[CCCĐ] Bạch Mộc Lương Tử - Chuyện xưa giờ mới kể ạ :))

phuvuong41

Xe hơi
định còm men cụ mặc quần áo lôm côm quá mà có cụ hỏi rồi :))

Năm 2k15 e leo Tà Xùa cũng mệt gần chết, nhin ảnh cụ mà lại háo hức đi cho nó thử thách mình là chính :D em cũng không háo hức mây mưa cho nhắm :D

Menhim1601

Xe container
Trông mà thèm quá đi mất @-)
Thèm thì xách balo lên và đi thôi ạ

--------------------
Thiết kế web giá rẻ chuẩn seo tại Hải Phòng | Thiết kế web tại Hải Phòng | Thiet ke web tai Hai Phong
định còm men cụ mặc quần áo lôm côm quá mà có cụ hỏi rồi :))

Năm 2k15 e leo Tà Xùa cũng mệt gần chết, nhin ảnh cụ mà lại háo hức đi cho nó thử thách mình là chính :D em cũng không háo hức mây mưa cho nhắm :D
Em mặc đồ cảm giác thoải mái là ok thôi cụ ạ
Bi giờ đang có cung leo Lảo Thẩn đấy cụ. Theo đường đi Tả Xùa luôn. Độ cao 2800 cụ ạ

tvdung

Xe điện
Em mặc đồ cảm giác thoải mái là ok thôi cụ ạ
Bi giờ đang có cung leo Lảo Thẩn đấy cụ. Theo đường đi Tả Xùa luôn. Độ cao 2800 cụ ạ
Em tưởng Lảo Thần ở Y Tý (Bát Xát, Lào Cai), Tà Xùa ở Trạm Tấu Yên Bái, sao mà cùng đường được mợ nhể? :-?

Menhim1601

Xe container
Em tưởng Lảo Thần ở Y Tý (Bát Xát, Lào Cai), Tà Xùa ở Trạm Tấu Yên Bái, sao mà cùng đường được mợ nhể? :-?
Dạ, cảm ơn cụ đã nhắc, em bị nhầm nhọt đấy ạ (Chắc do không săn mây ở Tả Xùa được nên bị ám ảnh)
Lảo Thẩn còn được gọi là nóc nhà Y Tý, thuộc Thôn Phìn Hồ, xã Y Tý, huyện Bát Xát, tỉnh Lào Cai ạ :">

sontranvu

Xe điện
Lại nhớ BMLT rồi.

_Vn_Star_

Xe đạp
Trong đoàn nhà em có 3 bạn nữ chưa từng leo trèo bao giờ, thế mà cũng đi leo BMLT. Thế mới thấy tuổi trẻ thật là thích
Đoạn leo lên lán nghỉ đúc kết lại thì em chỉ thấy có 3 con dốc đầu tiên là khủng khiếp (Lúc về càng khủng khiếp hơn nhưng để đoạn sau em kể ạ)
Leo qua khoảng 4, 5 ngọn đồi thì đến đoạn bằng phẳng, cả bọn lăn ra nghỉ không thèm đi tiếp nữa

Tạo dáng, diễn sâu nhất có thể
phong canh huu tinh

Menhim1601

Xe container
Lại nhớ BMLT rồi.
Nhớ thì lại lên thôi cụ. Em thì em không dám đi lần 2 nữa đâu, em dành sức đi chỗ khác ạ
Đoạn này gió to kinh khủng, đúng chỗ đất bằng, hội nhà em nằm luôn ở đây mất gần 20 phút
Ngưỡng mộ mợ chủ đấy. Một mình mà dám xách giày lên đi leo núi quả đúng là bản lĩnh hơn người
Hì, em bị các cụ trên này đầu độc đấy ạ

