[Funland] Bán chung cư để thuê chung cư

ElementaryOS

Xe hơi
Chào cc, em từng mua 2 cái cc rồi, mỗi lần mua đều rất áp lực tiền bạc. Hiện e đang ở 1 căn cc trung cấp 2 ngủ và muốn đổi lên căn 3 ngủ cccc nhưng nhớ lại áp lực tài chính lại thấy mệt mỏi chưa quyết được.

Giờ e thấy cc thuê rẻ. Bán cc cũ của em rồi vứt bank có khi cũng gần đủ tiền để thuê 1 căn 3 ngủ của Vin hàng năm mà không bị áp lực.

E thấy cc sở hữu ngoài sửa sang chăm chút ra thì còn lại nhà thuê cũng đáp ứng được. Nhưng e lại chưa có kinh nghiệm ở cc thuê nên ko biết có gì trục trặc không. Bác nào có kinh nghiệm chia sẻ với ạ

acc_75

Xe điện
Em thì ngược lại, chấp nhận đi xa chút ra ven đô vùng ngoại thành làm mảnh đất tự xây theo ý.

movelike

Xe máy
Chào cc, em từng mua 2 cái cc rồi, mỗi lần mua đều rất áp lực tiền bạc. Hiện e đang ở 1 căn cc trung cấp 2 ngủ và muốn đổi lên căn 3 ngủ cccc nhưng nhớ lại áp lực tài chính lại thấy mệt mỏi chưa quyết được.

Giờ e thấy cc thuê rẻ. Bán cc cũ của em rồi vứt bank có khi cũng gần đủ tiền để thuê 1 căn 3 ngủ của Vin hàng năm mà không bị áp lực.

E thấy cc sở hữu ngoài sửa sang chăm chút ra thì còn lại nhà thuê cũng đáp ứng được. Nhưng e lại chưa có kinh nghiệm ở cc thuê nên ko biết có gì trục trặc không. Bác nào có kinh nghiệm chia sẻ với ạ
Hợp lý đấy, em cũng đang tính bán căn 2 ngủ để gửi NH và thuê căn 3 ngủ, chắc bác nhắm Green Bay rồi chứ gì :)

Halinh07

Xe tăng
Em thì thấy giờ này đi thuê cc thực sự hợp lý. Hiện nay nguồn cung nhiều nên nhiều lựa chọn. Tại thời điểm này khách thuê ít nên giá giảm rất nhiều. Trước em có căn 3pn nhà 123m cho thuê 13 triệu full đồ ở cuối phố Thành Thái

ncs67

Xe tăng
Em thì thấy giờ này đi thuê cc thực sự hợp lý. Hiện nay nguồn cung nhiều nên nhiều lựa chọn. Tại thời điểm này khách thuê ít nên giá giảm rất nhiều. Trước em có căn 3pn nhà 123m cho thuê 13 triệu full đồ ở cuối phố Thành Thái
Giá thuê hợp lý quá.Toà skypark hả cụ?

Duong2000

Xe tải
Thời điểm này thuê chung cư là rất hợp lý, giá rẻ nhiều lựa chọn. E đã bán chung cư để gửi ngân hàng, tiền lãi thuê đc 2 cái tương tự. Cc giờ nguồn cung nhiều, khó có khả năng tăng giá. Cụ thích chất lượng cuộc sống thì cứ ở cc, mua nhà đất thì ở xa, e ko thích vì hằng ngày nghĩ dong duổi trên đường 2 tiếng đã thấy ngán

Nhungp

Xe hơi
Cá nhân em thì đã từng nghĩ như các cụ và bán 1 căn chung cư rồi đi thuê, nhưng sau gần 2 năm em lại phải quyết định mua để ổn định chỗ ăn ở cho các con bởi lý do sau ( Đây là những bất cập thuê nhà của cá nhân em gặp phải nhé):
Căn đầu tiên em thuê, lúc nhận nhà chủ cũ cũng cho thuê nhưng người thuê trước k giữ gìn, em về bỏ tiền sơn sửa mất 2 tuần đẹp lung linh gửi hết hóa đơn sửa cho chủ nhà để ông bà biết sau còn trừ vào tiền thuê cho vc em( vì 2 ông bà có tuổi nên là nhờ vc em đứng ra sửa rồi cho thuê luôn). Hđ ký 2 năm về ở được 6 tháng ông bà bảo thôi cho ông bà lấy lại để bán vì cần tiền gấp và chấp nhận bồi thường. Thế là vc con cái lại khăn gói tìm nhà.
Đến nhà thứ 2+3 cũng lại ở được vài tháng thì chủ nhà lại đòi, lý do bán nhà gấp và chấp nhận đền bù ( nói chung cũng chẳng đáng gì). Và sau 3 lần như thế em đã bỏ ngay ý định thuê nhà vì quá khổ. Như bèo dạt mây trôi 😁

