[Funland] Bài viết rất hay của Bác sỹ Nguyễn Lân Hiếu.

Maus

Xe điện
Cụ nói thế này thì bố ai còn dám chê Cụ Hiếu :))

Có nhận xét thì là về bài viết cụ thể thôi. Em thấy nội dung không ăn nhập lắm với tiêu đề ạ. Và lan man nữa ạ.
Mở bài: Chuyện A.
Thân bài: Chuyện B.
Kết luận: Chuyện C.

Chả nhẽ là mấy ông tòa soạn hối bài quá nên viết đại cho xong?

Vo_thuong

Xe điện
Cụ nói thế này thì bố ai còn dám chê Cụ Hiếu :))

Có nhận xét thì là về bài viết cụ thể thôi. Em thấy nội dung không ăn nhập lắm với tiêu đề ạ. Và lan man nữa ạ.
Em vẫn bảo mỗi người một quan điểm mà cụ. Chỉ e là một số người nhìn nhận thế này nhưng "vì công việc" nên lại "định hướng" kiểu khác thôi chứ ai cũng có nhận xét của mình. Đến hoa hậu mà nhiều cô bản thân em còn thấy xấu mù nữa là hehe

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]
Thực da, kiến thức & kinh nghiệm là công sức, nỗ lực và tiền bạc mà cả cuộc đời người ta mới tích luỹ được, vì thế không có cách nào yêu cầu hay bắt buộc người ta phải chia sẻ được - nếu người ta không tự nguyện. Đặc biệt do tính cách, sự cởi mở của nhà ta khác phương tây, ai cũng muốn giữ bí quyết, kiến thức, kinh nghiệm cho riêng mình. Song, thiếu sự đồng lòng, thiếu tinh thần sẻ chia sẽ là rào cản lớn cho việc phát triển KHCN nói chung và y học nói riêng. Chỉ cần quan sát ở khía cạnh nhỏ này - chúng ta cũng nghiệm ra 1 điều - thứ mà bà Phạm Chi Lan đã phẩy đau xót thốt lên: “Chúng ta là 1 cuốc da không chịu phát chiển”.

vinnocauno

Xe tải
đồng chí này là em hay anh của nguyễn lân thắng nhỉ

phamhungbs

Xe điện
Bài viết thể hiện quan điểm cá nhân, viết đúng dịp có ngày vinh danh nghề bác sĩ, nhưng nói về tư duy mà sao cứ rườm rà và xúc xiểm người khác thế nào ý, chả ưng bụng lắm; chắc người ta có địa vị thì người ta nói hay nói phải hay sao. Nếu ai muốn được đặt tên mình ở con đường nào đấy thì nên làm tốt nghề của mình sẽ hay hơn, hehe.

