[Funland] Bài thơ "dở nhất nước " được trao giải trong cuộc thi thơ báo Văn nghệ

Anhduc73

Xe buýt
Nội dung nhân văn, lạ, độc. Nhưng không thể gọi cái thứ ấy là thơ!

thichduthu2011

Máy Bay
Đúng ra thơ phải để tự thẩm nhưng một số cụ thẩm mãi vẫn bảo nó không là thơ vì không ... vần nên em trích một đoạn cho dễ thấy :))

Cái đứa trộm gà ơi
Ta cầu mong cho ngươi
Nuôi được gà đầy đàn
Lứa này tiếp lứa khác
Có nhiều gà nhất bản
Có nhiều gà nhất mường!

giac_mo_4_banh

Xe buýt
Nếu các cụ xét tiêu chí thơ trên mức độ vần thì bài thơ này đúng là không chuẩn.
Chả phải "thất ngôn tứ tuyệt", "lục bát", ... như nhiều bài thơ chỉn chu khác.
Bài này theo cảm nhận cá nhân của mình, hay vì 1 sốlý do như sau:
- Nói về mức độ nhân văn: nhà bị mất trộm nhưng mẹ lại cầu cho kẻ trộm lợn gà đầy nhà,đẻ không phải đi ăn trộm nữa.
- Nói về mực độ bố cục: bài thơ không bị thừa, tác giả chỉ lấy gà, lợn ra để làm ví dụ về cách hành xử của bà mẹ trong các hoàn cảnh tương tự, không lan man lê thê nhồi nhét thêm trâu, bò vào.
- Và vì hành động của bà mẹ nhân văn quá, nên hệ quả là dù cô con gái nhan sắc bình thường, chả có gì nổi bật, nhưng vẫn có 4 nhà tới dạm hỏi. Có lẽ vì hành động của bà mẹ khiến họ nhìn thấy nét đẹp văn hóa của gia đình -> tin tưởng rằng cô con gái bà được thừa hưởng những giá trị đó.
- Bài thơ rất mộc, viết kiểu tự nhiên của người dân tộc. Cũng tứ thơ đấy, viết 1 cách vần điệu cầu kỳ quá không thể ra được cái chất tự nhiên như vậy được.
- Trong một xã hội mọi người đang chạy theo kim tiền, hoặc các tác phẩm văn hóa yêu đương nhảm nhí, bài thơ thể hiện một vấn đề (mất trộm/ ăn trộm) nhưng theo một cách cực kỳ văn minh (không chửi bới tục tĩu) và để lại cái kết có hậu.

Anhduc73

Xe buýt
Đúng ra thơ phải để tự thẩm nhưng một số cụ thẩm mãi vẫn bảo nó không là thơ vì không ... vần nên em trích một đoạn cho dễ thấy :))

Cái đứa trộm gà ơi
Ta cầu mong cho ngươi
Nuôi được gà đầy đàn
Lứa này tiếp lứa khác
Có nhiều gà nhất bản
Có nhiều gà nhất mường!
Vần không phải là tiêu chí duy nhất của thơ. Đặc trưng của thơ là: ngôn ngữ chọn lọc, giàu hình ảnh, giàu cảm xúc, các biện pháp tu từ...thì bài này không có. Ai nói gì mặc ai, với tôi bài này quyết không thể gọi là thơ.

thichduthu2011

Máy Bay
Vần không phải là tiêu chí duy nhất của thơ. Đặc trưng của thơ là: ngôn ngữ chọn lọc, giàu hình ảnh, giàu cảm xúc, các biện pháp tu từ...thì bài này không có. Ai nói gì mặc ai, với tôi bài này quyết không thể gọi là thơ.
Vần dễ thấy nhất còn cãi nhau ỏm tỏi ở đấy mà ... cao xa :))

hoviethung

Xe lăn

Cái đứa trộm gà ơi
Ta cầu mong cho ngươi
Nuôi được gà đầy đàn
Lứa này tiếp lứa khác
Có nhiều gà nhất bản
Có nhiều gà nhất mường!
Đúng là thơ thật nhưng bất giác mình liên tưởng tới câu chuyện:
Có người vợ thấy mình quá xấu nên đi thẩm mỹ viện với mong muốn làm cho chồng yêu thêm. Ai ngờ khi về nhà chồng đuổi ra khỏi nhà vì không nhận đó là vợ mình.
Cho nên tốt nhất là cứ thế nào hãy để thế. Khéo theo mọi người thành đẽo cày giữa đường mất?

