[Funland] Bài học nhớ đời - hãy sang tên ngay khi mua xe, bất kể có quen biết hay không!

casanova0611

Xe tải
Cuối năm 2010 em có mua hộ ông bố nuôi một chiếc Spark Van từ một "ông anh". Nghĩ "ông anh" cũng là chỗ quen biết nên em chưa làm sang tên vội, kệ. Sang đến năm 2011 đổi biển 5 số, nếu xe đổi biển thì phải mang biển 29D ---> nhìn từ xa đã biết là xe bán tải rồi, các anh xxx rất hay vặn vẹo làm tiền. Vậy nên em càng ỉ y chỗ "người quen" nên cứ thế cho ông bố nuôi đi, cho đến tận bây giờ.

Nghị định mới xiết xe chính chủ, bây giờ e mới đành phải đi làm thủ tục. Xe tên công ty "Ông anh" và "ông anh" bắt phải chịu 10% VAT.
May là xe cỏ nên hóa đơn xuất có 50tr, em phải chịu có 5tr thôi. Chứ xe không cỏ, thì em chắc méo mồm.

Điều đáng nói là bây giờ "ông anh" nói kiểu rất bề trên, ban ơn. Là: anh tưởng vợ chồng em mua để đi chứ mua hộ thì anh chả bán, anh bán xe cho em lúc đó là quá rẻ...

Thực chất, em mua xe đấy lúc đã đi được 1 năm, hình thức xước xác và chưa lắp thêm bất cứ cái gì. Giá xe lúc đó là 190tr, đăng ký tên cty được khấu trừ thuế 10% là còn 171tr, bán cho e 150tr + 5tr VAT em phải chịu là 155tr.

Trong khi thời điểm 2010 đó em đi xem vài cái xe Spark Van cũng như mới, đi dưới 1 năm lắp thêm 1 đống đồ chơi, lazang cũng chỉ 160tr mà còn là tên tư nhân.

Tự nhìn lại câu chuyện thì thấy mình thật là ngu, nhưng cũng hơi ấm ức. Vác lên đây mong đừng bác nào giống như em!

seadogs

Xe tăng
Em thấy bài học của cụ ở đây là không mua của "họ hàng" thì đúng hơn

Can Khuong

Xe tải
Cái này chỉ là sự cố nhỏ thôi, thỉnh thoảng mới gặp một ông anh kiểu vậy!

Xecutkit2008

Xe điện
Sao bác không mua kẹo câo su con vẹt nhét vào mồm ông anh đấy.>:)

Hùng Bu

Xe tải
Ko nên tin bố con thằng nào cụ nhé! Càng anh em kinh tế càng phải sòng phẳng thì mới sống lâu dài vs nhau được! :)

ThangPV.HR

[Tịch thu bằng lái]
Website
vanphongsach.com
Ông anh xử lý thế là chuẩn rồi, lấy 10% VAT là quá bèo bọt, vấn đề là cụ không hiểu về thuế. Cái 5 triệu VAT chắc là cụ giờ mới nghĩ ra, lúc đó chắc là không.
Nên cảm ơn ông ấy hơn là lập 1 topic thiếu hiểu biết thế này!

Chỉnh sửa cuối:

benq

Xe điện
Kể ra ông anh bán cũng rẻ :D.

tuanzs

Xe container
Tốt nhất là không nên mua xe của người quen và cũng không nên bán xe cho người quen, mệt lắm. Tốt chả sao nhưng có vài ông bơm đểu vào là có chuyện ngay.
Ông bạn cùng công ty em để lại cho ông anh rể con xế KIA, con xe này mua mới tinh về chạy được 1 năm thì chuyển cho ông kia, xe chưa va chạm, đâm dụng vào đâu, ông này chạy được nửa năm rồi có hôm hắn đi với đám bạn bị bơm là con xe này đểu, yếu, đi ồn... chắc là đâm nhau rồi. Ông rể cũng thuộc loại nóng tính thế là về đòi trả. Hãi

202

Xe container
Cũng tại không hiểu biết thôi. Xe cty phải xuất hóa đơn. Chắc ông ăng không giải thích rõ tư đầu .

casanova0611

Xe tải
Ông anh xử lý thế là chuẩn rồi, lấy 10% VAT là quá bèo bọt, vấn đề là cụ không hiểu về thuế. Cái 5 triệu VAT chắc là cụ giờ mới nghĩ ra, lúc đó chắc là không.
Nên cảm ơn ông ấy hơn là lập 1 topic thiếu hiểu biết thế này!
Bác nói như c.ứt ý, có thằng dog nào bán hàng tính VAT được hơn 10% không? Em đếu hiểu biết thì cũng đã tự nhận. Lúc đó mà lòi ra 5tr nữa là thành 155tr thời điểm đó chả rẻ tý nào cho 1 cái xe Van tên cty, em đã đếu mua.
Lập topic này vì có đầy người chủ quan mua xe cũ tên cty thương lượng xong mới ớ ra là còn 10% VAT nữa.

Kể ra ông anh bán cũng rẻ :D.
Thời điểm đó em xem vài xe đã lắp khá nhiều đồ (DVD, ghế sau, lazang đúc), tên tư nhân và chỉ có 160tr thôi bác ạ. E tưởng 150tr thì mới chon xe đấy chứ rẻ hơn có 5tr e mua xe tên tư nhân còn sướng hơn.

