[CCCĐ] Bắc Triều Tiên 2018

bomit

Xe tăng
Em đi công tác mấy hôm nên không post được. Ảnh em hướng dẫn em chụp bằng điện thoại nên nhìn hơi lởm, vô tình em thấy ảnh em ý ở trên mạng nhìn khác hẳn nhá, đúng kiểu đẹp vừa hồng vừa thâm, nhầm vừa hồng vừa chuyên chứ :D em bên trái ảnh các cụ nhé :D

Em này hơi bị hay cụ chủ nhể?
Tiện thể cụ chủ kể luôn chuyện hay với em ấy cho các cụ bớt hóng, bớt nóng đê!

VQ_A8

Xe tăng
Hình như cụ chưa tìm hiểu kỹ về TT???
Nếu chỉ nhìn ở Bình Nhưỡng thì công nhân khá là tốt, hơn VN những năm 80 - 90 nhiều, về quy hoạch, đường sá và nhà cửa thì còn hơn VN hiện nay, nhưng ngược lại ra khỏi thủ đô thì lại rất kém, mà điển hình là giao thông. Hầu hết đường sá ở TT còn là đường đất. Thứ 2 là thiếu điện, ngay thủ đô nhưng điện thiếu trầm trọng.
Đường ở TT nếu làm mới sẽ rẻ hơn VN vì sẽ không phải mất nhiều chi phí giải toả, cụ không thấy dân TT không có thói quen bám mặt đường để sống à? ngay ở thủ đô mà cũng không thấy cửa hàng ở 2 bên đường. Còn về điện, cụ có biết là TT đang nắm trong tay công nghệ hạt nhân, nếu như họ hoà bình sẽ hướng cái này sang làm điện hạt nhân thì không lo thiếu điện nữa. Bản thân Hàn xẻng hiện nay điện thừa mứa, thắp sáng đường cao tốc cả đêm đều là do dùng điện hạt nhân đấy.

Tommytep

Xe tăng
Qua ảnh của cụ chủ thấy, ở Triều Tiên người người đều có ý thức giữ gìn môi trường. Ai cũng sẵn sàng cúi xuống nhặt rác, nên đường xá, nơi công cộng sạch là đúng rồi.:-bd

Không phải ý thức đau cụ, bắt đi lao động công ích đấy :D dạo cháu ở đó thấy thường xuyên từng tốp, đặc biệt là học sinh mang kéo ngồi cắt cỏ ở các chặng cây bên đường luôn :) bên đó không phát triển nên cũng ít túi nilong, rác thải các loại nói chung.

Ảnh đây cụ, em mới lục thấy. các cháu học sinh tập trung lấy "kéo" cắt cỏ và nhặt rác.

Chỉnh sửa cuối:

toxic82

Xe điện
Em đi công tác mấy hôm nên không post được. Ảnh em hướng dẫn em chụp bằng điện thoại nên nhìn hơi lởm, vô tình em thấy ảnh em ý ở trên mạng nhìn khác hẳn nhá, đúng kiểu đẹp vừa hồng vừa thâm, nhầm vừa hồng vừa chuyên chứ :D em bên trái ảnh các cụ nhé :D

Xinh đấy cụ nhỉ :) nhậu nuôn ;)

Tommytep

Xe tăng
Xe điện

Phương tiện công cộng em thấy lúc nào cũng đông kín người

Sân vận động trong nhà, xây dựng năm 1973, sức chứa 20.000 người.

Một tòa nhà em đã hỏi rồi nhưng về quên bố nó tên, khẩu hiệu rất hay gặp ở các tòa nhà "Hai đồng chí ở trên mãi mãi sống trong sự nghiệp của chúng ta" nghe rất quen phải không các cụ :D

Khách sạn Ryugyong hình kim tự tháp ở Bình Nhưỡng, em nghe thấy nói xây móng cách đây 30 năm, em hỏi hướng dẫn thì bảo sắp xong rồi. Sắp là bao giờ thì chưa biết :D

Cảnh sát giao thông này quá kém, ai lại đứng chềnh ềnh ra như thế, không biết núp chăng? :D

Tất cả chung cư, nhà cao tầng trước mặt đều sạch bong, cửa đều quay vào trong chứ không quay ra mặt đường

Lại thêm một điểm chờ xe Bus

Cảnh vật, con người, mọi thứ hầu như vẫn như cái ngày cháu ở bên đó cách đây ngót chục niên :)) cảm giác thời gian như bỏ quên BTT vậy.

