[Funland] Bài học rút ra khi mua bát đĩa Minh Long

habui8x

Xe hơi
Nhà sạch thì mát, bát sạch ngon cơm. Nhà em thì có rất nhiều bát đĩa, hàng CK, Minh Long cũ - được tặng, hàng TQ .... đủ loại. Em thích đổi gió bộ xịn xịn dùng hàng ngày nên trước Tết em có lựa 1 bộ bát đĩa Minh Long để cả nhà dùng Tết.

Hôm đó đi mua bát đĩa, em dẫn gấu theo và để gấu chọn.
Cuối cùng em chốt bộ Minh Long ở phân khúc tầm trung: hoa lá cành, có viền vàng xung quanh, hóa đơn tầm 3,5tr. Gấu nhà em nhặt lẻ, 10 bát + đĩa to nhỏ, bát tô .... cho gia đình 5 người lớn, 2 trẻ con.
Em tính đống bát đĩa này chỉ dành cho gia đình mình ăn hàng ngày - xác định khách đến thì lôi bát cũ ra.
Đem ra bổ sung vì bát mới không đủ dùng với số lượng 3 mâm trở lên, mâm người lớn/ vip dùng bát mới, mâm trẻ con thì dùng bát cũ ...kiểu kiểu vậy chứ nếu mua full đồng bộ chắc phải tầm 10 triệu cho 4-5 mâm.

Đúng là mua bất kể cái gì mà không nghiên cứu cũng có vấn đề.
Bộ bát đĩa ở trên cũng vậy. Ngoài ưu điểm thương hiệu lớn và đẹp ra thì sau một thời gian sử dung em thấy có một số nhược điểm sau:
  • To và nặng.
  • Thiết kế không tốt, khi cầm khá khó chịu. Nếu rửa bát phải cẩn thận (nặng + khó cần + trơn khi rửa bát nên dễ bị rơi - em làm vỡ 1 cái rồi)
Có thể ở ngoài cửa hàng các cụ không cảm nhận rõ các nhược điểm trên. Nhưng khi về nhà dùng thực tế: xới cơm, rửa bát ... mới cảm nhận rõ được. Em đánh giá 2 nhược điểm này theo quan điểm cá nhân, có thể có cụ tay to hơn cầm lại thấy bình thường.
  • Viền vàng kim loại xung quanh miệng bát đĩa rất đẹp nhưng nhược điểm là không cho vào lò vi sóng được, khá bất tiện, phải dùng thêm cả đĩa + bát khác trong tủ bếp. Khi mua nhân viên cũng có nói nhưng phải dùng mới thấy bất tiện thế nào.
  • Viền vàng này em mới dùng từ tết đến giờ mà có 1 số vị trí bị tróc - dù nhà em không cho vào lò vi sóng bao giờ.
  • Viền vàng này cũng không cho vào máy rửa bát được - em đã hỏi lại nhân viên.
Bài học em rút ra:
  1. Mua cái gì cũng phải tự tay mình chọn, phải cân nhắc và thật kỹ tính - nhắc lại lần nữa là phải thật kỹ tính :D
  2. Nếu không cầu kì thì làm bộ trắng tinh cho lành, lò vi sóng/ máy rửa bát bỏ thoải mái. Cá nhân em vẫn thích hoa hòe hoa sói.
  3. Những đồ dùng lâu dài thế này đừng tiếc tiền mua bộ xịn. Tết năm nay em sẽ mua bộ Minh Long 6-7tr: khắc phục được tất cả nhược điểm ở trên (em đã ngắm được 1 bộ). Tưởng là nhiều nhưng thật ra là quá rẻ vì dùng đến 5-10 năm trở lên.
Không biết ở VN có thương hiệu nào cùng phân khúc với Minh Long (hoặc ở phân khúc cao hơn) không các cụ nhỉ?

Em cập nhật ảnh hình ảnh:
Bộ em đang dùng đây ạ, mới dùng mấy tháng mà viền vàng trên bát bong tróc khá nhiều. Nhà em chỉ rửa bằng tay, không cho vào lò vi sóng bao giờ:

Cái bát to cũng bị, đĩa thì ít hơn nên em không chụp.

Cái đít bát của Minh Long thiết kế kiểu này cầm rất ...không thông minh.
Bát to nặng, đít bát cầm kiểu này rất trơn và dẫn nhiệt.

Đít bát của dòng cao cấp thiết kế tốt hơn nhiều
(Ảnh em mới chụp tại ML hôm nay để xem lại tên bộ em thích - trong nội thành cũng có chỗ bán)

Chốt hạ:
- 1 là mua dòng trắng tinh. Mà trắng tinh của ML chỉ có duy nhất 1 loại, đít bát tương tự cái đít bát bộ em đang dùng, cầm không thích. Nếu ML có bộ trắng tinh mà đít bát thiết kể ổn hơn em sẽ tính mua vài mâm trắng tinh.