VIKO L

Xe điện
Em là lính mới, lần đầu tiên viết bài, CCCM đi qua đừng ném đá em tội nghiệp ạ
Lúc đầu em sợ không dám viết vì văn vẻ cũng không đâu vào đâu, tự ti lắm lắm ạ, xong có cụ bảo em cứ viết đi coi như lưu lại cho mình sau này đọc nhật ký, thế là em viết luôn.
Chuyến đi Bạch Mộc Lương Tử không phải chuyến đi đầu tiên của em nhưng lại là lần đầu tiên em "lên đỉnh" một mình, mọi khi toàn có đồng bọn các cụ ạ.
Dự định ấp ủ chuyến đi từ đầu tháng 01 nhưng sợ không đủ sức ko dám đi (em cái j cũng sợ), sau khi đọc xong bài "Bạch Mộc Lương Tử không khó như lời đồn", cuồng chân thế là em rủ đội đi phượt.
Rất vui vì em đã truyền được cảm hứng cho mợ. Hé hé...Mợ lên đỉnh 1 mình được thì cũng phê thật đấy!!!
Cụ VIKO L vào nhận bạn đồng hành đi
Nhờ cụ đầu độc bằng thớt không khó như lời đồn mà mợ ý liều mạng đấy :))
Thế mà chưa đầu độc được cụ đấy, cụ cứng quá! :)):)):))

Menhim1601

Xe container
Tính em lười nên mãi chả viết xong, may mà chưa bị các cụ nhắc nhở.
Em xin viết tiếp đoạn lên đỉnh, đoạn này là em thích nhất luôn.
Sau khi nạp năng lượng xong đoàn nhà em làm quả chệch in rồi lên đường lên đỉnh

Nghỉ 1 đêm, nạp đạn rồi hào hứng lắm ạ. Cơ mà nhìn thấy cái dãy núi sừng sững trước mặt kèm thêm anh porter khuyến mãi cho câu: Không phải đỉnh BM đâu, phải leo qua ngọn núi ấy cơ, cái đỉnh xa xa thứ 3 ấy => 3 bạn nữ trong đoàn bắt đầu nản, em thì hí hửng là được leo núi (Thế nên cứ cái đoạn bằng bằng đi bộ có tý dốc là em ghét)

Đợt này có vẻ BMLT đang hót các cụ ạ, em leo chưa thấy j thì đã phải dừng lại vì tắc đường.
Các bạn phía trên không đi được vì dốc, trơn, không có chỗ bám. Mấy anh porter phải đi lên kéo mới hết tắc đường

Nhưng mà em công nhận dốc đá phê thật ý ạ, đường thì nhỏ xíu, gió thổi cảm giác bay người, đá thì trơn

Nhìn cái ảnh này em lại nhớ đến leo sống khủng long ở Bình Liêu. Em chụp không có nghề lắm nên nhìn nó không dốc như thực tế
Bác nào bít cách chụp chỉ em với nhá

Cứ thấy cái "đỉnh" nào là lại tạo dáng. Mục đích chính là lấy ảnh đẹp mang về ạ

Cứ đi trên đỉnh núi như này phê lắm các cụ ạ
Đỉnh BM nằm sau cái ngọn núi phía bên phải ý ạ

Đi qua đoạn này là đến 1 cái lán dê, mọi người có thể lấy nước ở đây, nhưng chỉ lấy nước từ ống chảy ra thui nhá.
Đoạn này em có chụp nhưng cũng mất hình ùi ạ. Đi đến đoạn này cả đoàn em đều cùng 1 ý tưởng là "Làm thịt con dê kia mà nướng thì thôi rồi, thêm mấy lon bia lạnh nữa :))
Qua lán dê khoảng 2 ngọn đồi thì đến 1 cánh rừng già, nhưng mà rừng bị cháy hay sao ấy ạ, cây nào cũng đen sì, rong rêu bám đầy. Nhìn cổ cổ, đẹp đẹp nhưng buồn buồn, không biết đến khi nào rừng mới phục hồi lại

Cái đỉnh của đỉnh nó nằm sau đám mây kia kìa. Sắp đến nơi rồi cố lên mọi người ơi.

