Bài hát truyền thống OF (OF Viễn du ca) - bản chuẩn

ước có xe

Xe đạp
bác nào biết up nhạc thì up vào mấy web nhạc như nhaccuatui hoặc mp3.zing đi
nghe chừng chưa đc phổ biến cho lắm các bác ạk

ước có xe

Xe đạp
mợ PL hát hay quá...
em hâm mộ giọng mợ lắm đó nha.

Chỉnh sửa cuối:

mount

Xe buýt
...có giàn hoa giấy, có người tôi thương...
Em cũng có ý kiến như cụ mltr6 đã nói. Mất đoạn mợ Minh "á... á..." (Em đang còn nguyên gốc bản mợ này "á... á..." nhá!)

Phần nhạc hơi nhiều bass tí, tiếng dàn dây hơi mỏng, tuy nhiên có thể điều chỉnh.

Đành rằng mỗi người một cảm nhận về bài hát khác nhau...
Nhưng với em, tham gia mới được hơn 1 năm thôi, khi nghe nó, nghe xong nó em thực sự xúc động.

Em nhớ lại rất nhiều thớt em đã đọc về những chuyến đi của các anh chị em:

...Những chuyến đi tặng quà đồng bào lũ lụt ở miền trung, ở miền núi phía Bắc...
Em hồi tưởng lại được những hình ảnh mọi người bốc hàng dưới trời mưa, những đoạn "drip" bất đắc dĩ trên những con đường lầy lội, những hình ảnh đoàn xe băng qua chiếc cầu treo rách nát, chỉ một sơ xảy thôi là cả người lẫn xe rơi tõm xuống sông sâu ngay...

Em nhớ lại những giây phút căng thẳng, hồi hộp của vụ Hải Dương (mà cụ Long Vu cùng OFers quyết tìm ra thủ phạm đâm người rồi chạy trốn...)

Em nhớ hình ảnh cụ Nhím "đối mặt" với anh chàng họ Lại, quyết giật 15 triệu làm quà cho các cháu nhỏ ung thư...

Em nhớ cả vụ mợ Pha Lê dỗi hờn, đòi ly dị...OF, và rồi lại vừa hát bằng cả trái tim mình bài "Viễn du ca"...

Em nhớ cái box thể thao, nơi các fan của MU, Chel, Liv, Ars, Barca, Real... fun nhất quả đất nhưng chẳng kém phần quyết liệt, ăn thua...

Còn nhiều lắm... Làm sao em kể hết được?

Đó là em chưa tham gia biết bao nhiêu box trong này... mà em đã thấy OF thật thân thương, gần gũi và đáng trân trọng...

Còn những cái chưa được... thì cũng giống như chuyện ngôi biệt thự nào cũng phải có toilet thôi... Chuyện tất dĩ ngẫu mà...

Một số cụ chưa có thấy "rung rinh" gì trước "Viễn du ca" thì cũng giống như các cụ đang sờ nắn quả mít mật đầy gai nhọn, mà chưa bổ nó ra thôi...

Rồi các cụ sẽ thấm dần cái "chất gây nghiện chết người" của OF này thôi mà.

tmanhthang

Xe tăng
hôm qua lúc phát bài này em thấy chưa ổn cho lắm , đáng nhẽ khi phát xong đoạn các cụ hát đồng ca thì nên cho âm nhạc nổi lên và toàn thể Offer hát đồng ca , vì lúc đó TNV vừa phát tờ ghi lời bài hát , he he vì bọn em và rất nhiều người khác đã cầm tờ giấy đã tưởng được bắt giọng theo .

ktsNghia

Xe buýt
Nhớ lại hồi đó diễn đàn mới thành lập, còn nhà em mới mua chiếc keyboard về nghịch(PSR3K:D).
Rồi diễn đàn tổ chức chuyến đi đầu tiên với vài chục xe gì đó, rất sôi nổi và hào hức, nhà em nhớ lại khoảng thời gian một mình một ngựa rong ruổi trên những con đường dài tít tắp ở miền nam Pháp, với kênh radio nhạc country mà nhà cháu hay nghe. Country không phải món ưa thích của em, nhưng mà em thấy lái xe với thể loại nhạc có tiết tấu không quá nhanh này sẽ không bị buồn ngủ như nghe classic hay bị mệt như rock. Nhận thấy rằng những cung đường của chúng ta còn hoành tráng hơn nhiều, như cung đường Tây Bắc hay phần dọc Trường Sơn giáp Nam Lào,...thế là một đoạn giai điệu ra đời. Rồi cụ Lộc viết lời và cụ Chaien & Dungap hát, rồi thu âm,...rất khẩn trương trong hơn 1 tuần với sự tập trung cao độ...
Rồi cụ 3Bugi ra tay cho nó trở nên hợp lý và fun hơn:)). Cái hôm ngồi bia và nói chuyện âm nhạc với cụ, em cũng máu viết một bài kỷ niệm OF4 mà cuối cùng phần lớn là do trình độ đuối quá với phần nhỏ là công việc làm em không thể tập trung để hoàn thành. 4 năm là môt khoảng thời gian tương đối dài, chứng kiến nhiều niềm vui và bi kịch cũng không ít. Quan trọng nhất là luôn luôn không được nhăn :D
Xin chân thành cảm ơn các cụ!