Chỉnh sửa cuối:

quangp5

Xe điện
Hồi 2011 thì bán chung cư gửi bank lãi cao đi thuê thì chuẩn bài. 2020 làm ngược lại, rút tiền trong bank ra mua chung cư nhé. Giai đoạn 2010-2020 lãi suất gửi bank cao + nở rộ nguồn cung chung cư nội đô (trong vành đai 3) nhưng giai đoạn 2020-2030 lãi suất thấp + nguồn cung chung cư nội đô cơ bản đã hết vì không còn quỹ đất. Mặt khác, với tình trạng kẹt xe trên các tuyến phố nan quạt hiện nay thì nhiều vợ chồng trẻ trước kia mua nhà xa xa để đi làm nội đô bắt đầu mệt mỏi trong khi tích luỹ đủ để nghĩ đến chuyện dịch chuyển vào nội đô cho đỡ phải phơi mặt 3-4h mỗi ngày trên đường. Đất nội đô, chung cư trung tâm giờ đang quá thấp so với một số nơi bên ngoài, tỉnh lẻ. tỷ lệ chênh lệch này so với 1 số nước khác trên tg và khu vực là thấp vậy nên sẽ có sự dịch chuyển theo đúng quy luật nước chảy chỗ trũng.

Chỉnh sửa cuối:

dth_hn

Xe hơi
Quá khó, để tiền thì dễ bay hơi. Thuê thì ko ổn định sống kiểu xách vali lên và đi thôi. Ng vn hay thích chăm chút nhà đẹp theo ý riêng thì khó. Sống đơn guản như Tây thì đc

TsarPutin

Xe tăng
Hồi 2011 thì bán chung cư gửi bank lãi cao đi thuê thì chuẩn bài. 2020 làm ngược lại, rút tiền trong bank ra mua chung cư nhé. Giai đoạn 2010-2020 lãi suất gửi bank cao + nở rộ nguồn cung chung cư nội đô (trong vành đai 3) nhưng giai đoạn 2020-2030 lãi suất thấp + nguồn cung chung cư nội đô cơ bản đã hết vì không còn quỹ đất. Mặt khác, với tình trạng kẹt xe trên các tuyến phố nan quạt hiện nay thì nhiều vợ chồng trẻ trước kia mua nhà xa xa để đi làm nội đô bắt đầu mệt mỏi trong khi tích luỹ đủ để nghĩ đến chuyện dịch chuyển vào nội đô cho đỡ phải phơi mặt 3-4h mỗi ngày trên đường. Đất nội đô, chung cư trung tâm giờ đang quá thấp so với một số nơi bên ngoài, tỉnh lẻ. tỷ lệ chênh lệch này so với 1 số nước khác trên tg và khu vực là thấp vậy nên sẽ có sự dịch chuyển theo đúng quy luật nước chảy chỗ trũng.
e cũng nghĩ như cụ; vì em là người từng đi làm ở ngoại ô về HN hàng ngày, ko tắc nhưng mệt mỏi; nếu có làm ở HN thì cũng nên có một nơi ở gằn chỗ làm; xu hướng nén nội đô là k thể tránh khỏi;
Nhìn sang các nước Đông Á, nhà đất nội đo đắt kinh khủng, mà giao thông họ tốt hơn VN nhiều;

