[Funland] Bàn luận về các kênh đầu tư

nvht

Xe điện
Chào các cụ/ mợ, nhân dịp Ngày hội bầu cử của đất nước cũng như bối cảnh dịch Covid vẫn khá phức tạp, em lập Thớt này với mong muốn cùng các cụ/ mợ bàn về các kênh đầu tư ở Việt Nam
Em xin đưa ra ý kiến cá nhân về các kênh đầu tư (trên cơ sở tổng hợp từ các nguồn tin khác) để các cụ/ mợ tham khảo và cùng bàn luận. Em xin lưu ý đây chỉ là kênh tham khảo, các cụ/ mợ cần nghiên cứu kỹ trước khi quyết định đầu tư và tự chịu trách nhiệm về quyết định của mình.
1. Đầu tư Vàng: Trong ngắn hạn từ 2-3 tháng tới em đánh giá đây là kênh đầu tư sẽ cho hiệu quả cao nhất, sau đó thì nên chuyển sang đầu tư chứng khoán
2. Đầu tư Chứng khoán: Theo em đây là kênh đầu tư cho hiệu quả cao thứ hai nếu đầu tư nắm giữ đến ít nhất đến tháng 12/2021. Tuy nhiên trong quá trình đầu tư thì sẽ có những lúc thị trường lên xuống biến động mạnh nên phải theo sát thị trường để có quyết định mua - bán hợp lý.
3. Đầu tư Bất động sản: Theo em đây là kênh đầu tư hiệu quả thứ 3 thời điểm này, tuy nhiên kênh này đòi hỏi phải có vốn lớn và nắm giữ lâu dài. Thời điểm này thì nên tìm hiểu kiến thức về BĐS và thông tin về các dự án, nếu có ý định mua thì nên ép giá bên bán để mua được sản phẩm giá hợp lý. Cá nhân em đánh giá cao sự phát triển ổn định của thị trường BĐS Hải Phòng, Quảng Ninh ở thời điểm này và triển vọng 2-5 năm tới
4. Bitcoin: Thời điểm này khá rủi ro để đầu tư vào ngành này, theo em thì nên chờ khoảng 1 tháng nữa để rõ xu hướng lên hay xuống rồi hãy đầu tư.

Mời các cụ/ mợ cho ý kiến thêm để mọi người cùng tham khảo.

thangdaigia9x

Xe hơi
Bitcoin chỉ mua BTC Ko mùa altcoin gồng lãi vô cực bác ơi. Năm 2017 đỉnh 20k thế đỉnh năm nay là bao nhiêu bác :)). Ví dụ bác nào chẳng may mua BTC giá 20k năm 2017 giờ về bờ và có lãi hơn so với ngân hàng :)

Mss AN TÂM

Xe điện
E nghĩ an toàn nhất vẫn là Đất, còn các món kia cần có hiểu biết chuyên môn k dễ chết lắm

nvht

Xe điện
Bitcoin chỉ mua BTC Ko mùa altcoin gồng lãi vô cực bác ơi. Năm 2017 đỉnh 20k thế đỉnh năm nay là bao nhiêu bác :)). Ví dụ bác nào chẳng may mua BTC giá 20k năm 2017 giờ về bờ và có lãi hơn so với ngân hàng :)
cá nhân em cho rằng bây giờ mà đầu tư vào tiền ảo thì khả năng lãi trong 1 tháng tới chỉ khoảng 30%; khả năng thua lỗ là 60%

Chỉnh sửa cuối:

nvht

Xe điện
E nghĩ an toàn nhất vẫn là Đất, còn các món kia cần có hiểu biết chuyên môn k dễ chết lắm
cũng tùy phân khúc đất và vị trí nữa mợ ah. Với lại không phải ai cũng có nhiều tiền để đầu tư đất
Về dài hạn thì đầu tư đất vẫn là an toàn và nhẹ nhàng nhất

nvht

Xe điện
thêm thông tin để tin tưởng thị trường chứng khoán sẽ khó giảm mạnh trong thời gian tới:
1. Covid nên các kênh kinh doanh bị tắc ít nhiều
2. Kênh cờ bạc thể thao bị tắc hoàn toàn
3. Kênh cờ bạc khác như game online, forex va sắp tới là tiền ảo bị nhà nước cấm m công anh bắt khá nhiều
4. Kênh bds thì thanh khoản thấp, cực khó mua bán và giá bds thì quá cao va cần một lượng tiền nhà rỗi rất lớn cở vài tỷ vnd trở lên để đầu tư bđs thật thụ
5. Công nghệ thông tin , app giúp mở tk và giao dịch thuận tiện..việc này rất quan trọng để thu hút người chơi ck vì khuynh hướng thời covid và cả hậu covid là TRADE ONLINE, Shopping online...đây la xu hướng thời đại chung của cả thế giới chứ không riêng gì VN
6. Ck tính thanh khoản rất cao và không cần vốn lớn..với 10tr bạn vẫn có thể tham gia ttck
7. Thị trường Việt Nam được các tay to cố gắng đẩy giá lên cao để bán cho Tây khi thị trường được nâng hạng sắp tới

