[CCCĐ] Bakhan Village Resort Hòa Bình em mới đi về CCCM ạ.

muadulich

Xe tăng
Website
www.muadulich.com
Từ đầu năm đây là chuyến thứ 2 của giá đình em, chuyến tháng 5 nhà em đi Nha Trang - Dốc Lết ạ ở đây hay cực các Mợ nhé, tuy nhiên em sẽ chia sẻ dần dần vì cũng bận ạ.

Được ông bạn em giới thiệu cái khu mới này và cũng lâu lắm từ tháng 4 năm ngoái tới bây giờ em chưa quay lại Hòa Bình lần nào. Được đà ngứa chân và cũng tránh cái oi nóng của Hà Nội tháng 6, gia đình em gồm 4 thành viên chuẩn bị lên đường ạ.

Nghiên cứu:
Nghiên cứu lại cung đường từ Hà Nội đi Bakhan Village Resort do năm ngoái chưa thông đường cao tốc HN - Hòa Bình vẫn phải đi đường 6 cũ. Năm nay thì thuận tiện hơn, đường cũng đẹp, có 1 chặng thu phí nhưng dân tình đang trong giai đoạn đấu tranh giải tỏa "Em chỉ lướt qua không chụp".

Lộ trình: Hà Nội - Đại Lộ - Cao tốc HN - HB - QL 6 - Chân đèo Thung Khe có ngã rẽ và biển chỉ dẫn đi Ba Khan.
Nhà em đặt xe có lái đi 2 ngày, bà vợ em đặt bn tiền cũng không rõ, hỏi chỉ bảo 2,2tr cho 2 ngày.

Trên bản đồ chỉ vậy thôi chứ nhà em chạy từ Nguyễn Chí Thanh đi chỉ hết khoảng 2 tiếng rưỡi, đấy là đoạn qua TP Hòa Bình va Cao Phong có camera bắn tốc độ liên tục nên chạy chậm ạ.

Ảnh của Bakhan Village Resort nhìn từ bể bơi vô cực (Infinity Pool)

Từ chân đèo Thung Khe vào Ba Khan còn khoảng 12km nữa, đường vào bản không rộng nhưng dễ đi, xung quanh là núi và tre, bương, vàu...Dưới là những ngôi nhà sàn đâm nét dân tộc Mường.

Người Mường họ trồng rất nhiều ngô ạ, trên đường có rất nhiều máy nghiền ngô cây và chuyển lên Mộc Châu ủ làm thức ăn cho bò. Em xin cắt đoạn lan man để đi vào chi tiết ạ.

Xe chạy qua nhà văn hóa xã thì em gọi cho lễ tân của Resort tên Hiền cô ấy hướng dẫn anh cứ đi đi tầm 1km nữa là tới mà tài xế đo mất gần 3km (Không nên tin phụ nữ chỉ đường).

Và cuối cùng cũng đến Bakhan Village Resort, cổng vào nằm ngay ven đường, đóng kín mít và chỉ khi nghe tiếng còi xe mới có người chạy ra mở. Người mở cửa xong cũng khôn bảo gì cứ lững thững đi, em mở cửa kính hỏi quầy lễ tân ở đâu thì bạn ấy chỉ anh cứ đi đi, xuống cái nhà to ở dưới kia.

Nhìn thấy xe em từ xa hai bạn nữ đã chạy ra đón và xách vali vào villa mà họ đã xếp sẵn phòng cho nhà em ở đây.
Mỗi người một ly nước gọi là welcome drink cho tây ạ, thực chất là trà quế lạnh, uống thơm và tê tê đầu lưỡi kể cũng đã cái cơn khát và giãn gân cốt do chặng đường dài.
Thủ tục check in rất đơn giản, chỉ cần nói tên đã book thôi và xem qua cmtnd rồi vào nhận phòng.

Ngó nghiêng tổng quan trước khi review phòng và đồ ăn ạ.
Bakhan Village Resort là bãi đã tai mèo, gần giống với Hà Giang ạ, có địa thế hơi dốc nên rất thuận lợi cho việc xây khu nghỉ hay bungalow. Tuy nhiên do đá tai mèo nên việc trồng cây phủ xanh sẽ chậm lớn hơn các khu đât đai màu mỡ chính vì vậy ở Bakhan Village Resort chắc chắn qua hè sang năm sẽ đẹp hơn năm nay ạ.

Phải dí sát điện thoại để có cảm giác cây cối đã um tùm rồi nhưng thực chất nó vẫn còn hoang sơ ạ.

Xung quanh là đồi, núi, ngô, luồng và các hộ dân chủ yếu người Mường sinh sống, view từ resort ra lòng hồ Hòa Bình rất đẹp đặc biệt bình minh hay hoàng hôn sau núi.

