[TVMBX] Băn khoăn lớn

Vu.matiz

Đi bộ
Chào các cụ ! Mình chưa qua 1 đời 4b nào cả , nhưng có bằng rồi . Giờ mình mạnh dạn hỏi cccm là thời điểm này có nên xúc 1 e Matiz cũ về tút tát lại để vừa trải nghiệm vừa làm phương tiện đi lại cho mình k nhỉ. Tại kinh tế eo hẹp quá chỉ gom cố đc tầm 7 chục đổ về, mà lắm lúc đưa vợ con về thầy u(30km) chơi bằng con Lead của vk thấy bất tiện quá

hoangtunamtan

Xe buýt
Hì cụ! Em xin mở bát với tinh thần xây dựng như sau:
1. Cụ chắc mới có bằng lái một vài năm nay. Cụ muốn trải nghiệm với kinh tế eo hẹp và 70tr mua đc matiz nhập đời 2006 hoặc spark 2009, xe 5 chỗ hoặc đời sâu hơn, biển HN, đăng kiểm 6 tháng một lần, cũng là lựa chọn phù hợp với nhu cầu cụ
2. Matiz spark cụ chỉ cần kiểm tra 2 thứ. Thứ nhất về pháp lý xe có giấy tờ, gặp chính chủ thì tốt hơn dễ công chứng sang tên, còn hạn đăng kiểm lưu hành. Thứ 2 xe còn cân đối liền lạc, bánh xe mòn đều ko ăn lái ko nhao lái, phanh đều 4 bánh là đc, xe này chạy hơi mệt vì xe quá nhỏ, đường dài vài trăm km chạy cũng được, ko nắm đường đâu, mua được.
3. Chuẩn bị 20tr làm các thứ sau từ rất quan trọng tới ít quan trọng: Kiểm tra động cơ xem hao nước làm mát ko, thổi gioăng mấy lần rồi, xe ăn uống đường dài dưới 5L là ổn. Kiểm tra hộp số, côn số mòn chưa nếu mòn thay cả cụm 4 món khoảng 3.5tr cả công hạ hộp số. Nếu ăn lốp mòn vạt ko đều thì tránh, lốp mòn đều là lái ngon, cần kiểm tra có lục cục trục lái, thuớc lái, bơm trợ lực lái, chảy dầu thước lái ko?. Kiểm tra phanh nếu ăn ko đều xử lý ắc ph và piston sau. Điện đóm chỉ cần nguyên bản là đc, nhất là điện quạt làm mát két nước, điện ECU zin là mua được. Mọt 2 hốc bánh sau xe này dính hết kể cả xe nhập, vá mọt và sơn phủ 2 hốc sau, khung gầm con nào cung, mọt. Thay 04 giảm sóc, hơn chục cái cao su gầm, Còn lại đài đóm, nội thất nâng cấp sau. Tất cả yếu tố này đã kiểm tra, e dám chắc chắn cụ chạy 500km 1 ngày vẫn được, nên mua còn hơn chả mua được

Chỉnh sửa cuối:

Vu.matiz

Đi bộ
Trước hết e xin cám ơn cụ vì những góp ý khá thiết thực. E hay nằm vùng tại những hội nhóm xe cỏ trên fb thấy họ có nhiều con matiz tầm dưới 5 chục , e nghĩ mình bỏ thời gian và công sức đi nghiên cức theo đúng công thức của cụ mạnh dạn xúc 1 con dưới 5 chục rồi về dùng 2 chục thừa kia mông má tút tát lại theo ý mình chắc sẽ lên hồn đấy cụ nhỉ :))

mtr0359

Xe tải
Mua thôi cụ, xe cỏ tránh rét, tránh mưa nắng, vừa đi vừa sửa, mấy chốc thành thợ🤣

Baoben

Xe đạp
Hì cụ! Em xin mở bát với tinh thần xây dựng như sau:
1. Cụ chắc mới có bằng lái một vài năm nay. Cụ muốn trải nghiệm với kinh tế eo hẹp và 70tr mua đc matiz nhập đời 2006 hoặc spark 2009, xe 5 chỗ hoặc đời sâu hơn, biển HN, đăng kiểm 6 tháng một lần, cũng là lựa chọn phù hợp với nhu cầu cụ
2. Matiz spark cụ chỉ cần kiểm tra 2 thứ. Thứ nhất về pháp lý xe có giấy tờ, gặp chính chủ thì tốt hơn dễ công chứng sang tên, còn hạn đăng kiểm lưu hành. Thứ 2 xe còn cân đối liền lạc, bánh xe mòn đều ko ăn lái ko nhao lái, phanh đều 4 bánh là đc, xe này chạy hơi mệt vì xe quá nhỏ, đường dài vài trăm km chạy cũng được, ko nắm đường đâu, mua được.
3. Chuẩn bị 20tr làm các thứ sau từ rất quan trọng tới ít quan trọng: Kiểm tra động cơ xem hao nước làm mát ko, thổi gioăng mấy lần rồi, xe ăn uống đường dài dưới 5L là ổn. Kiểm tra hộp số, côn số mòn chưa nếu mòn thay cả cụm 4 món khoảng 3.5tr cả công hạ hộp số. Nếu ăn lốp mòn vạt ko đều thì tránh, lốp mòn đều là lái ngon, cần kiểm tra có lục cục trục lái, thuớc lái, bơm trợ lực lái, chảy dầu thước lái ko?. Kiểm tra phanh nếu ăn ko đều xử lý ắc ph và piston sau. Điện đóm chỉ cần nguyên bản là đc, nhất là điện quạt làm mát két nước, điện ECU zin là mua được. Mọt 2 hốc bánh sau xe này dính hết kể cả xe nhập, vá mọt và sơn phủ 2 hốc sau, khung gầm con nào cung, mọt. Thay 04 giảm sóc, hơn chục cái cao su gầm, Còn lại đài đóm, nội thất nâng cấp sau. Tất cả yếu tố này đã kiểm tra, e dám chắc chắn cụ chạy 500km 1 ngày vẫn được, nên mua còn hơn chả mua được
Kính cụ 1 ly vì em đc mở mang kiến thức
Một lái mới lấy bằng ah.

Sơn Xuân Mai

Xe hơi
Múc đi cụ. Em đây cũng hoàn cảnh như cụ, mới lấy bằng, máu xe quá mà xèng lại hẻo. Sau một thời gian nằm vùng trong các nhóm xe cỏ, em liều múc một em mazda 626/95 gía 70 trẹo gần 2 năm trc. Tự mình đi mua, không cần nhờ thợ, cũng may mua đc con xe mà sau này theo thợ ở gara em thay dầu máy nói là còn ok ,máy móc nội thất thì cũ theo tg nhưng còn liền lạc và nguyên bản, không chắp vá độ chế. Tất nhiên mua xe cũ thì hỏng đâu sửa đó thôi. Không cầu toàn đc.