Tụi em bắt đầu rèo hò, hí hửng và rồi khi nhìn thấy cái vách núi cần đi qua thì ôi thôi

Tầm này không quen thì cũng thành quen hết thôi các cụ ạ

Em đứng đây 1 hồi xong thấy anh porter đi nhẹ nhàng quá, máu liều nổi lên thế là em chơi luôn, không đi đường vòng qua rừng trúc như mọi người mà đi thẳng trên vách núi. Cảm giác của em ấy ạ, sợ, nhìn xuống phía dưới choáng luôn cơ mà phê cực ạ lại còn nhanh nữa :))
PS: Trời mưa thì các bác đừng theo em nhé

Leo qua vách núi này là đến rừng trúc, và đỉnh chỉ còn cách 15 phút nữa thôi ạ
Tụi em lên đến đỉnh là hơn 10h. Đói meo nhưng mà lại phải ngồi chờ vì anh porter mang đồ ăn đi cùng toán thứ 2 chưa lên đến nơi
Và cái đỉnh của đỉnh đây ạ

Ngồi chờ porter đến hơn 11h chưa thấy j thế là tụi em quyết định đi xuống, gặp giữa đường thì chén luôn. Lúc này bắt đầu có 2 ý kiến:
1. Thong thả mà đi, về lán đằng nào cũng ngủ lại 1 đêm sáng mai mới xuống núi
2. Đi nhanh, về lán nghỉ khoảng 30 phút thì phi xuống núi luôn, về sapa chơi 1 đêm, ngủ nghỉ cho lành và nếu còn sức, còn xe thì lên xe về HN luôn
=> 1 nửa theo phương án 1, duy nhất 1 bạn và em theo phương án 2. 2 chị em nhất định không muốn ngủ lại đây thêm 1 đêm nào nữa (Mặc dù cái cô bé bán hàng ở lán rất xinh và duyên lắm ý)
Bàn nhau xong tụi em tăng tốc đi xuống, gặp toán thứ 2 ở cánh rừng già, dừng lại nghỉ và ăn trưa. Ăn xong thì cất hết máy móc...phi xuống lán nghỉ. Đường về lúc nào cũng nhanh hơn đường đi, tụi em về lán là gần 3h chiều.
Đến đoạn này thì điện thoại hết pin, máy ảnh cất balo => Các cụ chịu khó du lịch qua các dòng chữ của em ợ
vì cả đoàn 11 người nhưng chỉ có 2 đứa em là khăng khăng đòi về, ông porter cũng có vẻ ko muốn đưa về lắm (Mấy anh porter được trả theo ngày, tụi em về như này là ông ý mất 1 ngày không được tính tiền), thế là 1 loạt nguy cơ được đưa ra: Giờ xuống núi nhanh thì cũng là 8h tối, đi đêm trong rừng nguy hiểm, còn hơn 60km mới về đến thị trấn sapa, dọc đường gặp bọn thanh niên làng đi nghịch ngợm thì nguy hiểm lắm, tụi nó không cướp đâu mà chỉ trêu rồi xin thuốc lá thôi....
2 đứa em bàn nhau, đi nhanh không nghỉ chắc 7h là xuống đến chỗ gửi xe, phi luôn về Sapa thì tầm 9h thôi. Còn mấy cái vụ thanh niên j đấy thì chắc dọa mình => Thống nhất đưa cho porter 4 loét, thế là xong, 1 porter cùng 2 đứa liều đời xuống núi.
Tụi em đi gần như không nghỉ, đến hơn 6h thì đã thấp thoáng nhìn thấy vài nóc nhà, em chưa kịp hý hửng vì thực sự là em không đi nổi nữa (Đúng là liều, không tự lượng sức), anh porter cho ngay câu "Gần đến rồi em, cố lên, khoảng 3 ngọn đồi nữa là đến", ôi em nản luôn, thực sự muốn khóc luôn á.
Bạn đi cùng thì hết dụ dỗ "chị cố đi đi, đi về Sapa rùi đi maxa chân, toàn thân luôn, ngủ ở rừng có sói đấy, rắn rết nữa" rồi đến dọa dẫm "Bà không đi tui bỏ lại bà ở đây luôn đấy, cho bà ở lại mà làm bạn với rắn rết" Lúc này trời cũng đã tối rồi, may mà em có mang đèn pin :))
Thế là sau khi nạp năng lượng bằng 1 thanh socola em lên đường đi típ. Về đến mấy con dốc đầu tiền thì em choáng, không thể tin nổi là nó cao đến thế, lúc đi lên thấy nó không khủng khiếp lắm.
Tụi em về đến chỗ gửi xe là 7h tối, không kịp nghỉ ngơi j hết, lấy xe và phi về Sapa, thậm chí còn không kịp nhìn lại cái đỉnh.
Đi ra khỏi Sàng Ma Sáo thì trời bắt đầu mưa. Lần đầu tiên trong đời em được đi dưới cơn mưa rừng. Xung quanh tối đen, không có 1 ánh đèn, cảm giác chỉ có 1 mình mình với đất trời thôi ấy ạ. Xế của e là 1 tên cận lòi, ngồi sau nó mà em vừa sợ vừa lo.
Chưa kịp hưng phấn vì lần đầu được đi dưới mưa rừng thì sợ chết được vì Xế bảo, chị ơi em chả nhìn thấy j ngoài cái chấm đỏ phía sau xe ông porter
Ôi thần linh ơi, tay lái em em cứng là em đạp nó xuống cho làm ôm rồi đới :))
Mặc dù sợ nhưng vẫn phải động viên "Thế thì đi theo cái chấm đỏ đi, đường này chắc chỉ có 2 cái xe nhà mình đi thôi, ông ý chắc cũng quen đường rồi, cố lên em, về sapa chị đưa đi maxa chân" :))
Chỉ 60KM mà em thấy nó dài kinh khủng, đi mãi không đến nơi. Đến lúc nhìn thấy ánh đèn của Thị trấn, ôi thật em không biết dùng từ gì diễn tả cảm xúc của em lúc ấy, sung sướng, nhẹ nhõm và nhớ nhà
Dạ, chuyến lên Đỉnh BM của em xin dừng ở đây thôi ạ. Để 1 từ mà nói về chuyển đi này ấy ạ, em sẽ nói "Phê", vâng phê cực ấy ạ.
Lần đầu tiên em dám 1 mình xách balo lên để đi leo, trải nghiệm đủ các cung bậc cảm xúc.
Nhưng mà em thế, em không đi BM nữa đâu ạ. Lần sau em muốn đi Ngũ Chỉ Sơn có cụ nào đi không ợ