Ở Bakhan Village có con suối nhỏ chảy qua đây là mạch nước ngầm từ dãy núi phía ngoài cổng chia đôi khu đất làm hai phần. Người Mường gọi là "Mó Nước"

Phần bên trái là diện tích xây dựng các căn villa, khu nhà sinh hoạt chung, nhà hàng và quầy lễ tân.
Cùng phía trái từ cổng vào có khu nhà hình nguyệt, có ban thờ ông địa và đang trong quá trình xây dựng phòng trưng bày các sản phẩm truyền thống (Em nghĩ vậy, các cụ đi sau kiểm chứng giúp em) và Có mấy căn bungalow đang xây dở chưa hoàn thiện.

Theo ngu ý của em ông chủ ở đây cũng tính toán địa thế từ đầu khu đất cho đến bể bơi tổng cộng là 04 hồ nước nhìn xuống lòng hồ hòa bình tròn con số 5.

Bên phải của khu đất là vườn, ở đây có khá nhiều cây gỗ tạp và việc phủ xanh bãi đá tai mèo này cũng khá gian nan vì cỏ rất nhiều, các cô lao công thường xuyên dùng máy cắt cho gọn.

Phần tiếp theo là phòng ốc và đồ ăn
Phần tiếp theo nữa là khu vườn bí ẩn
Phần tiếp theo nữa là câu chuyện ổ chó con.
Kính mời các cụ nghía ạ.

Chỉnh sửa cuối:

xe oto rùa

Xe điện
Em hóng phát hôm nào cho các cháu đi chơi, cụ chủ cho thêm tý ảnh và giá cả ăn uống

matizdo

Xe tăng
Giá phòng thế nào cụ, em vừa ngó qua thấy khá đẹp. Em hóng để xách ba lô lên và đi.

muadulich

Xe tăng
Website
www.muadulich.com
Giá phòng thế nào cụ, em vừa ngó qua thấy khá đẹp. Em hóng để xách ba lô lên và đi.
Resort đang trong giai đoạn KM Cụ ạ, hôm em đi 1,5tr/1 đêm bao ăn sáng ạ, cuối tuần họ thu 1,8tr. Nói chung ở đây tiện ích chưa có mấy chỉ được cái cảnh quan đẹp ạ.

matizdo

Xe tăng
Resort đang trong giai đoạn KM Cụ ạ, hôm em đi 1,5tr/1 đêm bao ăn sáng ạ, cuối tuần họ thu 1,8tr. Nói chung ở đây tiện ích chưa có mấy chỉ được cái cảnh quan đẹp ạ.
Cụ cho em xin số đặt phòng được không ạ. Em cám ơn cụ.

j23

Xe container
Đặt gạch hóng bài review, cụ chủ làm chi tiết giúp forum nhé :)

sony_2010

Xe điện
Hóng các review tiếp theo của cụ 8->

tymobai

Xe điện
Đi cố vào trong mấy km nữa có Mai Chau Hideway resort cũng đẹp ợ

hnvn77

Xe tải
Hoá ra ngoài Hideway, lại thêm cái resort nữa ạ? Năm ngoái em đi Hideway, đường xấu quá ( Nhất là đường từ ngã ba Tòng Đậu vào đến gần Hideway ), không biết năm nay đã đỡ chưa?

muadulich

Xe tăng
Website
www.muadulich.com
Ăn gì ở Bakhan Village Resort?
Điều gì làm nên sự hoàn hảo cho mỗi chuyến đi? Đó là ăn và ngủ. Ăn như thế nào và ngủ như thế nào để có một kỳ nghỉ hoàn hảo và luôn có cảm giác muốn quay lại mời các Cụ đọc tiếp.

Cũng giống như Some Day Of Silence Resort & Spa ở tận Dốc Lết, Bakhan có lẽ là resort duy nhất ở Hòa Bình có được cái tên tuyệt vời này.
Some Day Of Silence Resort có gió, có sóng biển, có mưa, có những cây dừa trĩu quả, mát mẻ, trong lành và yên tĩnh biết bao.

Bakhan Village Resort cũng vậy, có gió, có con suối nhỏ suốt ngày đổ nước, cái âm thanh ấy vui như những đứa trẻ đang nô đùa, tiếng gió ào ào vỗ vào từng ngọn cây, xa xa đám luồng gánh gió trĩu nặng. Sự mát mẻ mùi hương tự nhiên cứ òa vào mỗi con người khiến ta có một cảm giác lâng lâng sống giữa đại ngàn bao la.

Ngồi ở ban công hóng gió, làm một ly cafe hay sinh tố ngắm bể bơi, lòng hồ và xa xa những ngọn núi như cô gái đang đội nón trắng nhấp nhô dưới ánh nắng vàng.