Xuất hoá đơn thì trả VAT là đúng roài còn rì cụ chủ?
Chắc cụ không thích thái độ thôi.
Cũng tại không hiểu biết thôi. Xe cty phải xuất hóa đơn. Chắc ông ăng không giải thích rõ tư đầu .

Quả thật lúc đó e gà quá, nhưng theo tư duy tiêu dùng thông thường các bác đi vào siêu thị mua hàng người ta xuất hóa đơn cho các bác và bắt các bác chịu 10% nữa thì các bác có đồng ý không?

ltgbau

Xe tăng
À, sáng thấy cụ kêu trên fb thì ra là vụ này, chia bực với cụ :D

thuocdoc

Xe máy
casanova0611 nói:
Bác nói như c.ứt ý, có thằng dog nào bán hàng tính VAT được hơn 10% không? Em đếu hiểu biết thì cũng đã tự nhận. Lúc đó mà lòi ra 5tr nữa là thành 155tr thời điểm đó chả rẻ tý nào cho 1 cái xe Van tên cty, em đã đếu mua.
Lập topic này vì có đầy người chủ quan mua xe cũ tên cty thương lượng xong mới ớ ra là còn 10% VAT nữa.

Thời điểm đó em xem vài xe đã lắp khá nhiều đồ (DVD, ghế sau, lazang đúc), tên tư nhân và chỉ có 160tr thôi bác ạ. E tưởng 150tr thì mới chon xe đấy chứ rẻ hơn có 5tr e mua xe tên tư nhân còn sướng hơn.

Quả thật lúc đó e gà quá, nhưng theo tư duy tiêu dùng thông thường các bác đi vào siêu thị mua hàng người ta xuất hóa đơn cho các bác và bắt các bác chịu 10% nữa thì các bác có đồng ý không?
Cụ nên tìm hiểu thêm về thuế VAT đi. Tất cả các hàng hóa có hóa đơn VAT thì giá cụ phải trả cho người bán đã gồm VAT rồi đấy.

Hoa Anh Túc

[Tịch thu bằng lái]
cái này là do Cụ k làm việc rõ ràng ngay từ đầu thôi nên mới bị vậy, Cụ vẫn còn may chán vì mua tên Cty vô trách nhiệm k kỳ hạn mà nó giải tán mất rồi thì còn k có hóa đơn mà viết ấy chứ. bỏ qua đi Cụ chuyện bt thôi

Chỉnh sửa cuối:

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Cụ trách họ 1 thì nên trách mình 2.

casanova0611

Xe tải
Cụ nên tìm hiểu thêm về thuế VAT đi. Tất cả các hàng hóa có hóa đơn VAT thì giá cụ phải trả cho người bán đã gồm VAT rồi đấy.
Thuế VAT, hay thuế giá trị gia tăng, hay thuế 10% đúng là lý thuyết là người mua chịu, nhưng dần dần trong đời sống hàng ngày, tất cả các mặt hàng mình mua hay định mua, người tiêu dùng đều quan tâm đến khoản tiền cuối cùng mình chi ra mà... nói đắt rẻ thì cũng phải tính đến khoản tiền thực mình bỏ ra.

Trở lại câu chuyện của em, như vậy giá xe em mua thời điểm đó là không rẻ. Vậy mà vẫn chịu những lời nói như được ban ơn, vì đã được mua xe với giá "vừa bán vừa cho"

Chỉ là một bài học nhỏ, có nhiều bác đã biết, nhưng em nghĩ nhiều bác cũng chưa biết. Đưa lên để nhiều bác chưa biết có chút kinh nghiệm khi mua xe cũ từ cty để còn deal giá.

+Xe họ mua đk tên cty thì họ sẽ được khấu trừ 10% cái thuế VAT vào chi phí hoạt động của cty. Một chiếc xe oto sẽ gánh khá nhiều chi phí hoạt động cho cty, nên đk tên cty rất có lợi. Và như vậy thì xe đk tên cty bán ra sẽ luôn phải rẻ hơn xe tên tư nhân.

+Mua xe tên cty sẽ phải deal giá bán, giá xuất hóa đơn, phí VAT xuất hóa đơn ai chịu?

Chúc các bác chưa biết có thể mua được chiếc xe của mình một cách suôn sẻ.

Chỉnh sửa cuối:

Emesco

Xe điện
Vat ấy ông anh thu để nộp cho thuế, chứ ông ấy có nuốt đâu
Xử vậy là chuẩn

Emesco

Xe điện
Thế nên khi mua xe CTy luôn phải hỏi Hóa đơn xuất thế nào
Xe Cty xuất hóa đơn giá khác, để vậy đi giá khác, xuất đúng đủ giá lại càng khác
Lệ VN nó thế, đừng đưa luật quốc tế ra tranh luận là giá đã gồm VAT hay chưa
Các cụ mua cái xe nhập muốn viết đủ hóa đơn thì giá rõ phải cao

kienkid

Xe container
Cứ sang tên đổi chủ cho ăn chắc. Mất lòng trước được lòng sau.[-(