[Funland] Bài tập dành cho các cụ bị đau lưng; đau thần kinh tọa; đau cổ, vai, gáy do Thoái hóa hay Thoát vị đĩa đệm

Xuân Bách

Xe buýt
Nói về đau lưng, đau thần kinh tọa, đau cổ vai gáy do thoái hóa hay thoát vị đĩa đệm thì có đặc tính là rất dễ bị đau lại dù có chữa bằng bất kỳ phương pháp nào. Để được hiệu quả lâu dài cần BN cần hiểu bệnh và tham gia vào quá trình tự chăm sóc và điều dưỡng bản thân mình. Hay nói cách khác là kiên trì tập luyện.

Tập luyện như thế nào cho đúng. các cụ có thể thấy trên mạng thi thoảng có những bài tập đơn lẻ, tuy nhiên theo kinh nghiệm của em thì để có hiệu quả thì các cụ cần có chương trình tập cho phù hợp. Hiện nay, căn cứ theo các tài liệu và kinh nghiệm cá nhân, em thấy có 4 chương trình dành cho 4 đối tượng như sau:

1. Chương trình dành cho BN đang bị đau cấp.
2. Chương trình cho BN bị đau lâu ngày.
3. Chương trình dành cho BN mới hết đau.
4. Chương trình danh cho BN đã hết đau lâu ngày, có thể đi đứng bình thường và gần như khỏi hẳn bệnh đau lưng.

Chương trình bao gồm một chuỗi các bài tập. Có một số động tác có vẻ dễ dàng nhưng có một số động tác đòi hỏi người tập phải cố gắng. Đặc biệt cái khó nữa là động lực để duy trì việc tập luyện hằng ngày.
Với mục đích như vậy nên e sẽ giới thiệu dần các bài tập. Hiện nay có rất nhiều phương pháp chữa cho đối tượng 1 và 2. Do vậy e sẽ giới thiệu cho đối tượng thứ 3 trước.

Em thấy trong diễn đàn có rất nhiều “cao nhân”, em rất mong nhận được sự trao đổi và góp ý của các cụ. Mong các cụ không nghĩ em “múa rìu qua mắt thợ”.

Xuân Bách

Xe buýt
Chương trình gồm 3 phần

* Để co giãn eo lưng: 6 động tác
* Để làm mạnh cơ bắp và gân vùng bụng: 3 động tác
* Để làm mạnh cơ bắp đùi, mông và chân: 4 động tác.

Sau khi các cụ thuần thục từng phần thì em sẽ chuyển dần sang phần tiếp theo

Xuân Bách

Xe buýt
Để làm mạnh cơ bắp và gân vùng bụng: 3 động tác

Xuân Bách

Xe buýt
Để làm mạnh cơ bắp đùi, mông và chân: 4 động tác.

Dan du an

Xe cút kít
Em nói thật là những ông kiên trì tập được những cái này đã không bị đau đâu ạ

thienbinh14_10

Xe tải
Cụ làm cái clip hướng dẫn chi tiết post lên sẽ dễ hình dung hơn. Em cũng thoát vị mấy năm nay, đu xà đơn buổi sáng là chính mà thấy cải thiện tương đối, nếu thêm bài tập của cụ nữa hi vọng sẽ ổn định hơn.

Xuân Bách

Xe buýt
Cụ làm cái clip hướng dẫn chi tiết post lên sẽ dễ hình dung hơn. Em cũng thoát vị mấy năm nay, đu xà đơn buổi sáng là chính mà thấy cải thiện tương đối, nếu thêm bài tập của cụ nữa hi vọng sẽ ổn định hơn.
Ở đây không đăng được video nên e sẽ đăng ảnh vậy. Mong rằng cụ tập ổn.

Xuân Bách

Xe buýt
Động tác 3:
Bắt chéo một bên gối:

Động tác bắt chéo một bên gối trông giống như cánh bướm độc, do đó, bạn cần phải duỗi thẳng eo lưng và ông một cách nhẹ nhàng.

Tư thế khởi động: nằm nghiêng về bên phải, duỗi thẳng đùi và chân phải, rồi có cánh tay để gối đầu lên. Bạn có thể Chống tay trái lên sàn ngay trước ngực để cho đỡ khỏi ngả người.

Thao tác:

1. Công đầu gối trái, rồi kéo đầu gối lên về phía bụng khiến chân trái ở gần đầu gối phải.
2. Ti ấn đầu gối trái qua khỏi chân phải, rồi đầy ấn xuống trạm đầu gối vào giường/ Sàn nhà.
3. Nâng đầu gối lên trái hướng về phía trần nhà, để bàn chân trái thì lên mặt trong của đầu gối phải.
4. trở về tư thế khởi động thao tác lại bằng chân phải

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Em nói thật là những ông kiên trì tập được những cái này đã không bị đau đâu ạ
Em thấy bài tập cũng dễ làm, nhưng mà lên giường mới tập thì .. khó cụ nhỉ :))

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Động tác 3:
Bắt chéo một bên gối:

Động tác bắt chéo một bên gối trông giống như cánh bướm độc, do đó, bạn cần phải duỗi thẳng eo lưng và ông một cách nhẹ nhàng.

Tư thế khởi động: nằm nghiêng về bên phải, duỗi thẳng đùi và chân phải, rồi có cánh tay để gối đầu lên. Bạn có thể Chống tay trái lên sàn ngay trước ngực để cho đỡ khỏi ngả người.

Thao tác:

1. Công đầu gối trái, rồi kéo đầu gối lên về phía bụng khiến chân trái ở gần đầu gối phải.
2. Ti ấn đầu gối trái qua khỏi chân phải, rồi đầy ấn xuống trạm đầu gối vào giường/ Sàn nhà.
3. Nâng đầu gối lên trái hướng về phía trần nhà, để bàn chân trái thì lên mặt trong của đầu gối phải.
4. trở về tư thế khởi động thao tác lại bằng chân phải
Cảm ơn bác đã chia sẻ

Xuân Bách

Xe buýt
Động tác 4.

Lắc vặn linh hoạt:

Tư thế khởi động: Đứng thẳng lưng (thẳng cột sống và cổ), mắt nhìn thẳng. Hai chân hơi dangj cách xa độ 20 cm tay buông thắng để cạnh hông.

thao tác: đưa thẳng hai tay lên trên trước mặt ngang với hai vai và hai lòng bàn tay úp vào nhau từ từ xoay nửa người trên từ bụng tới đầu về bên trái coos xoay tới khi không xoay được nữa mới thôi cứ duy trì tư thế này trong 10 giây ( Nếu thấy khó giữ được thăng bằng khi quay người bạn hãy dang rộng hai chân ra một chút)

trở về tư thế khởi động buông thõng hai tay và thư giãn trong vài giây lặp lại những động tác từ bước 1 tới bước 4 để quay Người về bên phải.