[CCCĐ] Bắc Triều Tiên: đi để thấy VN mình còn sướng chán

sonnq74

Xe tăng
Trong hình này em nhận ra người quen tên Minh đi cùng đoàn với cụ phải không ạ?

[/QUOTE]

kiamorning2007

Xe tăng
Một đất nước rất bí ẩn. Chuyến đi của cụ rất hấp dẫn em hóng tiếp hành trình ợ

Conchuotnho

Xe tăng
Đúng rồi cụ, du khách được khuyến khích tiêu ngoại tệ: USD, EURO, RMB
Ăn uống theo đoàn, tối loanh quanh ăn hút trong khách sạn.

Con gái nói chung net đẹp mộc, gọn gàng hơn bên Hàn, chắc do khổ, lao động đi bộ đạp xe tự nhỏ, ăn uống thiếu chất:

ảnh của cụ đẹp quá, gái Triều nhìn xinh xắn mộc mạc đáng yêu. Gái Hàn xinh hiện đại và không tự nhiên.
Công nhận là những chỗ công cộng của họ sạch đẹp thật, rất đáng học tập

motthoidongbim

Xe điện
Xã hội triều tiên, rất văn minh , không ồn ào , xô bồ , yên ả như Làng quê Việt những năm 80-90, không khí không bị ô nhiễm do 100% người dân đều có ý thức đi bộ, đi xe đạp hoặc đi phương tiện công cộng của nhà nước, xe ô tô cá nhân dưới 9 chỗ là không có , những xe dưới 9 chỗ chạy trên đường phố chủ yếu là xe công phục vụ các lãnh đạo các cơ quan nhà nước , còn trên đường thường có những xe to tầm 45-> 50 chỗ để chở người , hàng hóa .vv..., Toàn dân bắc triều ai cũng phải lao động theo chuyên môn, sở thích của từng người , ai giỏi kiến trúc thì được phân vào công ty kiến trúc, xây dựng để xây lên những ngôi nhà hiện đại, những căn hộ chung cư để phát miễn phí cho dân triều tiên ở ( khi người dân triều tiên kết hôn lập gia đình sẽ được nhà nước cấp cho 1 căn hộ để ở ^^ ), ai giỏi may vá, thêu thùa thì phân vào ngành may mặc, ai giỏi đúc gạch ( đầu óc ngu si , tứ chi phát triển ) thì phân vào ngạch lao động chân tay chỉ đâu làm đấy , ai thông minh, kiến thức uyên bác thì phân vào ngạch nghiên cứu ..vv.. Trẻ em thì được hưởng nền giáo dục chuẩn chỉ .... như việt nam chúng ta những năm 90 , học trò rất kính yêu thầy cô , và thầy cô cũng rất chuẩn chỉ về tác phong nhà giáo ^^.... Nói chung nói gì thì nói, đó cũng là một xã hội đáng sống vì rất tốt cho sức khỏe của con người , khi những yếu tố từ môi trường , an toàn thực phẩm bên đó là rất tuyệt vời ^^
Nghe cụ kể : người dân có ý thức đi bộ, đi xe đạp, ptcc. Xe máy, ô tô cá nhân có đâu mà đi, chứ có mà xem. Nên từ ý thức nó không đúng thì phải?
Đáng sống vì tốt cho sức khoẻ? Sống lâu mà khổ thì sống làm dek gì. Em thật

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
nhà em vào hóng mà thấy nhiều củ cho tới chủ thớt đều xuýt xoa kiểu: mình còn may(sướng) chán!
em hỏi các cụ "may"(sướng) ở đây là cái gì ạ? là cái ăn cái mặc?, cái bô bô xõa cho sướng mồm hay là cái gì gì ạ?
sông thì chết, rừng thì trụi, biển thì xả thải, không khí thì đặc bụi siêu nhỏ. Nhà em chả chê bai chế độ này nọ vì chế độ nào thì cũng là những con người ấy quản lý, những con người ấy đang hoạt động, những người tạo lập thì cũng đã ngỏm từ lâu rồi, cái chính vẫn là nhận thức của từng cá thể, từng con người. Nhà em đã từng được tắm trên dòng sông mà nước nó chả khác gì nước máy bây giờ, chả có chế độ hay chánh quyền nào bức tử dòng sông ấy cả, chỉ có con người, những con người với nhau, tham miếng thịt, miếng dồi bỏ vào mồm mà hại thôi.
Nhà em thấy từ trước cho tới bây giờ dân ta vẫn sùng bái Xing-ga-po xịn xò này nọ, tới khi sang thì Xing chả khác gì khối bê tông và kính được lắp ghép bằng những khối hình học, biển thì đen ngòm, đất thì chia lô xây building như nấm, nói cảm nghĩ riêng thì Xing chả đáng sống.
Đứng từ 1 quốc gia đang quá độ về xã hội như chúng ta mà nhận xét Triều Tiên thì nhẽ ra phải thấy tủi, cảm thông chứ lại hơn thua cái tệ nạn thì đúng là hàng trăm năm nữa VN vẫn cứ như vậy thôi.
Chuẩn cụ, chưa biết ai sướng hơn ai, cảm nhận của mỗi người mỗi thời nó một khác, mình đi ra bên ngoài để cảm nhận sự khác biệt chứ đừng kiểu như mấy ô DLV chê bai tư bản hay bắc triều, rằng thì là ở VN sướng và hạnh phúc nhất TG :P=))

bi04virgo

Xe hơi
Nghe cụ kể : người dân có ý thức đi bộ, đi xe đạp, ptcc. Xe máy, ô tô cá nhân có đâu mà đi, chứ có mà xem. Nên từ ý thức nó không đúng thì phải?
Đáng sống vì tốt cho sức khoẻ? Sống lâu mà khổ thì sống làm dek gì. Em thật
oh yeah ^^... đúng là cứ phải sướng cái thân đã bác nhề ^^