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Ai cũng có nhận thức và quan điểm riêng của mình nên việc các cụ khen, chê cụ Hiếu thế nào thì tùy quan điểm các cụ. Tuy nhiên mình cũng nên rạch ròi tý:
1. Vụ cụ Nguyễn Lân nhập nhèm danh hiệu GS và anh Lân Trung có vẻ hơi màu mè là có thật nhưng đó là việc của cụ Lân và anh Trung, không nên lấy những thứ đó quy nạp cho toàn bộ những người trong dòng họ (em thấy tỷ lệ đó quá nhỏ so với những người cực kỳ thành đạt và có ích cho xã hội của dòng họ này như cụ Hiếu, cụ Việt, cụ Dũng.....). Trong tranh luận, bảo ông A xấu thì gia đình ông ấy không ra gì là một phép ngụy biện khá thô thiển :)
2. Cụ Lân Hiếu hiện tại không chỉ là nhà quản lý, một bác sỹ giỏi mà cụ ấy còn là Đại biểu quốc hội. Một chức năng quan trọng của ĐB quốc hội là nói lên tiếng nói của dân và trước hết chính là ý kiến của cụ ấy (qua tìm hiểu, nghe ngóng trong dân và nhận thúc của mình) => việc phát biểu của cụ ấy ko chỉ là quyền lợi mà còn là trách nhiệm và nghĩa vụ. Ngoài các bài viết trên các báo, em thấy các bài phát biểu của cụ ấy trên diễn đàn QH cũng rất tâm huyết, được dân đồng tình
Kết: nói lại ý đầu tiên, quan điểm của các cụ là tùy, nhưng nếu các cụ vì cái gì đó khác mà ném mắm tôm hay s.hit vào cụ Hiếu thì e rằng các cụ sẽ bẩn tay trước đấy :)
Trong 1 gia đình k đông người lắm mà xuất hiện nhiều nhân vật tương đồng thì khó tránh khỏi việc người ta nghĩ đó là đặc điểm chung của gia đình. Việc đại biểu quốc hội nói lên ý kiến là chính xác tuy nhiên cụ này đăng đàn nói nhiều từ trước khi là ĐBQH rồi, hơn nữa có viết “tham luận” cũng là dưới tư cách cá nhân trên 1 diễn đàn mạng chứ k phải ở nghị trường. Cụ thể với bài viết trên nói thật em đọc đến 2 lần nhưng mãi k nhận ra “tiếng nói nhân dân” nó nằm ở chỗ nào cả, nhẽ em hơi chậm hiểu! Cụ nhận xét vai trò ĐBQH cũng hơi xúc phạm quốc hội nhà ta đấy vì cụ đếm thử xem có bao nhiêu ĐBQH tham gia đăng đàn ở trên không gian mạng? Cụ thử nói 1 câu cảm nhận chân tình xem các “tham luận” viết dày đặc như kiểu dạy dỗ người ta, “khai dân trí” như vậy có chút màu mè không!? Em cứ thẳng tuột là em thấy rõ ràng là có cụ nhé!! :)

Chỉnh sửa cuối:

Bachsima

Xe lăn
Kéo thằng khác xuống để tôn mình là đặc trưng và phát tác trên trốn ảo.
Chỉ cần những người có "tên" dám đặt vấn đề để tranh luận tìm ra chân lý đã là điều đáng ghi nhận.
Tuyền loại "no name" lại còn bỏ bóng đá người. :D
Ăn nói vô duyên, người ta phát ngôn trên báo mạng đương nhiên cộng đồng mạng có quyền đưa ý kiến, không phải cứ phản bác lại là ẩn danh đá đểu, ông H. cũng ẩn danh vào bảo vệ những gì bị phản bác xem nào.

dr.anthony

Xe buýt
ý chính là bác sĩ cũng như bao bao ngành nghề khác thôi. chữa bệnh là chữa bệnh . chữa bệnh ko phải là cứu người . Tóm lại nghề nào cũng cao quý nghề nào cũng khổ. xét về khổ thì nghề Y chả có tuổi gì so với nghề e đang theo.
Thật ra cũng chẳng cao quý gì đâu cụ ạ, mà ngược lại bác sĩ còn là những thằng nhơ nhuốc dơ bẩn nữa. Cụ cứ xem 2h sáng phải đi "thể hiện trách nhiệm" với 1 bệnh nhân ung thư bệnh viện đã trả về từ lâu giờ chảy máu cấp như thế này mà họ lại k có đồng xu cắc bạc nào trong người thì cũng đâu gọi là cứu người. Chỉ cần nhà nước trả đúng công sức người ta bỏ ra là được chứ 24h trực được mỗi 120k em thấy chả có khỉ gì là cao là quý ở đây cả.

KhuatNguyên

Xe tải
Trong mục Góc Nhìn có bài này cũng thú vị:

