[Funland] Bàn luận chuyện chọn vợ chọn chồng 😬

Xolabaque

Xe tăng
Hoa thơm hái cả cụm
Mía ngọt đẵn cả bụi

Anhdex

Xe tăng
Em thì cho rằng chẳng ai có thể chọn được vợ hoặc chọn được chồng. Tình yêu hay hôn nhân nó được hình thành từ 2 phía chứ có phải xuất phát đơn phương từ một người đâu mà bảo chọn được.
Mong muốn của em về bạn đời thì đơn giản thôi: Mạnh khỏe (cả trong lẫn ngoài, cả trên lẫn dưới :)) ), hình thức đẹp, thông minh, ngoan hiền, chịu khó. Ngoài ra các vấn đề khác không quan trọng lắm, thậm trí gia cảnh khó khăn càng tốt:))
Đại đa số đều trải qua một vài mối tình trước khi cưới nhiều người trong lúc yêu có thể có 2 ,3 người thích mình hoặc mình thích lúc đó .Vậy tại sao lại lấy a này bỏ a kia hoặc các cụ cũng vậy sao lấy cô này mà ko lấy cô kia đấy ko phải là chọn thì là gì 😂

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chủ đề này hay, em thấy có 1 điều rất lạ ở mình là các cụ/mợ theo sát con học hành, chọn trường lớp, thi thố rất kinh nhưng riêng về việc dạy/hướng dẫn con chọn người yêu/bạn đời thì lại hầu như phó mặc cho số phận trong khi theo quan điểm của em việc lấy nhầm chồng/vợ tai hại gấp mấy lần học dốt hay k thi đỗ vào trg chuyên lớp chọn.
Mình thì nghĩ khi được giáo dục đầy đủ các kĩ năng sống, xác suất chọn bạn đời sai là rất thấp. Chuyện tình cảm, cả bên tây và ta đâu ai dạy chọn người yêu hay bạn đời. Sau này có con cái, chỉ dạy yêu phải đi kèm đạo đức. Cuộc sống vô thường, không chắc chắn ai bên ai mãi, nên học cách buông và chấp nhận. Đại loại vẽ mấy đường cơ bản để định hướng tụi trẻ thui :D

just for fun

Xe lăn
Mình thì nghĩ khi được giáo dục đầy đủ các kĩ năng sống, xác suất chọn bạn đời sai là rất thấp. Chuyện tình cảm, cả bên tây và ta đâu ai dạy chọn người yêu hay bạn đời. Sau này có con cái, chỉ dạy yêu phải đi kèm đạo đức. Cuộc sống vô thường, không chắc chắn ai bên ai mãi, nên học cách buông và chấp nhận. Đại loại vẽ mấy đường cơ bản để định hướng tụi trẻ thui :D
Cháu thì vẫn ra rả bên tai F1 đấy nhưng nó nghe được chữ nào hay ko thì ko biết. Ngày xưa mình cũng có lọt tai lời bố mẹ khuyên đâu :))

Marance

Xe tăng
Cụ chủ thớt là dân "Chứng" nên khá cầu toàn và tính toán.
Mà em cũng thấy nhiều cụ trong xóm này vào cmt lắm cơ!😂

starsn

Xe điện
Nếu làm tập nữa thì cháu sẽ chọn zai zàu, có công việc ổn định, thu nhập tốt, biết tự chăm sóc bản thân,
, chỉ hơn độ 5 tuổi đổ xuống, đẹp zai, khoẻ mạnh, bao dung, hài hước, gia đình bố mẹ anh em ko quá phức tạp và đều có thu nhập.
Còn nếu khuyên con thì cháu vẫn đang khuyên là “môn đăng hộ đối” + quê quán ko quá xa
Bạn nhà em không đẹp không xấu, ngoài ra đối với em là đủ các tiêu chuẩn của mợ. Những người như mợ nói không hề hiếm.

Còn con em thì toàn nói chúng nó sẽ không lập gd thôi :) nếu có em tin nó tự biết cân nhắc.

Mật Mật 0606

Xe tăng
Bên thớt kia thấy các mợ bàn luận vụ lựa chọn vợ chồng . Em hóng hớt lập thớt này để các cụ mợ bàn luận rút kinh nghiệm từ bản thân sau định hướng dạy con cái 😭
Có thể không lấy người mà bố mẹ giới thiệu, làm mai. Nhưng đừng lấy người mà bố mẹ ngăn cấm.

just for fun

Xe lăn
Cụ chủ thớt là dân "Chứng" nên khá cầu toàn và tính toán.
Mà em cũng thấy nhiều cụ trong xóm này vào cmt lắm cơ!😂
Thì lấy vợ lấy chồng có khác gì mua cổ phiếu đâu, nào là điều tra FA xem học hành thế nào, tính tình ra sao, có những kỹ năng gì. Nào là điều tra TA xem cấu hình ra sao, thông số 3-4 vòng… rồi hóng xem tin tức như là làm ở đâu, tiềm năng lên chức, bà con thân hữu họ hàng khối phố các kiểu thì mới chốt cưới. Cưới xong thì chỉ mong cổ phiếu giữ giá để ăn cổ tức (là những đứa con) hoặc là cổ phiếu phải vừa có cổ tức vừa tăng trưởng.
Nhưng than ôi, cưới về thì có lúc nó cắm đầu giảm giá trị. Những ai tuân thủ kỷ luật cắt lỗ sớm thì đỡ thiệt hại, những ai tự tin rằng cổ mình đang nắm giữ là cổ có FA tốt, kiểu gì cũng sẽ tăng giá nên kệ thị trường lên xuống, cứ ôm rồi cuối cùng nó sẽ tăng giá. Có cụ mợ thì đu đỉnh, kiếm ngay được đứa phông bạt nên mua nhầm cổ rác, cũng có cụ mợ biết cổ rác nhưng vẫn mua vì hy vọng liều ăn nhiều. có cụ mợ tinh mắt bắt đáy được cổ phiếu vùng giá thấp.
vì thế, dân xóm chứng vào còm là hết sức bình thường

Chỉnh sửa cuối:

Marance

Xe tăng
Thì lấy vợ lấy chồng có khác gì mua cổ phiếu đâu, nào là điều tra FA xem học hành thế nào, tính tình ra sao, có những kỹ năng gì. Nào là điều tra TA xem cấu hình ra sao, thông số 3-4 vòng… rồi hóng xem tin tức như là làm ở đâu, tiềm năng lên chức, bà con thân hữu họ hàng khối phố các kiểu thì mới chốt cưới. Cưới xong thì chỉ mong cổ phiếu giữ giá để ăn cổ tức (là những đứa con) hoặc là cổ phiếu phải vừa có cổ tức vừa tăng trưởng.
Nhưng than ôi, cưới về thì có lúc nó cắm đầu giảm giá trị. Những ai tuân thủ kỷ luật cắt lỗ sớm thì đỡ thiệt hại, những ai tự tin rằng cổ mình đang nắm giữ là cổ có FA tốt, kiểu gì cũng sẽ tăng giá nên kệ thị trường lên xuống, cứ ôm rồi cuối cùng nó sẽ tăng giá. Có cụ mợ thì đu đỉnh, kiếm ngay được đứa phông bạt chuyên thổi giá cổ rác nên mua nhầm thành đu đỉnh, có cụ mợ tinh mắt bắt đáy được cổ phiếu vùng giá thấp.
vì thế, dân xóm chứng vào còm là hết sức bình thường
Em tặng cụ: kỹ thuật thật chuyên sâu, lồng ghép rất chính xác, kỉ luật!