Chỉnh sửa cuối:

Kurumasuki

Xe container
Thơ máy:

Cái đứa trộm trước gà ơi
Cầu mong ta chắc cho ngươi bàng hoàng
Nuôi được gà suốt đầy đàn
Lứa này tiếp lứa khác thoang thoảng lùi

Có nhiều gà nhất bản vui
Có nhiều gà nhất mường luồn tan hoang
Con nhà những lợn lần toan
Mẹ tôi chửi éo le gian nan hồi

Đứa nào trộm lợn nhà tôi
Thì hãy có lợn nhiều thôi thì nhìu
Núc ních đàn tiếp đàn hiu
Lứa tiếp lứa lắm không iu ngừng nhờn

Bán được nhiều nhé tiền đường
Từ thuở bé đến giờ dường này thiu
Hễ nhà mình mất gà dìu
Như thế tôi thấy đều tôi nghe hờn

Cầu mong kẻ trộm cho thường
Không bao giờ móc túi cường đến tôi
Con gái tôi đứa là trôi
Nhan sắc không đám bằng ôi bạn sờn

Khéo léo không chả bằng hơn
Thế mà có hẳn bốn cương nhà rồi
Muốn được tôi của làm dâu...

Chĩm111

Xe điện
Em đọc lần đầu cũng nghĩ có thật là thơ không? nhưng đọc vài lần cũng thấy nó có chút vần và nó cũng ngắn gọn, súc tích truyền tải được toàn bộ nội dung cần nói theo đúng cách người dân tộc (thật thà không trau chuốt) trong chỉ hơn chục câu. Thế thì nó là thơ rồi.

Bây giờ nói đến hay hay không thì theo em nó chưa đủ hay (trừ nội dung) nhưng nếu so sánh với mấy bài thơ đồng hạng thì nó hay do đó chả có gì phải săm soi :))
Đúng thế ạ, em đồng ý với cụ! :-bd

DuongHL

Xe container
Thật sự là như vậy đó cụ. Nhưng chính vì suy nghĩ chân thực mộc mạc như vậy đã góp phần làm cho cộng đồng tốt đẹp, lương thiện hơn
Bài thơ này ăn cắp ý tưởng mà.
Có gì mà phải nâng cao lên thế.

cadan

Xe container
Chứng tỏ of nhà ta vẫn còn yêu thơ lắm?
thì Nguyễn Huy Thiệp từng viết rât đanh đá trong truyện Mưa về đât nước 97tr thi sĩ này mà cụ:

“Hắn đọc thơ, bằng một giọng trầm, hay không tả được.
- Lại thơ nữa! Thằng đàn ông nào khi quyến rũ đàn bà mà chẳng làm thơ? Chúng làm thơ suốt từ thời người vượn nguyên thủy đến nay, được những bốn nghìn năm rồi.”

“Em hỏi: Sao khi yêu nhau người ta làm thơ? Anh bảo: Tình yêu sinh ra tài năng. Thơ là thử tài năng tầm thường nhất”

hoviethung

Xe lăn
thì Nguyễn Huy Thiệp từng viết rât đanh đá trong truyện Mưa về đât nước 97tr thi sĩ này mà cụ:

“Hắn đọc thơ, bằng một giọng trầm, hay không tả được.
- Lại thơ nữa! Thằng đàn ông nào khi quyến rũ đàn bà mà chẳng làm thơ? Chúng làm thơ suốt từ thời người vượn nguyên thủy đến nay, được những bốn nghìn năm rồi.”

“Em hỏi: Sao khi yêu nhau người ta làm thơ? Anh bảo: Tình yêu sinh ra tài năng. Thơ là thử tài năng tầm thường nhất”
Như vậy thơ muôn năm như tình yêu vậy

wildcat74

Xe điện
Về thơ ca thì em ko dám cãi với bác Trần Đăng Khoa, nhưng em thấy bài này ko hay!

hoviethung

Xe lăn
Về thơ ca thì em ko dám cãi với bác Trần Đăng Khoa, nhưng em thấy bài này ko hay!
Nhiều nhà thơ cũng nói như vậy. Nhưng ban giám khảo và nhiều người lại có quan điểm khác. Suy cho cùng vẫn là do cách nhìn.

moonlight

Xe tăng
Cccm cần lưu ý đây là cuộc thi chấm điểm về THƠ chứ ko phải về tư tưởng, cái tư tưởng lấy ân báo oán này thì đã có từ hàng nghìn năm rồi chứ ko phải mới mà phải tung hô! Thơ là phải diễn giải cái tư tưởng của tác giả bằng các mỹ từ, vần điệu đẹp đi vào lòng người, phải đánh thức cái chân thiện mỹ đang ngủ im trong tâm thức người đọc! Còn cái bài này chỉ là đạo ý tưởng của đạo Phật bằng những ngôn từ ngô nghê, câu cú lủng củng kiểu như "con cóc ngồi đó, con cóc nhảy đi... ", e chả thấy chút nghệ thuật nào trong đó cả 😂