Cháu góp thêm ít ảnh trong khi chờ cụ chủ. Ảnh cháu chụp từ những năm 2010 nhưng đến giờ nhìn ảnh cụ chủ chẳng thấy khác bao nhiêu.

- Một góc ngã tư đường: hệ thống giao thông của Bình Nhưỡng phải nói được xây dựng rất bài bản và chuẩn mực. Cầu đi bộ trên cao nối 4 phía ngã tư, đường hầm sang đường hoạt động rất tốt.

Cũng trên con lộ đó ở đầu đường. Cháu từng đi loại tàu này rồi, 5đ hồi đó/lượt (khoảng 3k), có tuyến thưa tuyết thì chen nhau bục mật. Người dân- đặc biệt là phụ nữ nếu ko phải nhà giầu, quan chức có xe riêng thì chỉ có 2 options: đi bộ hoặc đi phương tiện công cộng. Hình như cấm phụ nữ đi xe đạp, xe máy vì tuyệt nhiên cháu ko thấy bao giờ.

3. Cận cảnh đoàn tầu:

4. Đường phố thì vỉa hè rất to. gồm 2 hàng cây, ở giữa thì để đi xe đạp + đi bộ. xe đạp ko được đi dưới đường nhé.

Đây, kiểu đường nó to như thế này. tổng thể từ mép "đường bên này" mà sang đến bên kia cháu nghĩ nó phải tới 200m: đường chính ở giữa + 2 bên như thế này.

Vỉa hè ở bển

Hầm đi bộ sang đường. ở dưới tối um, chả điện đóm gì

Đường bắc nam - đi đến tỉnh gần phía nam giáp HQ. hầu như chỉ 1 mình mình 1 đường

Giao thông công cộng ở BN có 2 loại chính là tàu điện và xe điện bánh hơi; bây giờ có thêm loại xe đời mới của Tàu to như cụ chủ chụp, hình như mấy cái xe bánh hơi nát vẫn chạy. Cháu cũng có dịp đi loại xe này rồi, chen lên đông mà hôi vì dân không có xài các loại mỹ phẩm như mình, cháu trưa nắng chen nhau lên xe, chậm là mất lượt không khác gì xe bús HN.

Đợi xe trong bóng râm.

Xe điện bánh hơi

Chỉnh sửa cuối:

qazwsxedc

Xe tăng

Oa oa oa oa ... e gái Triều Tiên xinh quá. Bác chủ post thêm vài tấm đi. Có ảnh mặc áo bơi ko ợ :)

Cà tàng

[Tịch thu bằng lái]
Đường ở TT nếu làm mới sẽ rẻ hơn VN vì sẽ không phải mất nhiều chi phí giải toả, cụ không thấy dân TT không có thói quen bám mặt đường để sống à? ngay ở thủ đô mà cũng không thấy cửa hàng ở 2 bên đường. Còn về điện, cụ có biết là TT đang nắm trong tay công nghệ hạt nhân, nếu như họ hoà bình sẽ hướng cái này sang làm điện hạt nhân thì không lo thiếu điện nữa. Bản thân Hàn xẻng hiện nay điện thừa mứa, thắp sáng đường cao tốc cả đêm đều là do dùng điện hạt nhân đấy.
Nó làm ăn tập thể HTX cả thì bám mặt đường làm gì hả cụ? Trước 1990 ở VN mình cũng thế thôi :D
Hồi bé mỗ cũng đã biết cảnh làm nông nghiệp HTX y chang như bên TT bây giờ, xã viên đi làm đồng nói cười rôm rả lắm, cuối buổi chiều ngồi xúm lại bình bầu công điểm để đến mùa thu hoạch chia thóc :D

Về tương lai thì nói làm gì cụ, nếu điều tốt đẹp nhất xẩy ra thì chỉ sau 10 năm thì cuộc sống ở miền bắc cơ bản tương đương miền Nam do có miền Nam chia sẻ giống như Đức trước đây.

kidhp

Xe tải
Hay quá cụ à, cụ viết tiếp đi nào :)

hungpq

Xe tải
Kỷ luật sống của người dân rất có ý thức hoặc đã được Luật hóa, em thấy đường về bình những các khu tập thể (giống kim liên, trung tự của mình) không ai treo phơi quần áo ngoài ban công, đường phố bình nhường sạch sẽ, phương tiện cá nhân ít chủ yếu tham gia phương tiện giao thông công cộng(cái này em thấy giống anh Nga). Thành phố BN cũng được qui hoạch gọn gàng, nhiều kiến trúc, hạ tầng giao thông giống anh Nga, chưa bị ảnh hưởng nhiều bởi anh TQ.

