[Funland] Bàn ghế ghỗ: Các cụ ngang qua thẩm hộ em

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy chắc chắn nhưng không đẹp mấy.

ford focus 2010

Xe điện

Ghét bọn cp khựa bẩn, luôn muốn thôn tính Việt Nam, nhưng đồ theo mẫu nó cũng tàm tạm. E chơi tạm trong khi chờ các nhà sáng chế Việt Nam có mẫu nào thuần Việt đẹp, đáng chơi. Khựa nó cũng như mình, cũng có mẫu xấu, rẻ tiền cho giới bình dân. Những mẫu rẻ tiền thường làm dễ, nhìn có vẻ hoành, lỗi khó thấy. Những bộ càng đơn giản, càng khó làm vì xấu nhìn thấy ngay.

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Cụ đánh giá hộ e đây phải gỗ mun ko. Đánh giá về gỗ thôi. Chứ hình thức thì bộ này nấu bánh chưng còn tội.

Gỗ mun ít khi người ta sơn thế này lắm cụ ah. Nhà cháu để nguyên mộc từ 2010 đến giờ, càng dùng càng thấy đẹp. Gửi cụ vài cài hình thực thế để cụ tham khảo!

KA:18-78

Xe tăng
Nhân tiện hôm trước có cụ nào lập thớt về sofa gỗ. Nay em post bộ nhà em.
Bộ này thì do ông anh đóng cho. Gỗ lát khu vực phía bắc. Thiết kế tương đối ngẫu hứng.
Giá: tổng cả bộ bàn ăn và bộ sofa là 3x củ.

Các cụ đi qua cho em vài lời phẩm bình. Em chuẩn bị sẵn rượu.

Cả hai bộ không có gì ấn tượng.... Có dáng vẻ hơi quê và lỗi thời... Nhất là bộ sofa...
Klq nhưng cái bậc cầu thang nhà cụ kiểu gì nhỉ
Có hai bậc tam giác kia bước lên xuống khó chết

le-minh

Xe tải
Nhà chật mà vẫn muốn bàn ghế cho nó đàng hoàng nên em tự chế cái kiểu sôfa góc L này, khung mạ kẽm quí hiếm, gỗ tấm thông ghép cũng rất hiếmX_X, nệm và vải bọc thẳng tiến Hà Trung may..híhi. Trên thì nằm và ngồi, dưới chứa đồ đạc :D
Đội bạn thân đến nhà chơi nó nx là thông minh đa năng (lúc còn tỉnh), sau đó khi đã tây tây chúng nó nói thật là như 3 cái quan tài trong nhà làm em buồn mất mấy ngày.

vieteuro

Xe container
Chuẩn cụ 1 cô gái đẹp đứng 1 mình thì tuyệt đẹp đứng với quá nhiều gái đẹp lại thấy bình thường
Có vấn đề nổi cộm của đồ làng nghề, là hay làm theo trào lưu, ít quan tâm đầu tư cho kiểu dáng. Thợ có tay nghề cao, vẫn chỉ là thợ, chưa đạt thành nghệ nhân được bởi vì sao ạ? Tay nghề cao mà chưa có cái đầu của nghệ nhân, hàng làm ra có thể chi tiết, tỉ mỉ nhưng dễ sa đà tham chi tiết, rối rắm. Bộ sập gụ tủ chè của cụ quê Vạn Điểm là ví dụ. Tuy em không nhìn rõ được chi tiết, nhưng lại nhìn được tổng thể. Với lượng trai, ốc rực rỡ như thế, kỳ công như thế, mà có mẫu mà đẹp hơn, sẽ thật đáng chơi. Giới sưu tầm khó tính thường chê mấy mẫu trên là “quê”. Quê ở bố cục thiếu chặt chẽ và dễ dãi, vụng về trong tạo hình.
Em thẳng thắn chia sẻ suy nghĩ của e nhé, chứ cứ “thủ dâm tinh thần” cho nhau mãi cũng chán. Có thể nhiều cụ không hài lòng, nhưng em chỉ góp ý có tính xây dựng, để sản phẩm, công sức của những người thợ Việt Nam ngày càng có giá trị.

vieteuro

Xe container
Cả hai bộ không có gì ấn tượng.... Có dáng vẻ hơi quê và lỗi thời... Nhất là bộ sofa...
Klq nhưng cái bậc cầu thang nhà cụ kiểu gì nhỉ
Có hai bậc tam giác kia bước lên xuống khó chết
Thầy phong thủy bảu hay nào ý cụ

vieteuro

Xe container
Nhà chật mà vẫn muốn bàn ghế cho nó đàng hoàng nên em tự chế cái kiểu sôfa góc L này, khung mạ kẽm quí hiếm, gỗ tấm thông ghép cũng rất hiếmX_X, nệm và vải bọc thẳng tiến Hà Trung may..híhi. Trên thì nằm và ngồi, dưới chứa đồ đạc :D
Đội bạn thân đến nhà chơi nó nx là thông minh đa năng (lúc còn tỉnh), sau đó khi đã tây tây chúng nó nói thật là như 3 cái quan tài trong nhà làm em buồn mất mấy ngày.