Lacet_ti

Xe container
Cá nhân em thì đã từng nghĩ như các cụ và bán 1 căn chung cư rồi đi thuê, nhưng sau gần 2 năm em lại phải quyết định mua để ổn định chỗ ăn ở cho các con bởi lý do sau ( Đây là những bất cập thuê nhà của cá nhân em gặp phải nhé):
Căn đầu tiên em thuê, lúc nhận nhà chủ cũ cũng cho thuê nhưng người thuê trước k giữ gìn, em về bỏ tiền sơn sửa mất 2 tuần đẹp lung linh gửi hết hóa đơn sửa cho chủ nhà để ông bà biết sau còn trừ vào tiền thuê cho vc em( vì 2 ông bà có tuổi nên là nhờ vc em đứng ra sửa rồi cho thuê luôn). Hđ ký 2 năm về ở được 6 tháng ông bà bảo thôi cho ông bà lấy lại để bán vì cần tiền gấp và chấp nhận bồi thường. Thế là vc con cái lại khăn gói tìm nhà.
Đến nhà thứ 2+3 cũng lại ở được vài tháng thì chủ nhà lại đòi, lý do bán nhà gấp và chấp nhận đền bù ( nói chung cũng chẳng đáng gì). Và sau 3 lần như thế em đã bỏ ngay ý định thuê nhà vì quá khổ. Như bèo dạt mây trôi 😁
Cũng do cụ dễ tính quá.
Làm hợp đồng chặt chẽ, thời gian thuê dài - cho xứng với công sức mình lựa chọn, sửa chữa.
Gài khoản bán nhà trước hợp đồng phạt 20% giá trị nhà - hoặc 2-300 tr ( Nghe vô lý nhưng giờ các nhà đi thuê kinh doanh , đòi tiền phạt chủ nhà cao kinh hoàng đó cụ )
Chắc ko ai dám đuổi cụ :)

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chuẩn cụ à. Nhiều khi gia chủ cũng khó. Gặp ng mua thích vào luôn là mệt. Cụ đc đền bù là còn ngon :))

Hoa Mây

Xe đạp

Cụ thuê 1 căn 3 ngủ của Vin ở khu nào mà báo rẻ vậy, em thấy bên Roy thuê vẫn đắt bỏ xừ, tầm trên 20tr/tháng. Chung cư cũ của cụ bán gửi TK đủ để cover phần tiền thuê nhà 20tr/tháng chắc cũng phải bán được 3-4 tỷ nhỉ :D

Black6666

Xe hơi
Có gia đình vợ con, chuyển nhà đi thuê cũng ngại cụ nhỉ.

ElementaryOS

Xe hơi
Cụ thuê 1 căn 3 ngủ của Vin ở khu nào mà báo rẻ vậy, em thấy bên Roy thuê vẫn đắt bỏ xừ, tầm trên 20tr/tháng. Chung cư cũ của cụ bán gửi TK đủ để cover phần tiền thuê nhà 20tr/tháng chắc cũng phải bán được 3-4 tỷ nhỉ :D
Bên roy e thấy 3 ngủ tầm 17tr mà cụ, nhưng nguồn bds com vn thì ko rõ thực hư thế nào. Nhà e nếu bán thì đc gần 3 tỏi

ElementaryOS

Xe hơi
Lý thuyết thì chuẩn cụ nói nhưng thực tế thì chung cư HN e thấy khó lên lắm cụ ạ. Như nước ngoài e tham khảo thì thấy cc của họ vẫn giữ giá vì họ xây chất lượng tốt, xây tòa nào là có kiến trúc tòa đó còn chung cư ta thì chủ yếu chồng tầng, ko kiến trúc, tuổi thọ hướng đến 50 70 năm. E may mua 2 căn thì căn đầu bán hòa vốn còn căn này nếu bán lãi được ít. Lý do là vì mua đúng thời điểm.
Còn em thấy những cc cũ trung tâm HN vẫn xuống đều cụ ạ. Có lẽ chất lượng cc đời đầu thời vinaconex sông đà lởm quá lại ko có cảnh quan nên mất giá.
Còn về cccc đời sau thì cđt cũng bán ngọn, toàn tính maximum+++ nên mua vào đều lỗ cả

Chỉnh sửa cuối:

tantran2020

[Tịch thu bằng lái]
Không nên bán, cho thuê căn đấy rồi mình thêm ít tiền bù vào để thuê căn tô hơn, khi nào đủ tích cóp thêm đủ tài chính để mua thì hãy bán. Giờ mà bán là nhiều khả năng mất tiền đấy (tất nhiên còn tùy vào chung cư của cụ là chung cư nào, ở đâu, xây bao lâu rồi ...)