Bài học xương máu của hàng loạt cán bộ, nhân viên ngân hàng trong vụ án Hà Văn Thắm

Duc Hoang Minh

Xe tăng
Website
www.baca-bank.vn

MrHip1990

Xe tải
Nếu thẩm định đc nthe r thì vẫn làm chứ cụ, có sai nhưng thực tế KH vẫn trả nợ được NH, chỉ thiếu chứng minh thôi thì k quá quan ngại, sai nhưng cái sai đấy không a/h nhiều đến NH thì vẫn chấp nhận được. Tín dụng là kinh doanh chữ tín đúng chứ cụ
Đúng ạ. Làm tín dụng là kinh doanh chữ Tín. Ngược lại khách hàng cũng phải Tín
Có nhưng khách hàng 10/10 cho vay xong k quản lý được sau vay => cũng tèo

Duc Hoang Minh

Xe tăng
Website
www.baca-bank.vn
Đúng ạ. Làm tín dụng là kinh doanh chữ Tín. Ngược lại khách hàng cũng phải Tín
Có nhưng khách hàng 10/10 cho vay xong k quản lý được sau vay => cũng tèo
Chuẩn r cụ, hầu hết ae CV hầu như kbg ktra sau vay ạ

AlexDo

Xe điện
Website
www.facebook.com
bây giờ có nh nào mà ko thỏa thuận lãi suất, vđ là nhiêu thôi. Đen phải chịu

JAPANSHOP.THT

Xe đạp
Cái này chuẩn ra là phải xem mấy ông ra cái chính sách đó. Cái chính sách làm các ngân hàng phải đi đêm, tăng rủi ro.

Ferrari horse

[Tịch thu bằng lái]
Ai mới vào nghề cũng bỡ ngỡ mà cụ, làm 1 thời gian va vấp sẽ kinh nghiệm thôi cụ, chẳng qua nhiều cụ lạm dụng biến tướng tín dụng thôi chứ thực ra nghề tín dụng rất hay, hiểu biết thêm được nhiều nghành nghề khác nhau. Quan trọng là ở đạo đức nghề nghiệp cụ ạ
Cụ giải thích cái đạo đức đó xem? Làm thằng nhân viên trong thời buổi gạo châu củi quế khi lãnh đạo nó yêu cầu liệu có dám bật lại không? Họ là nhân viên phải thực hiện theo chỉ đạo, thằng nào chỉ đạo sai thằng đó chịu trách nhiệm. Không khởi tố đám nhân viên đó là đúng!

Bonbon bin bin

Xe máy
Với kinh nghiệm non nớt của em thì em nghĩ là tín dụng là nghề khá bạc, không làm không kí nếu không hiểu không biết. Cùng lắm là thất nghiệp :)
Tín dụng bạc đã đành, đây toàn là huy động vốn mà bác, ối em thanh toán viên cũng tèo đấy hic hic

ping80

Xe hơi
Thời đấy mềnh đi gửi TK một số Bank cũng được lại quả tí ti mang về, giờ có phải mang nộp lại không các cụ?

Bonbon bin bin

Xe máy
Đen thôi, làm quân khổ bác nhỉ? Bác tèo đến mức nào ạ?
à không e không làm TT viên nhưng ý em là trong vụ này ối nhân viên của Oceanbank phải khắc phục hậu quả cả trăm triệu thì mới thoát truy cứu đấy ạ! khổ quả chả được đồng nào lại p bỏ tiền nhà ra đền, bạc quá là bạc

à không e không làm TT viên nhưng ý em là trong vụ này ối nhân viên của Oceanbank phải khắc phục hậu quả cả trăm triệu thì mới thoát truy cứu đấy ạ! khổ quả chả được đồng nào lại p bỏ tiền nhà ra đền, bạc quá là bạc
Phải trong chăn cơ mới biết được thế nào :))

congduc1992

Xe hơi
Với kinh nghiệm non nớt của em thì em nghĩ là tín dụng là nghề khá bạc, không làm không kí nếu không hiểu không biết. Cùng lắm là thất nghiệp :)
Với kinh nghiệm non nớt của em thì em nghĩ bài này ko liên quan lắm đến tín dụng @@

new_member

Xe buýt
Đúng quy trình vẫn rủi ro ạ. Đúng quy trình tại thời điểm cho vay. Vay xong còn bước " kiểm tra sau cho vay" e nghĩ 10 cụ tín dụng thì cả 10 k bao giờ kiểm soát hết được khách hàng sau khi cho vay.
Cụ phán chuẩn

