Bái Đính - Một góc nhìn khác.

quanngo12

Xe tải
Đồng tiền là thư bẩn thỉu nhất trên cõi đời, vì đông tiền con người có thể làm tất cả từ cướp bóc, tham nhũng, đến lừa lọc đĩ điếm thậm chí là giết đồng loại, ruột thịt. Vậy mà có những người ngu xuẩn đặt tiền lên bàn thờ Phật để cầu khấn Trời Phật phù hộ độ trì. Nam Mô A Di Đà Phật, Phật thì từ bi nhưng hà phỉ bang tất có hậu họa. Trới ơi nhân gian còn mang giò, gà dâng Phật, hôi tanh vô cùng, ô uế mất chốn trang nghiêm rồi. A Di Đà Phật.

TogetherWeChia

Xe hơi
Em cũng ghét nhất kiểu đi chùa mà nhét tiền vào tượng, ngày xưa có thế đâu nhỉ. Thành tâm kiểu này cộng với thiếu hiểu biết và ý thức thế kia thì chả mấy mà phá hỏng hết chỗ này. Văn hóa Vịt ta ngày càng xuống cấp trầm trọng kinh người. Ngôi chùa to nhất ĐNA....ôi VN quê hương ta :'(

Phương Nga

Xe lăn
hôm qua em đi bái đính, qua cái đoạn hành lang La Hán đã thấy người ta dọn dẹp hết hương đi cả rồi, tuy nhiên em cũng bức xúc y như cụ, đó là khi nhìn cảnh dân mình cứ lấy tay xoa, chùi, sờ, nắn ... các cụ La Hán, kết quả là chùa thì mới toan nhưng nhiều cụ đã đen nhẻm 1 vài bộ phận

đặc biệt hôm qua em đi là ngày doanh nhân, có 1 lão cũng già già mặc comple cũng xoa xoa còn mấy thằng đệ nịnh hót thì xoắn xuýt :21: em đang nói với bạn em kô hề để ý thì lão nghe thấy lão bảo: xoa lên tượng là tín ngưỡng tâm linh ai bảo cấm (?) em bật lại luôn, nói rất to: không có sách vở, kinh Phật nào dậy phải xoa, sờ vào tượng thì mới có thiêng, có lộc! cái thứ 2 là chùa mới toanh mà nhìn tượng chưa gì đã nham nhở chỗ trắng chỗ đen, tiền nong thì cắm búa xua nhìn đã thấy lộn xộn mất hết cả uy nghiêm rồi và yên tâm là sẽ chẳng có Phật nào phù hộ cho bọn phá hoại đó đâu :69::69: lão cúp đít đi thẳng

cho em chửi thêm câu nữa là d..c..mịe đứa nào vào chùa cắm tiền linh tinh, có đứa còn vứt cả tiền xuống ao cá, giếng ngọc... em đã ngồi nói chuyện với 1 chú tiểu ở đó, chú kêu ca ầm lên về cái chuyện suốt ngày phải đi dọn dẹp, nhặt tiền lẻ cắm, vứt, cắm ở khắp nơi trên người Phật vô cùng mất mỹ quan... các cụ nghĩ gì khi bước vào 1 ngôi chùa mà nhìn thấy Phật tổ tươi cười với 1 nắm tiền trên tay (y)(y)

em thì không bao giờ làm như thế, mình có ý công đức cho chùa thì ra bàn công đức ghi hẳn hoi, nếu không thì bỏ vào hòm công đức, cho các sư đỡ khổ, mà riêng cái khâu đoạn đếm tiền lẻ cũng làm cho các sư mệt phờ rồi, biết là tiền nào chả là tiền nhưng không một nước theo đạo Phật nào chùa chiền lại đầy tiền lẻ, cắm đầy trên tay tượng Phật, La Hán như ở VN đâu

hi vọng các OFer nếu ai đi chùa đều là những Phật tử có văn hóa
em hoàn toàn nhất trí với cụ về cách ứng xử (b)

jack_derida2000

Xe tăng
Hôm nay em đi Bái Đính đúng là lộn xộn quá, như đại công trường bụi mù mịt, tắc đường mấy cây số, trên mình các cụ La Hán tiền vứt đầy ra, mọi người đi qua sờ vào chân tay hay đầu gối các cụ La hán làm đen kịt hết cả, buồn quá

victor

Xe tải
Một vài hình ảnh bổ sung về chuyến đi Bái Đính cuối tuần vừa rồi (6/3/2010)

Đường Hồ Chí Minh, thời tiết ban sớm mát mẻ, nhiều sương.