Matizcoi

Xe cút kít
Đúng kiểu du lịch mạo hiểm, ko dành cho em :(

GiangtrocTài khoản đã xác minh

Thành viên sợ vợ
Chuyện cấm Internet:
BTT cấm thì đương nhiên rồi, nhưng ở sân bay Bắc kinh mới vui:
- Wifi miễn phí trong sân bay, mã gửi qua sms roamming
- Facebook: chặn, chỉ nhận được notification
- Messenger: chặn
- whatsapp, viber: chỉ chatchit được bằng text, media như video và ảnh bị chặn
- Zalo: riêng anh này ngon lành ảnh ọt video chatchit thoải mái, tốc độ cao vcd

Không biết sắp tới mình có thế ko nhỉ :)

j23

Xe container
1 chuyến dành cho những người có tuổi quay về quá khứ, đi ngược thời gian thấy lại đất nước mình những năm 80 thế kỷ trước thì giá cả trăm triệu em thấy vẫn xứng đáng. Các bạn trẻ thì không thích thôi
Đã đi du lịch văn hóa mà thực ra để yếu tố "tiền" nó ảnh hưởng là không ổn rồi, em cũng nghĩ vậy

Buileduytoan

Xe tải
Em thì băn khoăn, khi anh ủn đi gặp 2 anh kim thì có lắp thêm ảnh và tượng anh ủn thêm k nhỉ. Cố định hết rồi, giờ di dời khổ thật.

meotamthe

Xe cút kít
Tiếc quá cụ thớt nhỉ, giá được cho phép thì có nhiều ảnh hơn, em cũng mong được đi 1 chuyến quá :)

tuctuc2010

Xe điện
Bên ấy không thể so sánh với mình được cụ ơi, sao cụ lại bảo mình vẫn may quá. Nó vẫn là cơ chế nhà nước bao cấp còn mình đã kinh tế thị trường cả mấy chục năm nay. Mình tự do hơn nhiều chứ, có tài thì làm giàu, có tiền thì tự do đi du lịch cả thế giới cũng được, thích sang nước ngoài sống cũng được.... tóm lại là khác họ nhiều. Họ giống như Bắc Việt Nam trước khi cải cách kinh tế, những năm 60s, 70s, và 80s.
Khách du lịch sang nước họ thì vào kỷ cương như cụ chủ thớt nói đấy, còn ở mình cụ thấy nhiều Tây balo thuê xe máy chạy ầm ầm lên Hà Giang, Cao Bằng, xuyên Việt luôn ấy chứ. Chính quyền mình đâu có cấm họ tự do đi một mình đâu...
Cụ ấy nói may là giờ VN mở cửa chứ không như TT cụ ạ

bachanhpm

Xe tăng
Chuẩn cụ, chưa biết ai sướng hơn ai, cảm nhận của mỗi người mỗi thời nó một khác, mình đi ra bên ngoài để cảm nhận sự khác biệt chứ đừng kiểu như mấy ô DLV chê bai tư bản hay bắc triều, rằng thì là ở VN sướng và hạnh phúc nhất TG :P=))
Thuở cắp sách đến trường ăn phở ngó thì dễ hiểu sướng là gì hơn.

GiangtrocTài khoản đã xác minh

Thành viên sợ vợ
Em thì băn khoăn, khi anh ủn đi gặp 2 anh kim thì có lắp thêm ảnh và tượng anh ủn thêm k nhỉ. Cố định hết rồi, giờ di dời khổ thật.
Nói chung hình ảnh các lãnh tụ liên quan đến mọi mặt: tượng đài, to và ảnh nhiều vô kể, các thứ tinh túy như tên riêng loại hoa đẹp nhất (kiểu quốc hoa) cũng được đổi thành tên lãnh tụ.
Đây là khu Triển lãm tình hữu nghị Quốc tế: an ninh nghiêm ngặt, cấm chụp ảnh, trưng bày các hiện vật là quà tặng của các nhà lãnh đạo nước ngoài dành cho các thế hệ lãnh đạo của Triều Tiên, đặc biệt các tượng kích thước thật của 2 cụ cố Kim và vợ. Khu này có đâu hơn 100 phòng, xưa Cụ Hồ có tặng 1 đàn voi, 1 ít mố hình súng ống gì đấy, anh Liên xô thì tặng con gấu thật to tướng

Riêng anh Kim Jong Un đã chuẩn bị 1 khu riêng to đùng, chưa cho ai vào:

Chỉnh sửa cuối: