[Funland] Bài học Israel

Minhnd

Xe điện
Hồi còn nhỏ, nếu cháu không nhầm có bộ phim :"Palestin là của người arap", phim này cũng kiểu như "Lệnh 027" của Triều Tiên. Xem mấy topic của cụ Ngao thấy mình thiếu kiến thức lịch sử quá, dù cũng vẫn hay đọc sách về lịch sử. Ngưỡng mộ cụ rất nhiều.
Cụ chắc cũng trạc tuổi cháu. Ngày xưa xem cái phim Palestin thấy cảnh quân Israel rút móng tay người Ả rập thì thấy căm hận vô cùng. Xem phim lệnh 027 thì nhớ mãi cảnh 1 chú Bắc Hàn đá xoay người đạp vào mặt 1 dãy lính Nam Hàn hay Mỹ gì đó, cứ xuýt xoa thán phục mãi :))

Minhnd

Xe điện
Trước có thớt cũng nói về người Do Thái trong đó có cụ giới thiệu về một cuốn sách của tác giả miền nam viết trước năm 75 nội dung nói về quá trình lập quốc của người Do Thái. Cụ nào có nhớ tên cuốn đó không ạ?
Thì chắc là cuốn Bài học Israel của Nguyễn Hiến Lê mà cụ chủ đang nói tới đây cụ :)

Minhnd

Xe điện
Tóm lại Israel là nước duy nhất Việt Nam nên kết thân vào học tập. Sang Mỹ, Anh, Úc học làm gì. Về cũng vứt xó. Nếu cụ độc nhãn này còn sống thì nên mời cụ sang Việt Nam. Việt Nam nên như Israel, cần là đánh trước luôn.
Cụ Nguyễn Hiến Lê trong sách cũng đã nói "trẻ thì nên học tinh thần của người Israel, già nên học tinh thần của người Ấn Độ".
Cụ cháu mình còn trẻ thì học tinh thần của người Israel là chuẩn rồi ợ :)

nhtutehy

Xe điện
Website
www.facebook.com
Cụ chắc cũng trạc tuổi cháu. Ngày xưa xem cái phim Palestin thấy cảnh quân Israel rút móng tay người Ả rập thì thấy căm hận vô cùng. Xem phim lệnh 027 thì nhớ mãi cảnh 1 chú Bắc Hàn đá xoay người đạp vào mặt 1 dãy lính Nam Hàn hay Mỹ gì đó, cứ xuýt xoa thán phục mãi :))
Vầng, hồi xưa chả thần tượng giai Bắc Hàn y như mấy cháu thần tượng các ộp pa Nam Hàn bây giờ . Rõ ràng mình yêu ai hay ghét ai đa phần do truyền thông cả :D

Minhnd

Xe điện
"Freud cũng là một bậc thiên tài của nhân loại, đã phải trốn trước Einstein từ năm 1938, hồi 80 tuổi, ông qua ở nhờ nước Anh, gặp văn sĩ Stefan Zweig ở London. Trước kia trong cuốn L’avenir d’ une illusion (Tương lai của một ảo ảnh), Freud đã bảo rằng nhân loại xây dựng được nhiều nền văn minh, nhưng số người văn minh thì thời nào cũng rất ít, và đa số chỉ có cái bề ngoài là văn minh; họ hoảng sợ khi nghĩ tới chuyện giết người, hiếp dâm nhưng rồi chính họ, nếu gặp cơ hội thoả mãn thú tính của họ mà không bị trừng trị thì sẽ không do dự gì cả, thẳng tay làm hại đồng loại bằng mọi phương tiện tàn nhẫn, bỉ ổi, không ngờ mà ngay trong đời ông, ông phải thấy thuyết của ông đúng quá: ông và hàng triệu đồng bào của ông đã là nạn nhân của cái nền văn minh bề ngoài ấy của phương Tây."

"Đúng năm Stefan Zweig tự tử ở bên Anh thì tại tổ quốc ông, bọn Hitler dùng đủ các phương pháp khoa học tối tân để giết cho kỳ hết dân Do Thái ở Đức và khắp các nước mà chúng chiếm được. Quê hương của Kant, Goethe, của Bach, Beethoven thời đó biến thành một lò sát sinh mênh mông, kinh khủng mà cảnh vạc dầu ở âm ti không thể nào sánh kịp. Một dân tộc chịu non hai ngàn năm giáo hoá của đạo Ki-tô, rồi mấy trăm năm giáo hoá của biết bao triết gia, thi sĩ, văn sĩ, nhạc sĩ tài giỏi vào bậc nhất thế giới, mà chỉ sau có mấy năm tuyên truyền của bọn Hitler, hoá ra tàn bạo đến như vậy ư?
Nếu vậy thì nhân loại mấy ngàn năm nay lầm lẫn rồi ư? Cái công giáo hoá của giáo đường, của trường học quả thực là không đáng kể: kết quả chẳng qua chỉ như những chấn song sắt của một chuồng cọp sở thú. Hễ cửa sắt mở ra lúc nào là cọp xông ra liền lúc đó, hoành hành dữ dội hơn trước nữa. Có lẽ nên tìm một phương pháp khác chăng? Chẳng hạn kiếm một thứ thuốc trị các thú tính của con người và cứ lâu lâu bắt mỗi người phải chích như ngày nay chúng ta chích ngừa bệnh dịch thì loài người mới hết dã man được chăng?"

Đọc đến đoạn này em lại thấy hoang mang, hóa ra trong mỗi còn người ta đều có 1 con thú dữ, nếu không trong coi nó cẩn thận thì nó có thể nhảy xổ ra bất cứ lúc nào.

Minhnd

Xe điện
Tóm lại Israel là nước duy nhất Việt Nam nên kết thân vào học tập. Sang Mỹ, Anh, Úc học làm gì. Về cũng vứt xó. Nếu cụ độc nhãn này còn sống thì nên mời cụ sang Việt Nam. Việt Nam nên như Israel, cần là đánh trước luôn.
Cụ nói chuẩn quá!

matizsuper1

Xe tải
Thớt hay quá, e làm 1 lèo luôn :D

ngandym

Đi bộ
Em hỏi ngu phát : nhìn ngoại hình thì người do thái cũng giống người bản địa , vậy không hiểu đức quốc xã làm sao phân biệt được ai là người do thái? Cụ nào giải ngố em phát. Thank!
Cái này là đặc điểm cực kì nổi bật của người do thái, đã là ng do thái chắc chắn phải theo đạo do thái và luôn đọc kinh hebrew.
Một người không fai ng dO thái mà theo đạo do thái cũng không thể trở thành ng do thái.
Tinh thần dân tộc cao đến nỗi họ không chấp nhận cải đạo để tránh sự tàn sát của đức quốc xã đó thôi.
Nếu bạn cứ tiếp tục đọc thì sẽ thấy người do thái có mặt hầu như trên khắp hành tinh này kể cả châu á trong đó có trung quốc nhé. Người ta nhận ra điều đó chính là nhờ kinh hebrew hay còn gọi là kinh do thái.

vudinhtaybannha

Xe container
Cái này là đặc điểm cực kì nổi bật của người do thái, đã là ng do thái chắc chắn phải theo đạo do thái và luôn đọc kinh hebrew.
Một người không fai ng dO thái mà theo đạo do thái cũng không thể trở thành ng do thái.
Tinh thần dân tộc cao đến nỗi họ không chấp nhận cải đạo để tránh sự tàn sát của đức quốc xã đó thôi.
Nếu bạn cứ tiếp tục đọc thì sẽ thấy người do thái có mặt hầu như trên khắp hành tinh này kể cả châu á trong đó có trung quốc nhé. Người ta nhận ra điều đó chính là nhờ kinh hebrew hay còn gọi là kinh do thái.
Nếu cụ đã từng đọc và hiểu về kinh Do Thái cụ có thể tóm tắt cái cốt lõi của nó đưa lên đây cho mọi người biết xem nó có gì đặc biệt mà nhờ nó dân Do Thái họ tinh hoa thế cơ chứ .

ngandym

Đi bộ
Nếu cụ đã từng đọc và hiểu về kinh Do Thái cụ có thể tóm tắt cái cốt lõi của nó đưa lên đây cho mọi người biết xem nó có gì đặc biệt mà nhờ nó dân Do Thái họ tinh hoa thế cơ chứ .
Ước gì mình biết được kinh do thái nó viết cái gì, chả qua đọc được ngta viết thế thì mình cũng tiếp thu thế.
Nhưng theo những gì mình đã từng đọc được thì trong cuốn kinh đó cái gì cũng được ghi lại, mình tưởng tượng giống một cuốn nhật kí ý. Từ việc ăn uống như thế nào cho khoa học, rồi đến việc làm sao sinh ra được một đứa con thông minh rồi cách người ta có thể làm giàu... một điều hay là người do thái họ luôn luôn tranh luận về những vấn đề viết trong cuốn kinh thánh, và rồi người ta vận dụng phát triển nó...
Kiến thức mình có hạn, hy vọng cụ nào biết rõ hơn thì chỉ giáo tiếp ạ. Mình cũng đang hóng tiếp đây ạ

tungnt145

Xe hơi
mới 2 ngày đã được 18 trang, em oánh dấu tối về đọc

vancy83

Xe tải
Cảm ơn cụ Ngao5 , em đã đọc được một trong những bài hay nhất từ trước tới giờ. Đọc xong mới hiểu những tin mình xem từ trước đến giờ một chiều đến thế nào.