Cụ chủ ơi! Post nhanh lên, em đang hóng tiếp

Multivan_cz

Đi bộ
Nhanh tay lên cụ chủ ơi. anh em xếp hàng ngóng tin cụ mỏi chân quá mất rồi.

xegiacmo

Xe container
Đại Liên, em chỉ ấn tượng thành phố này qua sự nổi tiếng bởi tập đoàn Vạn Đạt Đại Liên của tỉ phú giàu nhất Trung Quốc và ghen tị với thằng thiếu gia mất nết ăn tiêu tung trời lại còn hay xoặc gái xinh :D À, ngoài ra thành phố này gắn liên với tên tuổi của anh Bạc Hy Lai, thời anh ấy làm thị trưởng có công xây dựng Đại Liên trở thành một thành phố xanh, sạch, đẹp, hiện đại.

Có phải đến hàng trăm quần thể nhà cao tầng như thế này

Em thuê được cái hostel khá trẻ trung và hiện đại ở ngay trung tâm, thiết kế giống kiểu nhà tù trong film Mỹ

Tối bọn em mới tới nơi và nhận phòng rồi tìm chỗ đi ăn, thấy có quán đông nghịt lại có ảnh quảng cáo beer Tsingtao rất hấp dẫn nên bọn em nhảy vào ăn. Tiên sư bọn nó đưa em cái menu này làm em choáng cao độ :D

Loay hoay một lúc em mới dẫn thằng order đi 1 vòng quanh quán, thấy bọn khách nó ăn món gì hấp dẫn em chỉ tận nơi, có con nhìn cũng xinh đang gặm cái thịt xiên trong mồm em cũng chỉ vào mồm nó vào bảo lẻng lẻng :D Lúc đói mà không hiểu tiếng thì bất lịch sự với gái xinh 1 tí thế chắc cũng không sao các cụ nhở :D Cái nồi tôm này em thấy bàn nào cũng gọi nên em cũng ăn thử, mấy con đầu thì ngon về sau cay quá không ăn được, nó cho loại gia vị gì vào làm ăn 1 lúc mồm cứ tê tê, run bần bật.

Tôm này có thịt mấy đâu nhưng cái nước sốt tụi tầu làm ngon . Cu em ở bên trung quốc bảo cái hạt ăn vào tê lưỡi là hạt mã tiền có độc nhưng nó cho vào vừa đủ

hungpq

Xe tải
TT nếu mà được bỏ cấm vận và mở cửa kinh tế thì phát triển rất nhanh, phải nói là họ tuy nghèo nhưng rất qui củ

hoibihay

Xe hơi
Em đây ạ, em xin tiếp nhá

Từ trung tâm thủ đô đến khu trung tâm triển lãm quốc tế khoảng hơn 2 tiếng. Đây là đoạn đầu lúc vào

Chỗ này là cổng vào của khu triển lãm, em chỉ được chụp ảnh ở ngoài chứ bên trong người ta không cho chụp.

Em hướng dẫn viên của khu triển lãm, thấy bảo có kinh nghiệm 20 năm dẫn khách nên em cũng tự sướng cùng một phát :D

Em giới thiệu về khu triển lãm này bằng mồm vì em không được chụp ảnh. Khu này trưng bầy quà tặng của các nhà lãnh đạo, tổ chức, cá nhân cho gia đình nhà họ Kim kiểu kiểu như bảo tàng Hồ Chí Minh của mình. Em hướng dẫn viên thao lao bất tuyệt nói rằng quà tặng trưng bầy ở đây để cho nhân dân Triều Tiên cùng hưởng chứ mấy lãnh tụ bọn tao ứ cần. Khu này có hơn 100 phòng trưng bầy, phân biệt phòng bao gồm quà của các lãnh đạo các nước, phòng Trung Quốc, Liên Xô, Nhật.....các nước XHCN, các nước Châu Phi....em tuyệt nhiên không thấy quà của bọn tư bản giãy chết đâu cả, chắc do không ngoan nên không có quà chăng? :D