'Sao xấu' chiếu ai?
Thứ bảy, 27/2/2021, 12:19 (GMT+7) 158Đã lưu
Dâng lên ban thờ cửa Phật chút “lễ bạc”, nhưng “tâm thành” của tôi cầu xin đủ thứ: nào sức khỏe, bạc tiền, nào công danh, tình ái…
Mười năm về trước, mỗi khi lên chùa, nhìn thấy Phật tôi cứ sờ sợ, đến độ nhỡ có ho khan, hắt hơi một tiếng cũng sợ bị quở phạt.
Ngày ấy, giống như nhiều người, tôi cũng sợ và kiêng kỵ đủ thứ. Tôi cứ tưởng Đức Phật có phép thuật muôn màu. Mỗi tháng hai lần, vào ngày rằm và mồng một, dù bận đến đâu tôi cũng phải gắng lên chùa đi lễ.
Cứ đầu năm là tôi lại tất tả rước các thầy đến nhà làm lễ dâng sao, giải hạn. Vàng mã chất đầy sân, đốt đùng đùng. Tâm vẫn chưa yên. Tôi còn dáo dác tìm đến các ngôi chùa nổi tiếng về cúng sao giải hạn, chen lấn, xô đẩy trong biển người nườm nượp, những mong các sư thầy giúp kẻ hèn mọn như tôi giải trừ hết vận đen. Của đáng tội, năm đó tôi vẫn "đen" như thường.
Dịp này là rằm tháng Giêng. Tháng của đi chùa cúng bái, cầu xin. Mùa của dâng sao, giải hạn.
Người Á Đông quan niệm, theo vận chuyển của Ngũ hành, tùy từng năm mà mỗi người sẽ có một vì sao chiếu mệnh. Có tất cả 9 sao tốt, xấu chia nhau cai quản con người. Năm nào bị sao xấu chiếu mệnh, ta sẽ gặp chuyện không may như ốm đau, bệnh tật, tai nạn, làm ăn thua lỗ, mất tiền, mất của. Năm nào gặp sao tốt, ta có sức khỏe dồi dào, công danh thăng tiến, làm ăn phát đạt, gia đình ấm êm.
Lễ nghênh, tiễn các sao thường được tiến hành vào dịp rằm tháng Giêng. Dù sao tốt hay xấu chiếu mệnh, người ta vẫn sắm sanh đầy đủ lễ vật rồi rước thầy làm lễ tại nhà hoặc tại chùa. Ai nấy cầu xin thần sao phù hộ độ trì cho thân chủ và gia đình, con cháu điều lành mang đến, điều dữ mang đi, thân tâm an thái, công việc hanh thông, sự nghiệp thuận buồm xuôi gió, an khang thịnh vượng.
Cứ những ngày này, khắp nơi trên đất nước, đền, chùa, miếu mạo nào cũng thấy cảnh khói hương nghi ngút, nườm nượp biển người chen lấn, xô đẩy, xì xụp khấn vái. Nhìn mặt ai cũng thấy căng thẳng, lo âu, sợ hãi. Thật khó tìm được chút thanh tịnh chốn thiền môn.
Năm nay, do ảnh hưởng của dịch Covid-19, hầu hết các đình, chùa lớn đều đóng cửa. Nhiều người không đến được cửa Phật để lễ bái, cầu xin. Nỗi sợ hãi, căng thẳng, lo âu vì thế lại càng tăng. Những người bị "sao xấu chiếu mệnh" càng lo lắng.
Tôi từng như thế cho tới khi hiểu ra, Đức Phật không phải đấng thần linh tối thượng có muôn ngàn phép thuật. Khi thật thảnh thơi, tôi mới lên chùa, dâng lên ban thờ Tam bảo nén hương thơm. Tôi cũng học và hiểu ra, kinh điển Phật giáo không hề đề cập đến việc cúng sao giải hạn, Đức Phật chưa hề dạy đệ tử việc này. Ngài chỉ dạy rằng: tất cả họa và phúc đều là do nhân quả mà thành.
Gieo nhân nào, gặt quả đó. Thành công hay thất bại không do ai ban phát mà do chính mỗi chúng ta tạo nên. Tất cả đều bắt nguồn từ thân, khẩu và ý của chính mình. Nhân duyên xấu ta tạo tác sẽ trổ quả xấu. Nhân duyên lành sẽ trổ quả tốt. Từ bấy giờ, tôi luôn tích cực thực hành chánh niệm để mỗi lời nói, suy nghĩ, việc làm không gây khổ đau, tủi hờn, bạo động cho mình và cho người.