[youtube]hY-Gu3bwtqE[/youtube]

Chi Chi

Xe điện
Hị, em chỉ thắc mắc là không hiểu sao mà càng nghe càng hay :102: càng nghe càng thấy thấm ạ!
nó là 1 bản hùng ca thật sự, mỗi lần nghe Máu lắm :D

Pha Lê

Xe tải
he he, nếu các bác thuộc thì thấy bài này giai điệu ok lắm ạ, đi đâu cũng ngâm nga đc. Em bị nhiễm nên đi đâu cũng réo rắt, mà dân tình thì không hiểu em đang hát bài gì luôn :))

"Xưa vua Hùng Vương qua ngàn năm gây dựng nên nước Nam
Nay ta đồng cam chung bàn tay kề vai ta đáp xây.." có khi em biến lời thành nhạc trẻ được =))

mazda 323

Xe tải
em thấy bài này cũng được nhưng thích nhất là nhạc nền nghe rất sướng.Nhưng có vài bác hát hơi đuối hay sao ấy nhỉ

ktsNghia

Xe buýt
Hề hề, hôm thu âm thử em cũng có mặt trong phòng thu, và em cũng hát thử và thấy sao...đuối quá :))
Em đã nhận thấy những lỗi cơ bản về giai điệu trong bài hát này. Khoảng nốt trong cả 3 đoạn giai điệu hơi rộng, khiến cho người hát hơi mệt vì thay đổi cao độ nhiều. Hơn nữa là các nốt cuối đoạn này và đầu đoạn kia hơi bị cách xa nhau quá. Nữa là em cảm thấy các nốt trong 1 câu hơi nhiều và liên tục quá, lẽ ra nên cắt bớt và tỉa cho gọn gàng thì hơn. Bài này em viết giai điệu đoạn điệp khúc đầu tiên, rồi sau là đoạn 2 và đoạn 1. Điệp khúc thì hầu như vẫn giữ nguyên còn đoạn 1 & 2 thay đổi khoảng 4,5 lần gì đó.
Hôm nay nhận tiền rồi em mới dám nói :D
Mong các bác chỉ đâm nhạc, đừng đâm ca sĩ vì ca sĩ của chúng ta ko có lỗi ạ :))
KTS. Nghĩa

Chỉnh sửa cuối:

Pha Lê

Xe tải
nhìn mợ Pha lê ở sn thích ghê cơ.
thích thế nào để được gọi là thích ghê cơ ạ =)) đùa vậy chứ em cám ơn bác :x

Hề hề, hôm thu âm thử em cũng có mặt trong phòng thu, và em cũng hát thử và thấy sao...đuối quá :))
Em đã nhận thấy những lỗi cơ bản về giai điệu trong bài hát này. Khoảng nốt trong cả 3 đoạn giai điệu hơi rộng, khiến cho người hát hơi mệt vì thay đổi cao độ nhiều. Hơn nữa là các nốt cuối đoạn này và đầu đoạn kia hơi bị cách xa nhau quá. Nữa là em cảm thấy các nốt trong 1 câu hơi nhiều và liên tục quá, lẽ ra nên cắt bớt và tỉa cho gọn gàng thì hơn. Bài này em viết giai điệu đoạn điệp khúc đầu tiên, rồi sau là đoạn 2 và đoạn 1. Điệp khúc thì hầu như vẫn giữ nguyên còn đoạn 1 & 2 thay đổi khoảng 4,5 lần gì đó.
Hôm nay nhận tiền rồi em mới dám nói :D
Mong các bác chỉ đâm nhạc, đừng đâm ca sĩ vì ca sĩ của chúng ta ko có lỗi ạ :))
KTS. Nghĩa
đề nghị lần sau ko cho bác viết giai điệu nữa, ca sĩ hát rất mệt =)) cứ cao vút lên trời ấy =))

PS: cơ mà không có bác chắc ko có Viễn du ca :)) Chân thành cám ơn!

ktsNghia

Xe buýt
đề nghị lần sau ko cho bác viết giai điệu nữa, ca sĩ hát rất mệt =)) cứ cao vút lên trời ấy =))
PS: cơ mà không có bác chắc ko có Viễn du ca :)) Chân thành cám ơn!
Hên xui :))
Anh mới là người phải cảm ơn em và các ca sĩ OF!