Sao cụ ko phủ hết gỗ vào các thanh sắt nhỉ
)làm như cụ như làm quán trà đá vỉa hè

Cà tàng

[Tịch thu bằng lái]
Mỗi người mỗi thích. Cháu thì thích kiểu của nhà cháu:

le-minh

Xe tải
Nhân tiện hôm trước có cụ nào lập thớt về sofa gỗ. Nay em post bộ nhà em.
Bộ này thì do ông anh đóng cho. Gỗ lát khu vực phía bắc. Thiết kế tương đối ngẫu hứng
Cái bàn ăn em thấy rắc rối nhỉ, tự dưng tách thành 2 tầng.
Còn bộ sôfa kiểu này em thấy nhiều cty thiết kế thi công nội thất người ta làm mà, có đệm em thấy sẽ OK hơn đó.
Đây này, trên web nhiều kiểu hao hao như của cụ này.

hungpb

Xe buýt
B
Nhà cháu cũng mạnh dạn quẳng lên đây bộ bàn ghế tự đặt, mong các cụ chỉ giáo ạ. Rượu cháu rót sẵn rồi, kính các cụ!

Bộ này em cũng đang đinh sắm. Nhìn cái cửa chính nhà cụ hệt nhà em
Bộ này gỗ gì cụ? Giá bao nhiêu ?

Kim J. Ủn

Xe tăng
Cụ có biết vì sao dân chơi gỗ sành, họ không chơi bộ như cụ không ạ? Không phải họ không có tiền. Người không chơi gỗ, không am hiểu gỗ sâu sắc thì cứ nghĩ “to và tốn gỗ” là hoành tráng, là có vẻ hoành tráng và sang trọng. Vì thế mấy ông mới có tiền, hoặc mới bước vào thú chơi gỗ đều chọn những bộ “vai u thịt bắp” cho sang chảnh.
Lại một số cụ khác lại nghĩ : cứ chơi bộ đơn giản, thẳng, phẳng là văn minh và tối giản, hiện đại.
Gỗ là tài nguyên ngày một cạn kiệt, và ngày một quý giá. Vì thế cần dùng nó một cách có ý thức, nhất là những dòng gỗ quý, cây lâu lớn. Để dùng được làm bàn ghế, có những giống cây phải hàng trăm tuổi.
Giống như giới sành uống rượu vậy. Rượu ngon, quý, họ nhâm nhi, nhấm nháp một cách dè xẻn. Họ trân quý công sức của người làm ra rượu, và độ hiếm của loại nguyên liệu để sản xuất. Không kiểu như mấy quan tham nhũng Việt Nam uống bằng tiền chùa, tiền tham nhũng và ăn cắp của nhân dân.
Bộ bàn ghế của cụ tốn gỗ. Tuy rằng nhìn ảnh, em ko rõ nó quý đến đâu, nhưng kiểu dáng thô. Khi đã chơi kiểu tối giản, chỉ những đường thẳng và diện phẳng, thì tỉ lệ, hình hài nó phải hài hoà, chuẩn mực và tinh tế. Đơn giản là đỉnh cao của tạo hình. Bộ của cụ nhìn thô về tỉ lệ, không thân thiện về chi tiết (do có những gờ sắc cạnh và góc vuông không được xử lý).
Vài lời theo hiểu biết hạn hẹp của em. Nếu có gì không được khách quan, mong cụ lượng thứ!
Như kiểu mấy cái bệ bê tông được đúc lên kê ở nhà ấy nhỉ?

Anh.Em

Xe buýt
Mỗi người mỗi sở thích, cá nhân Em thấy bộ bàn ghế nguyên khối vẫn luôn đẹp. Ngồi lên cảm giác chắc nịch không một tiếng động.

ryanlong

[Tịch thu bằng lái]
E thấy
- bộ bàn ăn ngồi sẽ rất khó đút chân dc vào gầm của bàn, ngồi đè vào đùi rất khó chịu
- bộ ghế phòng khách thì góc nhọn quá nhiều, trẻ con mà nghịch nhiều thì nhìn nguy hiểm vãi