9h sáng, đã đến đường vào chùa. Dù là đường đôi có giải phân cách cố định nhưng đã kẹt cứng xe trên lối vào

Xuống xe đi bộ vào chùa. Trời đã nắng nóng cùng với quá nhiều xe khiến không gian thêm hầm hập khó chịu. Các mạng di động quá tải, tò te tí

Cây xanh mới trồng chưa kịp ra tán, hàng bán mũ bán rất chạy, 10k 1 chiếc mũ cói

Cổng tam quan đây rồi, khó khăn lắm mới chọn được 1 chỗ có thể bấm máy. Quá chật chội vì hàng quán căng bạt khắp lối đi

Đây là sân trước cổng chùa, sân này chắc phải 1 cty môi trường mới care được chứ các chú tiếu chắc pó tay

(Còn tiếp)

vanson184

Xe máy
Xem và nghe các cụ đi Bái Đính về kể, em sợ quá. Cũng muốn đi lắm nhưng chắc phải chờ vài tháng nữa, không biết lúc đó có vắng đi không

victor

Xe tải
Mời các thí chủ cùng vào chùa

em ko biết cái này gọi là gì, cửa sổ hay logo :^)

Qua Tam Quan phải gặp vị thần này

Lối lên chùa chật cứng. Điều này chứng tỏ VTV đã làm rất tốt việc truyền thông cho Xuân Trường

Tháp chuông. Đông quá nên dành sức chen các cửa sau. Đi tiếp vậy...

Một khung cảnh giúp du khách nhớ đến TQ

(còn tiếp)

Chỉnh sửa cuối:

victor

Xe tải
Chùa này có xá lợi ?

Thiết kế ngoại thất rất chu đáo, đến chụp đèn cũng là hình ảnh nhà Phật. Nhưng chỉ thấy hiếm gặp các nhà sư tại chùa :^)

Lại thấy đông, lại dành sức để bon chen ở chùa bên trên...

Chùa Tam Thế đây rồi

Bon chen vào thôi.

Lễ Phật tổ mà thịnh soạn ghê. Xôi, Gà luộc nguyên con, Bia, Vodka HN :))

Nơi hóa vàng trở nên quá tải (Ông Xuân Trường cần rút kinh nghiệm nhé)

Rất nhiều phật tử còn đứng ngồi trên sân dưới cái nóng hầm hập chờ đến lượt bon chen (sao không vào Khu ẩm thực dưới tầng hầm điện tam thế cho mát nhỉ (b) )

Cố leo lên sờ chân ngài Di Lặc nào

Nhiều hạng mục vẫn đang trong giai đoạn hoàn thiện

Trong điện tam thế, có yêu cầu không chụp ảnh nên không có ảnh. Tuy nhiên, vẫn có rất nhiều ánh flash, chắc họ có giấy phép (l)

11h lên xe ôm xuôi xuống cổng chùa. 20k cho 1 vé game mạo hiểm do các tay xe ôm siêu hạng thực hiện. Đường dốc, gập ghềnh đầy sỏi đá, em đảm bảo rằng chỉ cần phanh gấp hoặc vấp đá thôi thì đảm bảo tự trôi xuống nhanh hơn ngồi xe :102:

11h30 lên xe rời khỏi chùa

13h00 vẫn ở trên xe vẫn ở cổng chùa như ở bên kia đường (đã quay được đầu xe - xe em hơn to)

16h00 đã có mặt ở TP Ninh Bình để dùng bữa trưa (b)

Hummer_C83

Xe tăng
(b)(b) đã mời rệu các cụ nhé
chùa đẹp và hoành tráng quá ạ
tiếc là dân mình không có ý thức giữ gìn 1 hình ảnh đẹp ở chốn tôn nghiêm và linh thiêng

Ngo Gia

Xe tăng
Website
www.butmay.com
Nhà cháu cũng có mấy cái ảnh về Bái Đính (cháu đi hôm 6/3/2010, đường đông quá chen nhau chật cứng, cháu đi lúc 5h sáng đến 10h30 tối cháu mới về đến nhà.). Cháu góp ở đây cho nó xôm kụ chủ thớt nhé.

