con người nhàn hạ hơn, nên em mạo muội bỏ phiếu cho AT,cứ côn số mệt lắm... :))

kvllg

Xe máy
E đang chạy AT, chạy suốt mấy năm. Giờ tính mua MT để gian khổ tí, tắc đường mà nhàn nhã quá thì có tội với đồng bào

black_cat

Xe hơi
Em chưa có điều kiện mua xe nhưng em cũng bỏ phiếu cho xe MT các bác ạ. Khi học lái nhớ nhất câu "côn ra ga vào", giờ mà chạy AT thì buồn lắm. Sau này khi đi trong nội thành thì cũng chưa biết thế nào đâu. Nhưng như bác chủ thớt nói rồi đây chỉ là thích loại nào thôi mà. Vote cho MT 1 phiếu ạ

haivanphe

Xe container
Em thik chạy MT nhưng mua xe AT để đỡ bị mấy bác hàng xóm mượn (vì các bác ấy là tài già, ko quen đi AT).