MustangS

Xe hơi
E đồng ý tín dụng rất hay, nhưng đạo đức nghề nghiệp thì không đúng, e vd: Cụ có 1 khách hàng muốn vay vốn, tất cả đều ổn thỏa, nhưng chỉ 1 cái là nguồn thu chứng minh thiêu 10 triệu, cụ hỗ trợ không, khách hàng tốt, lại là người quen???. Lúc đó biết sai nhưng vẫn làm thì là gì ạ
Theo cá nhân em đã từng làm tín dung, làm rủi ro thì với khách hàng thiếu 10triệu nguồn thu thì không thể nàm đánh giá là khách hàng tất cả đều ổn được. Rủi ro tín dụng thì nhiều kể cả có làm đúng quy trình. Nhưng để hạn chế thì vân nên làm đúng. Nhưng chỉ ngặc cac cụ CVKD bị áp lực chỉ tiêu, áp lực cạch tranh, bây giờ thì chắc cũng bớt phế phẩm rồi... Nên có thể các cụ đôi khi vẫn cố gò khách theo quy trình. Nhưng theo cá nhân em với tín dụng không nên cho vay bằng mọi cách. Nguy hiểm...

Bonbon bin bin

Xe máy
Theo cá nhân em đã từng làm tín dung, làm rủi ro thì với khách hàng thiếu 10triệu nguồn thu thì không thể nàm đánh giá là khách hàng tất cả đều ổn được. Rủi ro tín dụng thì nhiều kể cả có làm đúng quy trình. Nhưng để hạn chế thì vân nên làm đúng. Nhưng chỉ ngặc cac cụ CVKD bị áp lực chỉ tiêu, áp lực cạch tranh, bây giờ thì chắc cũng bớt phế phẩm rồi... Nên có thể các cụ đôi khi vẫn cố gò khách theo quy trình. Nhưng theo cá nhân em với tín dụng không nên cho vay bằng mọi cách. Nguy hiểm...
Nhưng khổ nỗi, khách hàng đa phần là không chứng minh được thu nhập, nếu đúng quy trình thì ko thể cho vay nổi, nên nói chug làm tín dụng kiểu j cũng sai, quan trọng có gây hậu quả hay không thôi, tốt nhất làm tín dụng thì p chăm lễ bái vào hêhe, cô thương rồi cô độ cho qua:))

xemayman888

Xe hơi
{Salon Chợ xe}
Vụ này thật sự em mới chỉ hiểu bề nổi.

KenDC

Xe đạp
Đừng làm cái gì để C46 suốt ngày triệu lên như thằng bạn thân em bên Oceanbank là được các cụ ạ! :)
Thời buổi này không quách tỉnh là chết!

Sơn Xì

Xe hơi
Đây là một tai nạn nghề nghiệp. Thời đấy và cả bây giờ, hầu hết các ngân hàng đều làm như vậy.

Em là một người trong số đấy. Thực lòng, em không oán trách lãnh đạo. Em chỉ buồn khi phần lớn mọi người nghĩ bọn em sử dụng tiền đấy. Mặc dù, cơ quan điều tra đã xác định rõ bọn em không hề tư lợi.

Em cũng phải tạm đóng cả face của mình.

Đã làm thì phải chấp nhận thôi. Hy vọng qua vụ này, NHNN bỏ các quy định hành chính để điều hành, nhất là trần lãi suất... Các cụ đang làm ngân hàng thì cẩn thận không có lại trở thành bị cáo như em thì khổ cả gia đình.
Xin chia buồn đến cụ. Mong cụ sớm qua vụ này nhé.

Zin.zin

Xe đạp
56A Mạc Thái Tổ, KĐT Trung Hòa, Cầu Giấy, Hà Nội
Các cụ có thấy Hà Văn THẤM không? Em thấy đợt này Ngân Hàng nhiều vụ bóc phốt quá... THẤM THẦM THÂM. Kiểu này không biết nên làm cái gì nữa đây!

Các cán bộ ngân hàng Oceanbank mặc dù nhận thức được chủ trương chỉ đạo của Hội sở về việc chi lãi ngoài lãi suất huy động vốn cho khách hàng gửi tiền là trái với quy định của NHNN về trần lãi suất huy động vốn nhưng do Hội sở chỉ đạo nên phải thực hiện và chỉ đạo các nhân viên thực hiện việc chi trả lãi ngoài.
Thực hiện theo chủ trương, chỉ đạo của Hà Văn Thắm, Chủ tịch HĐQT và Nguyễn Minh Thu, Tổng giám đốc ngân hàng Đại dương (OceanBank), lãnh đạo các khối nghiệp vụ thuộc Hội sở ngân hàng, 34 bị can là Giám đốc các chi nhánh/Phòng giao dịch thuộc ngân hàng Đại dương trực tiếp hoặc/và phân công chỉ đạo các Phó giám đốc, nhân viên thực hiện nhận tiền do Hội sở Ngân hàng Đại dương chuyển về để chi trả lãi ngoài hợp đồng tiền gửi, sổ tiết kiệm cho các khách hàng gửi tiền tại Chi nhánh/Phòng giao dịch.