- 2 là đổi gió hoa hòe hoa sói thì mua bộ tầm cao - không viền kim loại. Ko mua dòng tầm trung. Em kết bộ ML Lạc Hồng, giá chắc tầm 6-7tr - chắc em sẽ nhặt thêm cho đủ 2 mâm thì tầm 8-9tr.

Chỉnh sửa cuối:

vumanhkien

Xe buýt
Nhà sạch thì mát, bát sạch ngon cơm. Vì vậy trước Tết em có lựa 1 bộ bát đĩa Minh Long để cả nhà dùng Tết.
Cuối cùng em chốt bộ Minh Long ở phân khúc tầm trung, hóa đơn tầm 3,5tr (gấu nhà em nhặt lẻ, 10 bát + đĩa to nhỏ, bát tô .... cho gia đình 5 người lớn, 2 trẻ con.
Em tính đống bát đĩa này chỉ dành cho gia đình mình ăn hàng ngày - xác định khách đến thì lôi bát cũ ra.

Đúng là mua bất kể cái gì mà không nghiên cứu cũng có vấn đề, đem về dùng 1 thời gian lại thấy có vấn đề ...
Bộ bát đĩa ở trên cũng vậy. Ngoài ưu điểm thương hiệu lớn và đẹp ra thì có một số nhược điểm làm em không vừa ý:
  • To và nặng.
  • Thiết kế không tốt, khi cầm khá khó chịu. Nếu rửa bát phải cẩn thận (nặng + khó cần + trơn khi rửa bát nên dễ bị rơi - em làm vỡ 1 cái rồi)
  • Viền vàng kim loại xung quanh miệng bát đĩa rất đẹp nhưng nhược điểm là không cho vào lò vi sóng được, khá bất tiện, phải dùng thêm cả đĩa + bát khác trong tủ bếp. Khi mua nhân viên cũng có nói nhưng phải dùng mới thấy bất tiện thế nào.
  • Viền vàng này em mới dùng từ tết đến giờ mà có 1 số vị trí bị tróc - dù nhà em không cho vào lò vi sóng bao giờ.
  • Viền vàng này hình như cũng không cho vào máy rửa bát được (em không chắc lắm vì nhà chưa có máy rửa bát nên chưa hỏi kỹ nhân viên)
Bài học em rút ra:
  1. Mua cái gì cũng phải tự tay mình chọn, và phải cân nhắc thật kỹ và thật kỹ tính.
  2. Những đồ dùng lâu dài thế này đừng tiếc tiền mua bộ xịn. Tết năm nay em sẽ mua bộ Minh Long 6-7tr: khắc phục được tất cả nhược điểm ở trên (em đã ngắm được 1 bộ). Tưởng là nhiều nhưng thật ra là quá rẻ vì dùng đến 5-10 năm trở lên.
Không biết ở VN có thương hiệu nào cùng phân khúc với Minh Long (hoặc ở phân khúc cao hơn) không các cụ nhỉ?
Tính năng và công năng của từng sản phẩm nhà sản xuất đã khuyến cáo rồi. Do cụ chưa nghiên cứu kỹ nhu cầu khi mua thôi. Với lại ai lại làm kiểu nhà ăn một bộ riêng, khách đến ăn một bộ riêng thì em chịu luôn rồi đấy. :D

Phao Binh

Xe hơi
Thế chốt lại là nên mua phân cấp trên 5 triệu của ML rồi

oishivn

Xe điện
Cụ review thì ít ra cũng phải có ảnh chứ, lại chụp ảnh bằng mồm ồi :-w:-w

lamdungx

Xe buýt
Nhà em cũng dùng ML, được cái sạch, bóng dùng lâu không bị ố màu như bát của hãng khác, dở một cái là nếu mạnh tay mà sứt cái viền thì như ghẻ lở.

thanhgamo

Xe container
Minh Long này hình như có phân khúc siêu cao cấp tên là Tố Béo chất lượng tuyệt vời phải không nhỉ? :D

habui8x

Xe hơi
Tính năng và công năng của từng sản phẩm nhà sản xuất đã khuyến cáo rồi. Do cụ chưa nghiên cứu kỹ nhu cầu khi mua thôi. Với lại ai lại làm kiểu nhà ăn một bộ riêng, khách đến ăn một bộ riêng thì em chịu luôn rồi đấy. :D
Cái bộ em chọn nếu mua đủ cho cả khách (2 mâm - 12 người) chắc phải tầm 5-6 triệu.
Nếu chọn bộ em dự kiến mua cuối năm thì phải tầm trên dưới 10 củ đấy cụ ạ.

