[Funland] Bạn bè thành đạt...

Trung

Xe điện
Em mở theard này để các cụ/mợ vào khoe bạn bè, "người quen", thành đạt và cả không thành đạt nữa nhé.

Mở đầu theard, em xin dành để nhớ 2 thằng bạn PTTH đã qua đời.

1. Thằng thứ nhất đỗ ĐH điểm cao, đi học nước ngoài. Giờ nhớ về nó em cứ nhớ nhà nó có nghề làm bánh rán, hôm buổi trưa nghỉ học về nhà nó chơi hai thằng đói vét mâm đỗ xanh ngào đường (để làm nhân bánh) ăn vào no mãi. Thế mà học PTTH xong chia tay, chả bao giờ gặp lại nó, cho đến khi biết tin nó đã mất xác bên Nga.

2. Thằng thứ 2 học cùng PTTH, rồi vào ĐH cùng em. Em đoạn đó long đong, nó thì tốt nghiệp đàng hoàng, chẳng hiểu sao ra trường lại xin vào bộ đội. Mà tại vì nó không sĩ quan dự bị nên vào bộ đội là đi lính nghĩa vụ mới hài. Nhớ lần xách xe đạp đến thăm nó ở doanh trại, ngay rìa HN nhưng tìm đường khổ sở. Đến chơi, cậu nói biết dại rồi, nhưng cũng chả có cách nào, đành đợi hết nghĩa vụ rồi về. Giờ em chuyển nhà về ngay gần cái doanh trại ấy, mỗi lần đi qua cổng lại nhìn vào.
Thế rồi nó cũng hết nghĩa vụ, lại đi học tiếp, rồi cũng có công việc đàng hoàng ở một trường ĐH, rồi cưới vợ, mua nhà. Chả hiểu sao, một ngày đẹp trời nó hẹn em cái cafe, rồi ngồi ngập ngừng thuyết giáo em về bán hàng đa cấp. Hóa ra cả hai vợ chồng nó bỏ việc từ bao giờ, trong hệ thống giờ hai vợ chồng cấp hàm cũng lên kha khá :D. Và tất nhiên chúng nó kiếm được thêm tiền, mua thêm nhà, thêm đất. Đận 2010 em đang chiến đấu ở trong kia, nó bay vào mua đất còn khoe "Tao đang đi khắp Bắc vào nam, mỗi tỉnh đến 1 lần. Mỗi tỉnh ngủ với một ... cave" :D. Có tiền, mỗi tội là vẫn chạy xe máy đi thuyết khách với giao hàng, chỉ khoảng tháng sau em ra HN chưa ấm chỗ đã nghe vợ chồng nó bị xe húc đoạn qua cầu Phù đổng.
Đám tang nó ở quê, em về dự nhưng rồi từ đó chưa bao giờ nhớ ngày giỗ nó. Nghĩ là, có nhớ cũng chả để làm gì :(

toimuondie

Xì hơi lốp
Chết = thành đạt hả cụ?

dvhung243

Xe điện
Đọc xong bài của cụ không ai dám thành đạt chút nào cả

M.Duy Nguyễn

Xe máy
em kể 1 chuyện thôi
thằng bạn thành đạt , đang làm phi công rồi được cử sang Anh học để về dạy lại thì số xui trên trời còn bị đụng nên qua đời để lại 1 vợ và 2 con nhỏ .

Haicar

Xe hơi
con người có số

godfathera1

Xe hơi
ý cụ là sống chết có số, phú quý do trời à

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com

tamlinh

Xe tăng
Đời là thế! Sống chết vô thường.

Chưa chắc "thành" rồi sẽ "đạt", giỏi thì sẽ ngon hơn.
Còn làm ăn lừa đảo (vd : đa cấp, gây nghiệp ác) sẽ không bền. không phá tài thì cũng mất mạng, Thành quy luật rồi.

Không tin các Cụ cứ ngẫm dài dài một tí.