Bọn Trung Quốc là tặng quà nhiều nhất, chắc phải chiếm quá nửa. Hoành tráng nhất là bọn nó nhét cả cái chuyên cơ ngày xưa Liên Xô tặng Kim Nhật Thành vào một cái phòng, rồi toa tàu của Trung Quốc, xe bọc thép chở nguyên thủ của Stalin tặng Kim. Em thấy có vài món lãnh đạo nhà mình tặng nhưng không nhiều. Em đến một phòng có toàn ảnh các con vật hay cây cối, hóa ra cũng là được tặng nhưng chỉ chụp ảnh để đấy thôi chứ không thấy hiện vật. Em hướng dẫn chỉ vào một bức ảnh có 4 con voi bảo đấy là của Hồ Chí Minh tặng đấy, tặng có 2 con nhưng đẻ thêm 2 nữa là thành 4 rồi, em hỏi còn sống không thì nó bảo còn. Em ấy bảo Hồ Chí Minh và Kim Nhật Thành là những người bạn tốt giống như nhân dân 2 nước chúng ta cũng là bạn tốt, tiên sư không nói thì thôi nói đến em nhớ lại cay bọn lãnh đạo Triều Tiên ủng hộ mạnh mẽ nhất Trung Quốc xâm lược Việt Nam năm 79. Em lầu bầu : Ừ bạn tốt, có mà chúng ta tốt loèn ý. Em hướng dẫn không biết nghe rõ không mà nhìn em thấy vẻ mặt em khó chịu nên rất lạ nhưng đi tiếp chứ không hỏi lại em. Chắc trình độ tu nghiệp tiếng Việt một năm rưỡi không hiểu bạn "tốt loèn" là gì đâu các cụ nhở :D

Loanh quanh mãi đến mấy phòng quà tặng toàn đồ lẩm cẩm của các cơ quan, tập thể các nước mà đa số là Trung Quốc rồi cũng chán, em thấy có cả bộ bàn ghế không hiểu bằng gố gì nặng chình chịch của thằng bóng rổ Mỹ Roman hay gì đấy tặng anh Ủn. Cuối cùng đi vào 3 phòng có để tượng sáp của Kim Nhật Thành và vợ ông, cả Kim Jong Il nữa, hướng dẫn dặn bọn em vào đấy phải cúi chào tượng sáp. Tượng sáp nhìn cũng có hồn nhưng giống hay không thì em không biết. Sau đó bọn em lên lầu uống cafe, kết thúc chuyến thăm khu triển lãm quốc tế.

hungpq

Xe tải
Từ trung tâm đến bảo tàng cụ hoibihay ko có phong cảnh trên đường hả cụ? Đợi 5 hôm em thẩm trong 3phút :D, cụ viết sớm kẻo chúng em mong ạ! :D

hoibihay

Xe hơi
Sau khi cafe xong bọn em được đưa đi thăm chùa Phổ Hiền ở cách đó vài km. Chùa được xây vào thế kỷ 11, được sửa chữa trùng tu lại nhiều lần do dính bom đạn chiến tranh. Quần thể chùa vẫn giữ được lại kiến trúc cổ kính khi xưa dù nhiều công trình bên trong được xây dựng lại bằng bê tông chứ không phải gỗ như trước. Chùa được thiết kế nhiều cổng chạy dọc từ vào đến chùa chính

Cồng thiên vương cũng có tượng ma gia tứ tướng, đương nhiên rồi vì ảnh hưởng văn hóa Trung Quốc rất lớn

Chùa này em còn thấy vắng hơn cả chùa bà đanh bên mình :D chẳng thấy ai cúng vái xì xụp hay lầm bầm xin xỏ gì, do thể chế bên này không có gì to bằng nhà họ Kim nên làm phật giáo đi xuống chăng?

Đây là bảo tháp 13 tầng trước chính điện, thấy hướng dẫn bảo là báu vật đã được đánh số 69 hay bao nhiêu ấy em không nhớ :D chắc tương tự di tích lịch sự quốc gia bên mình

Chùa vắng nên đi vãn cảnh rất thanh thản

Trước cửa điện chính có 1 chị bán hương và hoa quả để vào lễ

Em cũng mua 1 thẻ hương gồm có 3 que để vào thắp, chị ấy châm hương luôn cho mình. Hương ngắn, số lượng vừa đủ nhìn rất nhã chứ không phải hàng bó như đốt đuốc bên mình

Chính điện đây ạ, chùa chẳng khác gì chùa Trung Quốc, phật Thích Ca ở giữa, Văn Thù và Phổ Hiền ở hai bên

Trần của điện rất đẹp

Đây là sư trụ trì đứng trả lễ khi em thắp hương.

Chắc thầy không biết cách cúng sao giải hạn kiếm một mớ như sư bên mình đâu các cụ nhở :D

Ra ngoài đi sâu vào thêm đến một điện khác được đánh dấu báu vật số 57, điện này được xây vào thế kỷ 15

Ra ngoài cổng em thấy có hàng lưu niệm nên vào mua cái mũ với cái áo

langthanghanoi

Xe hơi
Bài viết của cụ rất hay. Hóng thêm ảnh và thông tin của Cụ.