Menhim1601

Xe container
Úi giời, em chết vì thuốc độc lâu rồi :))
Chỉ chưa dám leo BMLT như cụ mợ thôi :-bd
Cụ tvdung đi đi ạ, em còn đi được mà. Đội cụ đi em tình nguyện lo hậu cần cho đội cụ, lịch trình chi tiết luôn. Riêng em bám càng lên Sapa thui, em đi leo chỗ khác :))

tvdung

Xe điện
Nghe mợ kể đoạn cuối, em chả muốn đi nữa :))

thinhtd

Xe container
Đội của cụ đúng là nhiều người trekking lần đầu hay sao í, leo núi mà chơi toàn jeans với short!
Có làn tụi cháu leo đỉnh Rùng Rình ở Tam Đảo cũng soóc, dép tổ ong, váy, giầy búp bê. Nghĩ lại vẫn buồn cười. Cứ nghĩ đơn giản, càng leo thì thấy thôi khoing thể quay đầu lại được nữa nên phải cố lên cho xong.

moongket

Xe điện
em nhớ năm ngoái leo Fan mà lúc leo cứ nghĩ sao mình ngu thế ở HN thuê nhà nghỉ ngủ cả gấu có phải sướng ko
đi thế này vừa khổ vừa nguy hiểm =)) may mà cũng về tới đích =))
nhìn cụ leo lại thấy thèm
hehe
leo Fan e thấy còn ngủ 1 đêm
leo BMLT này mà ngủ 2 đêm trên rừng thì chắc khó hơn rùi, ngủ 1 đêm em đã thấy oải lắm rùi
các nhu cầu vs cá nhân các kiểu mà ngủ 2 đêm trong rừng chắc chết mất :))