Các bị can này đều có chung hành vi: mặc dù nhận thức được chủ trương chỉ đạo của Hội sở về việc chi lãi ngoài lãi suất huy động vốn cho khách hàng gửi tiền là trái với quy định của NHNN về trần lãi suất huy động vốn nhưng do Hội sở chỉ đạo nên 34 giám đốc này phải thực hiện và chỉ đạo các nhân viên thực hiện việc chi trả nêu trên; các đối tượng này đều nhận thức được trách nhiệm liên đới của bản thân trong sự việc này, dẫn đến hậu quả thiệt hại cho ngân hàng.

Theo kết quả điều tra, xác minh tại Hội sở ngân hàng Oceanbank, trong khoảng thời gian từ năm 2010 đến ngày 31/11/2014, tổng số tiền OceanBank đã chi cho chủ trương này là hơn 1.576 tỷ đồng.

Cũng trong khoảng thời gian này, có 51.468 cá nhân và 392 tổ chức kinh tế gửi tiền tại ngân hàng Đại dương và nhận các khoản tiền chi lãi ngoài.

Tài liệu điều tra cho thấy, ngoài 34 bị can, còn có 227 cán bộ ngân hàng đã có chung hành vi tiếp nhận chủ trương chi trả lãi ngoài cho khách hàng gửi tiền. Trong đó, có 6 người là giám đốc phòng giao dịch có hành vi chi lãi ngoài trái quy định gây thiệt hại từ 300 triệu đồng đến dưới 1 tỷ đồng/cá nhân. Có 17 đối tượng là giám đốc phòng giao dịch có hành vi chi lãi ngoài trái quy định gây thiệt hại từ 100-300 triệu đồng/cá nhân. Có 204 Phó giám đốc, nhân viên các chi nhánh/Phòng giao dịch có hành vi chi trả lãi ngoài gây thiệt hại trên 100 triệu đồng trở lên/cá nhân.

Tuy nhiên, sau khi điều tra phân tích đánh giá về vai trò, vị trí thấy diện đối tượng này có số lượng lớn, những cá nhân này là cấp dưới thực hiện theo chỉ đạo từ các giám đốc chi nhánh không phải Hà Văn Thắm, Nguyễn Minh Thu hay lãnh đạo Hội sở; những sai phạm về chi lãi ngoài hợp đồng thì 34 người chịu trách nhiệm chính là Giám đốc các chi nhánh/Phòng giao dịch đã được khởi tố điều tra. Cơ quan điều tra cho rằng nếu khởi tố, xử lý hình sự hết 227 đối tượng nêu trên thì sẽ ảnh hưởng nghiêm trọng đến hệ thống của OceanBank trong giai đoạn tái cơ cấu.

Do vậy, Cơ quan Cảnh sát điều tra Bộ Công an và Viện KSND tối cao thống nhất không xem xét trách nhiệm hình sự của các đối tượng nêu trên mà yêu cầu xử lý nghiêm về mặt hành chính và liên đới bồi thường một phần thiệt hại.

Xem thêm
Về hành vi của 34 bị can nêu trên, kết luận điều tra cho biết hậu quả thiệt hại tại từng chi nhánh/Phòng giao dịch là hậu quả của việc triển khai thực hiện chỉ đạo của lãnh đạo và các khối nghiệp vụ thuộc Hội sở ngân hàng Đại dương. Quá trình điều tra các bị can thành khẩn khai nhận, tích cực hợp tác với Cơ quan điều tra thu thập tài liệu, số liệu. Các bị can này trong quá trình thực hiện hành vi vi phạm pháp luật là thực hiện theo sự chỉ đạo, không được hưởng lợi trực tiếp về việc chi tiền trái quy định này, các bị can đều là người làm công, có nhân thân tốt nên cần được phân hóa, xem xét giảm nhẹ trách nhiệm hình sự.

Mặc dù không được hưởng lợi nhưng một số bị can đã có thái độ tích cực tự mình hoặc cùng với khách hàng tự nguyện nộp tiền vào tài khoản tạm giữ của Cơ quan cảnh sát điều tra Bộ Công an để khắc phục toàn bộ hoặc 1 phần hậu quả; một số bị can bản thân hoặc bố mẹ, gia đình có nhiều cống hiến nên tùy mức độ cần được xem xét giảm nhẹ trách nhiệm hình sự, nhất là những người đã nộp tiền để khắc phục toàn bộ hậu quả thiệt hại.
Mai Ngọc
Theo Trí Thức Trẻ
Vấn đề là: 1/ tại thời điểm đó rất nhiều ngân hàng chi lãi ngoài. 2/ mặc dù chi lãi ngoài nhưng toàn bộ kinh doanh đều có lãi => không thất thoát (hay là lỗ)?! (1) & (2) => tại sao chỉ có Ocean bank bị tuýt còi?! Tại sao chỉ có HTV bị hỏi thăm?! Cái đó các cụ các mợ hiểu hơn ai hết chứ?!
P/s: rất cảm thông các bác, các chú, các anh chị em làm Ocean/