Tôi đã vượt ra ngoài tất cả những kiêng kỵ, sợ hãi mông lung ấy. Với tôi bây giờ, ngày nào cũng tốt, giờ nào cũng tốt, năm nào cũng tốt. Nếu mình có tuệ giác, lòng từ bi, mình sẽ có cái nhìn đúng, nghĩ đúng, hành động đúng. Thành công hay thất bại, tốt hay xấu phụ thuộc vào chính mình.
Từ nhiều năm nay, tôi không còn vướng chấp vào chuyện sao xấu, sao tốt, ngày giờ tốt, xấu hay những kiêng kỵ trong dân gian mang màu sắc mê tín. Tất cả những việc lớn nhỏ, từ mua nhà, tậu xe, ra mắt sách, tổ chức các đêm nhạc thiện nguyện... đều do tôi quyết định, mặc dù tôi chơi thân với nhiều nhà tử vi, kinh dịch, phong thủy.
Ví dụ như việc mở hàng đầu năm cho Hiên trà của tôi. Khoảng 10 năm nay, năm nào tôi cũng mở cửa vào mồng năm Tết. Một số người lo lắng hỏi: "Sao anh Sướng không chọn ngày mồng 6? Mùng năm, mười bốn, hăm ba, đi chơi còn lỗ huống là đi buôn, anh không biết sao?".
Xin thưa, tôi có biết. Tôi cũng biết người đời rất sợ con số 13 trong khi quán của tôi ở địa chỉ 13 Ngô Tất Tố, và còn sợ muôn vàn thứ khác. Ngay tòa chung cư tôi đang ở, người ta cũng kiêng số 13 và 14. Họ ghi thành tầng 12A, 12B. Năm 2017, tôi mua căn hộ tại tòa nhà đó và quyết định nhận nhà đúng vào chiều rằm tháng 7 âm lịch. Cả nhà ai cũng phản đối. Chị gái tôi sợ hãi, nước mắt lưng tròng, bảo: "cậu đang có nhà ba tầng ở rồi, có cần gấp đâu mà phải nhận căn hộ vào ngày xá tội vong nhân?".
Nhưng tôi vẫn cứ nhận. Thứ nhất, bởi đó là ngày cuối tuần nên tôi có thời gian. Thứ hai, bởi hầu hết mọi người đều sợ ngày đó, thậm chí sợ cả tháng đó nên không ai dám nhận nhà. Vì thế, nhân viên tòa nhà chăm sóc tôi kỹ lưỡng, săm soi giúp tôi từng lỗi nhỏ. Trong khi nhiều người chờ đến tháng 8 mới nhận nhà. Vì quá đông người đến nên nhân viên không thể chăm sóc chu đáo. Nhiều người kêu la như cháy nhà.
Sau này, thấy tôi nhận nhà vào rằm tháng 7 mà sức khỏe ngày càng tốt, công việc hanh thông, hạnh phúc càng tăng trưởng, một số người bảo: "Anh Sướng khôn thế. Cả tháng 7 có mình anh nhận nhà nên được chăm sóc hơn ông Hoàng".
Thực sự, khi vượt thoát khỏi những sợ hãi, kiêng kỵ vô căn cứ ấy, tôi hạnh phúc vô cùng. Hạnh phúc của sự tự do.
Tôi vẫn thường bảo với người thân, nếu việc dâng sao giải hạn hiệu quả thật, việc xem ngày giờ tốt là có thật, việc xem tuổi, hợp mệnh là đúng thì ai cũng giàu có, thành công, khỏe mạnh, vui tươi, hạnh phúc. Đâu có cảnh bệnh tật, chết chóc, tai nạn tràn lan. Cũng đâu còn cảnh 10 cửa hàng kinh doanh mở cửa thì sau một năm tới 7-8 nơi đóng cửa. Đâu có cảnh các cặp vợ chồng trẻ ly hôn nhiều như bây giờ.
Bởi vậy, Đức Phật chỉ dạy chúng ta trở về với "hải đảo tự thân", học hỏi, thực hành lẽ sống bằng sự hiểu biết chứ không phải những niềm tin mù quáng.
Nếu ai cũng quay về chăm sóc, nương tựa chính mình, ta sẽ không còn phải hớt hải, hoang mang, chen lấn, xô đẩy, giao tiền tài, tương lai của mình vào một thế giới huyền bí, xa xăm.
Hoàng Anh Sướng
Cụ này sướng thật, mà cụ này cũng đúng thật