Minh Long thì chắc chắn là tốt rồi nhưng PR hơi thô.
Cụ thấy ai PR mà toàn nêu nhược điểm như em không :))

Cụ review thì ít ra cũng phải có ảnh chứ, lại chụp ảnh bằng mồm ồi :-w:-w
Tối về em chụp cho các cụ xem nhé.

hbu082

Xe container
:D sau cụ ấy mua bộ 5tr 7tr, xác định dùng 10 năm, nhưng chắc cũng chỉ nhà ăn :)), khách đến chắc mang bát của bát tràng ra ăn cho chắc cú, không nhỡ khách làm vỡ cái thì chết.

fusionvie

Xe điện
Ý cụ là bộ bát đĩa ML 3.5 triệu không tốt bằng bộ 6-7 triệu phỏng? Liệu sang năm lại có thớt nên mua bộ 9-10 triệu vì bộ 6-7 triệu vẫn còn một số nhược điểm không?

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com

Thd

[Tịch thu bằng lái]
Nhà sạch thì mát, bát sạch ngon cơm. Vì vậy trước Tết em có lựa 1 bộ bát đĩa Minh Long để cả nhà dùng Tết.
Cuối cùng em chốt bộ Minh Long ở phân khúc tầm trung, hóa đơn tầm 3,5tr (gấu nhà em nhặt lẻ, 10 bát + đĩa to nhỏ, bát tô .... cho gia đình 5 người lớn, 2 trẻ con.

Đúng là mua bất kể cái gì mà không nghiên cứu cũng có vấn đề, đem về dùng 1 thời gian lại thấy có vấn đề ...
Bộ bát đĩa ở trên cũng vậy. Ngoài ưu điểm thương hiệu lớn và đẹp ra thì có một số nhược điểm làm em không vừa ý:
  • To và nặng.
  • Viền vàng này hình như cũng không cho vào máy rửa bát được (em không chắc lắm vì nhà chưa có máy rửa bát nên chưa hỏi kỹ nhân viên)
Bài học em rút ra:
  1. Mua cái gì cũng phải tự tay mình chọn, và phải cân nhắc thật kỹ và thật kỹ tính.
  2. Những đồ dùng lâu dài thế này đừng tiếc tiền mua bộ xịn. Tết năm nay em sẽ mua bộ Minh Long 6-7tr: khắc phục được tất cả nhược điểm ở trên (em đã ngắm được 1 bộ). Tưởng là nhiều nhưng thật ra là quá rẻ vì dùng đến 5-10 năm trở lên.

PS: Em thêm ít thông tin không các cụ lại bảo em bán ML cạnh tranh với mấy cụ trên này thì chết :))
- Bộ ML em đang bồ kết gần như không bán tại các cửa hàng ML trên HN các cụ nhé, phải ra tận cửa hàng chính ở Long Biên mới có ạ.
- Tối về em cập nhật ảnh hình ảnh bộ ML em đang sử dụng.
Em toàn mua bên Bát Tràng.

TONGIA

Xe lừa
Nghề chơi nào cũng lắm công phu cụ ạ.
Loằng ngoằng, mệt mỏi và tốn kém lắm.

Mà nhiều lúc muốn vứt cml cho nhẹ

Nhưng Quý với Tiện nó khác nhau có mỗi tý đó.

Cũng là nhạc

Có thằng tắm rửa sạch, pha trà ngon, nhồi tẩu thuốc thơm...

Còn muốn TIỆN thì lại quay về với tiện.

habui8x

Xe hơi
Cụ bán hàng ML phỏng :D
Không cụ nhé, cụ thấy ai bán hàng mà lại toàn nêu nhược điểm của phân khúc tầm trung sản phẩm (được phần lớn khách hàng lựa chọn) như em không? Bộ của em yêu thích thậm chí còn không bán tại hầu hết cửa hàng ML, em cũng ko nêu tên bộ đó.

Hơi thô cụ chủ nhể.
Minh Long thì ổn rồi.
Em chả thấy ổn tí nào, chỉ ổn ở phân khúc cao. <3tr em chả ưng bộ nào

Ý cụ là bộ bát đĩa ML 3.5 triệu không tốt bằng bộ 6-7 triệu phỏng? Liệu sang năm lại có thớt nên mua bộ 9-10 triệu vì bộ 6-7 triệu vẫn còn một số nhược điểm không?
Đúng rồi ạ.
Bộ em chọn gần như cao cấp nhất của ML rồi, em đã hỏi rất kĩ, sờ soạn các kiểu .... và rất ưng