Bàn luận về Bugi Iridium Power

hoangtuf4

Xe hơi
cũng thích và muốn thay bugi này đi cho nó sướng

ThuyBH

Xe đạp
SG, Biên Hòa mua Bugi PK20 denso hlchoox nào thì yên tâm hàng xịn các bác

Fuson autopart

Đi bộ
Hehe chào các bác. Mai rãnh em post bảng ứng dụng bugi cho các dòng xe để các bác tham khảo biết loại mình cần. Đặc điểm Bugi Bosch phân ra 3 dòng trên mã ngắn.
1. Dòng plus(chuẩn) mã ngắn đuôi thường có dấu + hoặc -. Ví dụ : FR7KCX+ dành cho xe Camry 2.4i
2. Dòng bạch kim thì mã đuôi thường kết thúc bằng Số hoặc nếu là chữ thì k có dấu + hoặc -. Ví dụ: FR7KPX dành cho con Camry 2.4i ở trên
3. Dòng iri thì ký tự thứ 2 đa số là chữ G ở mã ngắn. Ví dụ: FGR7DQI

Fuson autopart

Đi bộ
Gửi các bác bản ứng dụng (chưa đầy đủ nhưng có nhiêu thì ...xào nhiêu vậy). 1 số con bugi có thể dùng chung được miễn là nó xài chung 1 engine.

all2hero

Xe buýt
Mua bugi Denso ở 32 Nguyễn Công Trứ họ có lắp luôn hay mình tự tìm gara lắp hả các cụ?

hm.tuan

Xe điện
Đi hay, khác biệt đấy.
Ps: giờ em đi máy dầu

REVIEW MỚI NHẤT
(09/05/2018)
Suy nghĩ và so sánh NGK Iridium và Denso Iridium power. Sau cùng thì chơi con Denso luôn.

Cảm nhận:
+ Garanti nhuyễn và mịn hơn
+ Tăng ga lên có bốc hơn, đỡ ì máy hơn
+ Chắc có tiết kiệm xăng đó...vì mình còn đang test nên chưa thể khẳng định nhưng mình có lòng tin là tiết kiệm

Mua đâu? Giá bao nhiêu?:

+ Đầu đường Lý Nam Đế - Nguyễn Chí Thanh (Q10)
Nhìn thấy 1 đám thợ sửa xe lu xu bu thì tấp vào hỏi Denso Iridium Power
+ Giá: 180k (hàng chính hãng nhé)

+ Mua xong mang qua tiệm vĩa hè đối diện hỏi: "Ê, ku Tèo....thay bugi ăn nhiêu?". nó lấy 20k công thay

+ Thay xong cảm nhận ngay là biết liền...

TÚM LẠI:

=>>> Đáng đồng tiền bát gạo (click chuột vào hình xem nhé)

01.jpg 02.jpg 07.jpg

03.jpg 05.jpg 04.jpg 06.jpg

Chỉnh sửa cuối:
Bổ sung thêm cho ACE lựa chọn code cho dễ nè:

http://www.globaldenso.com/en/products/aftermarket/plug/search/vietnam/motorcycle.html

http://www.globaldenso.com/en/products/aftermarket/plug/catalog/asia/pdf/pdfcatalog_all.pdf
Trang: 169 247 270

Ai đi Yamaha Janus 125cc thì thay Denso Iridium Power IUF 22 nhé.
Bugi theo xe Janus có mã là NGK dòng R: CR8HSA

Với Code: CR8HSA mà tra vào cái bảng trong hình thì Bugi này chỉ dành cho xe Spacy 100cc. Từ đó suy ra =>>> Thằng Yamaha chó chết!

Lúc đi tìm hiểu cũng "pa trợn" với khó khăn là:
1. Không biết code gì để thay cho xe
2. Không biết lắp vào có cải thiện gì không trời?

Kết quả:
+ Lắp vào là có cải thiện đó. Sure!
+ Code thì nhìn bảng trên, còn nếu trong bảng không có thì dùng phương pháp sau:
B1: tháo Bugi xe mình ra coi nó chân ngắn hay chân dài
Chân ngắn thì Denso quy định là F
Chân dài là thì không có chữ F

cách đọc Code Denso như sau:
IUI22 , IUF 24 (IUF xx):
I = Iridium
U = đường kính (hoành = vòng tròn bugi là 10 ly)
F: chân lùn
xx: ngưỡng chịu nhiệt tối đa

IUH22, IUH 24, IUH27 (IUH xx)
tương tự như trên thôi...
H: là Bugi côn = có 1 khắc tròn không có ren răng

Chỉnh sửa cuối:

Kevin_ko0l_90

Xe máy

Cressida28051983

Xe tải
Đọc các Cụ thảo luận, trao đổi kiến thức that mở mang them nhiều thứ. Đúng là ai cũng mơ hồ, chưa biết chính xác là khi dung loại này có ưu điểm, khuyết điểm gì. Quảng cáo nhà sản xuất đánh trúng vào tâm lý của anh em là luôn muốn tiết kiệm xăng, em thấy nhiều Cụ nhận xét rất chính xác, em cũng xin đóng góp ý kiến của riêng em :
1. Thứ nhất là hang chính hang : Với hang chính hang dù sản xuất ở đâu cũng hoàn toàn yên tâm về chat lượng, vì sao ...! Hàng chính hang đều tuân theo qui trình sản xuất rất nghiêm ngặt từ đầu vào đến tay người tiêu dung ( nguyên liệu, thành phần, chất lượng,... ). Tại sao lại sản xuất ở nhiều nước ...? Mỗi một quốc gia đều có yêu cầu khác nhau như chất lượng, nhu cầu, điều kiện ngoại cảnh. Ví dụ ở Nhật điều kiện khí hậu ôn đới, lạnh khô sẽ khác với điều kiện nhiệt đới nóng ẩm như ở Việt Nam .. Vì vậy tại sao cùng 1 sản phẩm lại có những option khác nhau.