thuanthien

Xe tải
Những bài của ngao5

Thế giới 100 năm trước đây (HD)
Những phát minh và sáng chế
Đổi phi công Powers (U2) lấy Đại tá tình báo Abel
10-1962 - khủng hoảng tên lửa ở Cuba
22-11-1963 - vụ ám sát Tổng thống Kennedy (tư liệu ảnh)
Jackie Kennedy tái giá với tỷ phú Onasis - Liên Xô "chiếm" hạm đội tàu chở dầu
20-7-1969 – bước chân đầu tiên của nhân loại trên Mặt Trăng – chuyến bay APOLLO 11

12-4-1961 – Yuri Gagarin bay vào không gian
Bài học Israel
Trại tập trung trong Thế chiến 2
Những sự kiện có thể một số cụ chưa biết (tư liệu)
Ngô Đình Diệm với những sự kiện chính biến
Hậu đảo chính Ngô Đình Diệm 11-1963
Philip Jones Griffiths với hình ảnh chiến tranh Việt Nam
Hitler tự tử - Đồng Minh chiến thắng
WW2 (1) trước ngưỡng cửa chiến tranh
Điện Biên Phủ - Hội nghị Geneve
Việt Nam từ xưa đến nay (1)
Việt Nam từ xưa đến nay (2)

Em lấy tít này dựa vào cuốn “Bài học Israel” của cụ Nguyễn Hiến Lê, xuất bản hơn 40 trước đây

Cụ nào cần biết sâu hơn, vào đây
http://vnthuquan.org/(S(4geatd4554a2q555ts1s1a55))/truyen/truyen.aspx?tid=2qtqv3m3237nvnnn4nmn2n31n343tq83a3q3m3237nvn&AspxAutoDetectCookieSupport=1

Với em, cuốn sách này mở mang kiến thức cho em rất nhiều, và thấy mình cần phải học hỏi thêm dân tộc này

Trong thớt này em sử dụng những tư liệu sử học của tác giả, và mô tả bằng hình ảnh những gì xảy ra thời đó
Lưu ý: đây không phải là luận văn, chỉ là minh hoạ một cuốn sách cụ của cụ Nguyễn Hiến Lê
Cháu chưa đọc thớt của cụ , nhưng liên quan đến israel là em vào , bản thân cũng may mắn được đọc một số tài liệu , sách báo ... về đất nước này và đặc biệt là dân do thái ... thấy rất ngưỡng mộ , rất tài năng ,năng động, thực tế , thực dụng , từ cái tính cách nhỏ nhất , việc bé nhất đến những cái tầm vĩ mô quốc gia , quốc tế ...
Chẳng dám có so sánh gì nhưng vẫn có chút tiếc nuối cho dân tộc , đất nước mình . Cám ơn cụ chủ đã cung cấp thêm những tài liệu mà cháu nghĩ là rất hay , rất bổ ích

Trà_Đá

Xe hơi
đọc 1 mạch 3 hôm nay thớt này ,

cứ về isarel là có 1 cái gì đó rất thu hút , rất cuốn hút , trc có CCCĐ của cụ TungNguyenMD e cũng rất ghiền

tks cụ rất nhiều

Bastion.P

Xe container
E xin đính chính 1 chút. Thời đi đày ở Babilon, đến khi được trở về thì chỉ có 2/12 chi tộc quay trở về, 10 chi tộc ko quay vềlà 10 chi tộc của vương quốc Ixraen phía Bắc, được gọi là các chi tộc bị thất lạc.

Post này của cụ chủ là về việc 2 chi tộc này lại 1 lần nữa tan tác.

Từ đó dân tộc Do Thái mất quốc gia và phiêu bạt khắp thế giới.
Khi đế quốc La Mã sụp đổ, Palestine dần dần nội thuộc Byzance, Damas và Thổ Nhĩ Kỳ.
Nhưng đạo Do Thái thì vẫn còn.
Nhờ giữ được tôn giáo mà dân tộc Do Thái lang thang non ngàn năm nay, mất ngôn ngữ, gần mất hẳn huyết thống vì pha trộn với đủ các giống người trong bao nhiêu thế hệ, mà vẫn giữ được một tinh thần riêng, vẫn được liên lạc với nhau, cùng hoài bão một mộng chung, mộng trở về Thánh địa để gây dựng lại tổ quốc. Dù gặp nhau ở chân trời góc bể nào, khi chia tay họ cũng chúc nhau: “Sang năm về Jerusalem”.
Họ tin rằng Israel là đất Jahvé (Chúa Trời) đã hứa cho họ, và thế nào cũng có ngày họ trở về đó.
Họ là đứa con cưng của Jahvé thì không khi nào Jahvé bỏ họ.