StBu

Đi bộ
ai đi bái đính năm nay mà đi từ cổng sau đi lên sẽ thấy tình trạng các thanh niên dân phòng tự động lập chốt chặn thu tiền vào chùa

update ảnh thủa sơ khai của bái đính :P

http://www.upanh.com/p1050190/v/7771637.htm[/IMG]

http://c.upanh.com/upload/3/665/3L0.7771641_1_1.jpg[/IMG]

http://c.upanh.com/upload/3/665/CS0.7771643_1_1.jpg[/IMG]

http://c.upanh.com/upload/3/665/CS0.7771646_1_1.jpg[/IMG]

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Viking

Xe điện
Em cũng mới đi Chùa Huơng - Bái Đính về,phải công nhận là hoành tráng và đồ sộ,em nghĩ sau này họ xây xong cả khu du lịch Tràng An thì đấy sẽ là một điểm đến tuyệt vời của Việt Nam.Tuy nhiên em thấy có nhiều vấn đề ko hài lòng lắm vì người ta đã thuơng mại hóa quá sớm,làm mất đi cái vẻ trang nghiêm của nơi cửa Phật,tình trạng xe ôm bắt chẹt khách,ý thức người dân quá kém,rác rười tràn lan,tắc đường,bụi mù mịt,tạo nên một ko khí bẩn và lộn xộn ko thể tả được,đúng là hành xác chứ ko phải là hành huơng nữa.

Với cách ăn mặc như thế này thì bác đòi hỏi gì ở sự trang nghiêm nơi cửa phật ???:77::77::77::77::77::77:

heavyrain2408

Xe buýt
Website
www.cse.wustl.edu
Cảm ơn cụ đã dạy em,nhưng em chỉ cởi áo khoác khi mà em đã ở bên ngoài thôi,còn khi vào chùa thì em đều cẩn thận mặc áo và bỏ mũ,em ko nghĩ hành động của em như thế là sai,nếu như thế ko đúng thì từ lần sau em sẽ rút kinh nghiệm vậy (b).
Đúng là em cũng xin vái cụ vài lạy thật :77:
Ngay đến việc mặc áo ba lỗ + với áo khoác vào nhà chùa là em cũng ko dám nghĩ đến....Xin lỗi cụ chứ nhìn phản cảm quá :77::77::77:

Lần sau, kể cả có áo khoác rồi, cụ cũng mặc thêm 1 cái áo sơ mi hay 1 cái áo phông bên vào cho em nhờ nhé. :77::77::77:

Cụ đừng có học tập mấy cái thằng Tây ba lô nhé.(k)
Mà em nói thật chứ mấy thằng Tây đến VN du lịch toàn những thằng bố láo, lũ ít học mới mặc quần áo cộc đến nhà thờ, đến đền, đến chùa. Gặp bọn đấy em chửi cho phải biết tay em.:68:
Bên Mỹ :55: em thấy chủ nhật mà đến nhà thờ cầu nguyện, ai người ta cũng ăn mặc chỉnh tề, ngăn nắp tươm tất lắm, trừ mấy đứa nhìn chán đời ra thì chả ai mặc quần cộc hay áo ba lỗ đến nhà thờ đâu :77: Nhiều người người ta còn ăn mặc lịch sự như là đi dự lễ tốt nghiệp đó (b)
Việc ăn mặc đúng cách cũng là một trong những cách thể hiện sự tôn kính với những chốn linh thiêng.
Em không theo đạo nhưng khi đến nhà thờ với bạn em cũng ăn mặc chuẩn luôn (b)

traixunghe112

Xe tải
Các Cụ nhà mình ngày xưa cơm kg đủ ăn, áo kg đủ mặc mà còn có câu " có thờ có thiêng,có kiêng có lành ". Ngày nay dân ta hơn trước rất nhiều nên sinh ra lễ nghĩa cũng đâu có sao. Có cung thì phải đủ cầu để đáp ứng chứ các cụ. Em nghĩ vậy các cụ đừng ném đá em nha. (b)(b)(b)(b)
Theo em nghĩ: đình, chùa, đền thờ .. là những nơi tôn nghiêm, là những nơi mà người ta tìm sự thanh tịnh tròn tâm hồn. Còn việc các cụ, mợ nhà ta cứ lễ cao mâm đầy, (cứ nghĩ là mâm màng to thì lộc càng lớn) như vậy mặc nhiên người ta xem đức phật... là những người nhận hối lộ rồi. Hic thật buồn cho điều này.