2. Đi bốc hơn, tiết kiệm nhiên liệu -- > vì sao ? Đúng như các Cụ nói, dung hang xịn sẽ đốt hết được nguyên liệu, công suất vì thế mà sinh công theo đúng nhiệt lượng được sinh ra. Tại sao lại đốt được hết nhiên liệu ? Cùng một loại xăng khi dung hang xịn tia lửa điện phát ra sẽ có năng lượng cao nhất. Các bác cứ hình dung thế này nhé, giả sử xăng là 1 nồi nước lẩu, bugi đánh tia lửa điện là ngọn lửa, lửa càng to trong 1 thời gian ngắn sẽ làm cho nồi lẩu sôi nhanh hơn, tỏa nhiều nhiệt năng hơn, và ngược lại. Công sinh ra trong thời gian ngắn nhất sẽ cho sức nén lớn nhất. Lực nén lớn sẽ đẩy pitong lên nhanh, mạnh nên các bác thấy bốc hơn, tiết kiệm xăng là do với 1 lần đánh lửa 1 lượng đã đốt hết tương ứng với 1 năng lượng. Với những động cơ mới, chưa có khe hở hay bẩn, dầu vào thì sẽ thấy được hiệu quả ngay lập tức. Còn đổi với máy đã già, có độ dơ giữa các chi tiết như piton với nòng xylanh thì sẽ không thấy rõ ràng. Vì vậy nhiều Cụ nói không thấy thay đổi mấy. Máy êm hơn ga ngọt hơn cũng vì lí do này...

3. Xe bốc cũng phụ thuộc rất nhiều vào nhiên liệu : Đảm bảo nếu các bác dung xăng 86 ngày xưa sẽ bốc hơn nhiều, nhưng chả mấy ống xả đen xì do có khói, muội bám vào... Vì sao 86 có nhiều chì,tạp chất, xăng có chỉ số Octan càng cao càng it tạp chất, là quá trình chưng cất dầu mỏ qua nhiều lớp. Dùng xăng 95 sẽ bảo vệ được động cơ, môi trường, nhưng lượng nhiệt sinh ra ~ 95, 96% so với 92. ( không nói đến E5 nhé ). Nếu các Cụ để ý đi 95 sẽ hao hơn so với 92 chút xíu cùng số km và các điều kiện khác giống nhau.

Em xin đóng góp it ngu ý của em, các Cụ chém tiếp nhé.

bluemoon1974

Xe buýt
Thớt này lâu quá rồi, ko biết bugi iri cho xe dream có sẵn ko các cụ, mua ở đâu?

cocsku

Xe cút kít
Cháu đi crv 2.4 đợt bảo dưỡng tới là thay bugi, các thánh cho hỏi nên thay loại nào? Denso hay NGK?

Mobimobi_2268

Đi bộ
Chào các anh chị và các bạn! Các anh chị và các bạn cho mình hỏi: Xe Airblade 2011 (110cc) của mình bị hao nhớt, Bugi thì hay bị chết. Lắp Bugi NGK Iridium cũng chỉ được hơn 1 tháng. Lắp Bugi Denso Iridium cũng chỉ được khoảng 6 tháng. Vậy xe mình bị sao? Và các anh chị cũng các bạn cho mình hỏi: Bugi Denso Iridium IU22 với Bugi Denso Iridium IU24 có gì giống và khác nhau? (Xe mình đang lắp Bugi Denso Iridium IU 22). Mong các anh chị và các bạn giải đáp! Xin trân trọng cám ơn các anh chị và các bạn!

baolinh_82

Xe máy
cụ gì đó kêu bugi tàu, lặn đâu rồi nhỉ ? chắc tính dìm hàng bóch mà ko dc...

PhongFood

Xe điện
Bổ sung thêm cho ACE lựa chọn code cho dễ nè:

http://www.globaldenso.com/en/products/aftermarket/plug/search/vietnam/motorcycle.html

http://www.globaldenso.com/en/products/aftermarket/plug/catalog/asia/pdf/pdfcatalog_all.pdf
Trang: 169 247 270

Ai đi Yamaha Janus 125cc thì thay Denso Iridium Power IUF 22 nhé.
Bugi theo xe Janus có mã là NGK dòng R: CR8HSA

Với Code: CR8HSA mà tra vào cái bảng trong hình thì Bugi này chỉ dành cho xe Spacy 100cc. Từ đó suy ra =>>> Thằng Yamaha chó chết!

Kết quả:
+ Lắp vào là có cải thiện đó. Sure!
+ Code thì nhìn bảng trên, còn nếu trong bảng không có thì dùng phương pháp sau:
B1: tháo Bugi xe mình ra coi nó chân ngắn hay chân dài
Chân ngắn thì Denso quy định là F
Chân dài là thì không có chữ F

cách đọc Code Denso như sau:
IUI22 , IUF 24 (IUF xx):
I = Iridium
U = đường kính (hoành = vòng tròn bugi là 10 ly)
F: chân lùn
xx: ngưỡng chịu nhiệt tối đa

IUH22, IUH 24, IUH27 (IUH xx)
tương tự như trên thôi...
H: là Bugi côn = có 1 khắc tròn không có ren răng
Em đào thớt lên phát. :D
Xe em mã bugi chuẩn Denso IUH 24 (chân côn) . Dưng mà nó thay IU24 chân thường. Thông số thấy nó khác nhau, chạy có sao không các cụ nhỉ.