Để có một bữa ăn như ý và no căng cái bụng của em và tụi nhỏ, em đã tham khảo thực đơn của resort từ trước. Nói chung cũng đa dạng, phong phú và điều đặc biệt là chất lượng đồ ăn khá tốt.

Các Cụ tham khảo một số thực đơn của nhà bếp ạ.

SET LUNCH / DINNER
(450k\người, chưa có VAT)

●Salad rau xanh với thịt nguội
●Súp ngô gà
●Lườn ngỗng xông khói
●Gà mường nướng mía Tím
●Thăn bò xào xốt tiêu xanh + khoai tây chiên
●Cá trắm đen hấp kiểu mường
●Ba chỉ rim mắm tép
●Rau xào theo mùa kèm tỏi chiên
●Canh cá măng chua cay + cà muối
●Cơm trắng lá nếp
●Trái cây theo mùa

SET LUNCH / DINNER
(400k\người, chưa có VAT)

●Salad mầm cải hải sản
●Súp tôm kiểu thái
●Gà hấp cải bẹ xanh
●Trâu xào lá lồm
●Cá trắm đen nướng kiểu mường
●Lợn mán xào lá móc mật
●Rau bò khai xào trứng
●Canh cua mồng tơi với cà muối
●Cơm trắng lá nếp
●Kem xoài

SET LUNCH / DINNER
(350k\người, chưa có VAT)

●Salad cà chua dưa chuột
●Gà quay lá móc mật
●Lợn mán xào lăn
●Cá trắm đen hấp kiểu mường
●Trứng tráng hành
●Rau xào theo mùa
●Canh cua mồng tơi + cà muối
●Cơm trắng lá nếp
●Trái cây theo mùa

SET LUNCH / DINNER
(250k\người, chưa có VAT)

●Salad cà chua dưa chuột
●Gà hấp lá cải xanh
●Thịt ba chỉ rim mắm tép
●Tôm xào tứ xuyên
●Canh chua thị nạc + cà muối
●Rau xào theo mùa
●Cơm trắng lá thơm
●Trái cây theo mùa

Nhìn cái giá cao vút vậy thôi chứ không cao đâu ạ, 2 người ăn set này no đến tối luôn, tất cả các đồ uống khá rẻ duy chỉ có các loại sinh tố, nước chanh leo là giá hơi cao bởi ở đây nó là đặc sản và phải đi gần 15km mới mua được.

Bữa trưa nhà cháu ăn set này các Cụ ạ, các bạn phục vụ nhà hàng chưa mang hết đồ ăn ra và nói chung là cái bụng đói của cháu đang rất phấn khởi ạ.

Duy nhất chỉ có món rau xào, có lẽ là rau sắng cháu ăn mà nhớ U cháu ở quê nhà ngày xưa kho cá vô cùng bởi nó khá lằ mặn.

Món cá trắm hấp này ăn lạ và ngon dã man, như tổng quan các Cụ đã thấy, kia là hoa giun được ngắt ngay ngoài vườn ahihi em để ý kỹ vẫn còn một chú nhện do mải mê chưa chạy kịp thì đã bị nằm trên đĩa.

Em nghiền ăn cá, các món về cá và đây là món cá trắm hấp khá lạ, có vị thơm của hành củ, sả, có vị hơi chua chua của quả dọc hay tai chua gì đó, hình như có cả một chút rượu hay gì gì đó có lẽ là khử mùi tanh và người ăn đỡ ngán.

Làm một miếng cá trắng ngần chắc nịch, chấm với nước xốt cay cay, chua chua, ngầy ngậy, nhai lâu bùi bùi phê đứt cả lưỡi các Mợ ạ =)).

Bọn trẻ nhà em thì chúng order đồ ăn riêng, mỗi đứa khoái khẩu một kiểu. Thằng Kuku thì thích ăn cơm rang còn Chichi thì thích ăn các loại mỳ xào, kuku thích uống chanh dây, chichi thích uống nước chanh quả =))

Sau bữa trưa no nê, nhà em về căn phòng mơ ước ở villa đầu tiên, nơi có mái hiên, có private balcony haha..Và dưới ban công riêng bằng tre ấy là cả một dòng suối có rất nhiều cua đá.

...........................

Chỉnh sửa cuối:

Violet2013

Xe buýt
Ngắm sơ bộ thì thiết kế không dành nhiều cho dân chụp ảnh nhỉ. Khung hình nào cũng vướng cái nọ cái kia.

elnino11

Xe đạp
Full phòng thứ 7 đến hết tháng 7 rồi các cụ ạ

NAM CHÍCH

Xe tăng
Em oánh dấu 1 địa điểm gần HN mà nay mới nghe tên.

zacom121

Xe tải
Em theo dõi, hóng theo để đưa gia đình lên 1 chuyến. Cụ chủ cho em hỏi đi xe cá nhân có tiện ko ạ, đường xá lưu ý gì ko nữa?