TU160M2

Xe tăng
Bạn bè thành đạt, em nghĩ cứ phải làm rõ thế nào là thành đạt đã, thành đạt được tính theo góc nhìn của ai, rồi mới nói được.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Bạn bè thành đạt, em nghĩ cứ phải làm rõ thế nào là thành đạt đã, thành đạt được tính theo góc nhìn của ai, rồi mới nói được.
Tiêu chuẩn của em thì phải đạt ít nhất 2 trong 3 điều:
1. Giàu
2. Có tri thức
3. Có ích cho xã hội

Xin góp với bác thớt vài câu chuyện. Hồi nhỏ tôi sống ở khu Văn công Cầu giấy, lối vào bây giờ là cái ngõ 260 đường Cầu Giấy. Mấy chục đứa trong khu Văn Công học cùng nhau ở trường cấp 1, cấp 2, sau chùa Hà.

Bạn ngồi cùng bàn có thằng HA, nhà nó làm kẹo gôm, thỉnh thoảng cho bọn tôi vét kẹo ở đáy chảo, ngon đáo để. Thằng thứ hai là thằng C, bố nó làm ở phân xưởng xe đạp thống nhất, nó toàn ăn trộm van xe đạp để chúng tôi làm súng diêm. Đứa thứ ba là con H, nhà nó bán đồ cho khách đi lễ chùa Hà.

Lên cấp 3 tôi chuyển đi nơi khác, rồi đi học nước ngoài và lang bạt mấy chục năm mới về họp lớp. Thằng HA đã chết, nó uống rượu nhiều quá nên xơ gan. Thằng C chết vì ung thư. Con H thì một lần sốt xuất huyết, gia đình không đưa đi viện mà cho uống thuốc nam, nghe nói nó ngộ độc kim loại nặng, suy thận rồi chết.

Đời người ngắn ngủi thật.

Trung

Xe điện
À, nói thành đạt nó cũng vô cùng lắm, xét ra, thành và đạt đều có nghĩa là kết thúc thôi mà.

Thực ra, em cũng định kể về các bạn đã, sẽ và đang có vị trí cao trong bộ máy nhà nước, cao lắm ấy. Nhưng tự nhiên lại nhớ ra 2 thằng đã mất cho nên kể trước. Tiếp sau đây em sẽ kể về một thành "thành" tàn tật và nhiều bạn khác. Các bạn cao cao em xin kể sau cùng.

CAC

Xe buýt
Có cụ nào chết rồi mà kể chuyện mấy lão bạn già vẫn nhăn răng không, em hóng :D

Trung

Xe điện
3. Thằng này dân HN xịn, em không học cùng PTTH nhưng gắn bó với nó nhiều hồi ĐH và mãi sau này.

À nói luôn là em học ĐH lên bờ xuống ruộng, nhưng cuối cùng em còn có bằng tốt nghiệp, còn nó, em đánh giá nó giỏi nhiều thứ nhưng lại chả bao giờ học xong năm cuối, chả bao giờ nhận được bằng.

Oái oăm là vợ nó lại hoàn toàn ngược lại. Con gái học cùng, với em vẫn chả bao giờ có chất gì, nhưng vợ nó lại làm một lèo, kết quả PhD tây xịn (học cùng em :D).

Em gặp nó do em học đúp liên miên, vào lớp mới sau mấy khóa, còn nó thì ra ra vào vào lớp đó mấy lần rồi. Hai thằng gặp kết nhau ngay, em hay ra nhà nó vì nhà nó như là một cái xưởng, còn xịn hơn phòng thí nghiệm ở trường.

Đến nhà nó mới biết nó sống với bà nội. Cả ông bà nội ngoại nó đều Việt kiều ở Thái về năm 46, rồi bố mẹ nó lớn lên được tuyển vào các đơn vị chuyên cho Thái. Bố nó lại được cử sang, và mất tích. Mẹ nó ở nhà, còn trẻ nhưng cũng mất sau đó không lâu.

Chỉnh sửa cuối:

toimuondie

Xì hơi lốp
Em cũng có 1 thằng bạn, học rất giỏi, chơi thể thao hay, nhà giàu. Năm lớp 12 nó đã cao 1m80, nặng đúng 80kg.
Vậy mà đúng 80 năm sau nó đột ngột qua đời.