Mss AN TÂM

Xe điện
cũng tùy phân khúc đất và vị trí nữa mợ ah. Với lại không phải ai cũng có nhiều tiền để đầu tư đất
Về dài hạn thì đầu tư đất vẫn là an toàn và nhẹ nhàng nhất
vâng, k biết gì thì tiết kiệm thôi cụ ạ

nvht

Xe điện

thangdaigia9x

Xe hơi
cá nhân em cho rằng bây giờ mà đầu tư vào tiền ảo thì khả năng lãi trong 1 tháng tới chỉ khoảng 30%
Hold lâu dài bác ơi. Còn ăn xổi thì phải có kiến thức mà khả năng chuyên môn. Đất mua phải chỗ dự án Ko tốt

nvht

Xe điện
Hold lâu dài bác ơi. Còn ăn xổi thì phải có kiến thức mà khả năng chuyên môn. Đất mua phải chỗ dự án Ko tốt
chờ 1-2 tháng nữa xem Bitcoin nó theo hướng nào rồi hãy đầu tư cụ ah.
Giờ mua vào có khi nó về còn 10k thì toi

nvht

Xe điện
Gửi các cụ tham khảo thêm thông tin nếu có ý định đầu tư chứng khoán:

GAME KÍCH HOẠT DÒNG VỐN NỘI:
Với mức độ phục hồi mạnh mẽ của TTCK và lãi suất duy trì thấp kỷ lục, dòng tiền đã chảy mạnh vào kênh đầu tư chứng khoán. Thị trường ghi nhận quy mô tham gia của nhà đầu tư mới cao chưa từng thấy trong lịch sử. Tính đến hết tháng 11-2020, tổng số tài khoản mở mới trong năm đạt 332.886 tài khoản, trong đó nhà đầu tư cá nhân trong nước mở mới 329.452 tài khoản.
Sự tham gia mạnh mẽ của các nhà đầu tư mới cũng đẩy thanh khoản thị trường tăng lên ngưỡng kỷ lục với phiên giao dịch đạt gần bình quân mỗi phiên giá trị khớp lệnh đạt xấp xỉ 14.220 tỷ đồng.

GAME NÂNG HẠNG:
Thị trường chứng khoán Việt Nam có thể được thông báo nâng hạng lên thị trường mới nổi thứ cấp của FTSE trong kỳ đánh giá thị trường vào tháng 9/2021. Khi đó thị trường chứng khoán Việt Nam có thể hút ròng 1,4 tỷ đến 1,9 tỷ USD từ nhà đầu tư ngoại. Trong đó, 779 triệu USD đến 1,039 tỷ USD sẽ đến từ các quỹ ETF mô phỏng theo chỉ số thị trường mới nổi của MSCI và chỉ số thị trường mới nổi của FTSE; và 670 triệu đến 891 triệu USD từ các quỹ đầu tư chủ động đang tìm kiếm cơ hội đầu tư vào các thị trường mới nổi.

GAME TÁI CƠ CẤU NỀN KINH TẾ:
Ngân hàng Thế giới (WB) công bố báo cáo cập nhật tình hình kinh tế Việt Nam cho biết, trong thời gian tới, triển vọng của Việt Nam được cho là tích cực khi nền kinh tế được dự báo tăng trưởng ở mức khoảng 6,8% trong năm 2021 và sẽ ổn định quanh mức 6,5% các năm tiếp theo. Dự báo này dựa trên giả định rằng khủng hoảng Covid-19 sẽ dần được kiểm soát, khi vắc-xin Covid-19 chứng minh được tính hiệu quả, kết quả quản lý một số rủi ro có thể phát sinh ở các mặt tài khóa, tài chính và xã hội.

Tuy nhiên trong quá trình đi lên thì thị trường cũng có những rủi ro như:
- Tin xấu về dịch bệnh lan tràn, chiến tranh lớn, thiên tai ... khiến nhà đầu tư bị Call Margin khiến thị trường có thể giảm mạnh 10-20%

nvht

Xe điện
Em hóng với, kiến thức về đầu tư của em là số 0 tròn trĩnh.
cụ nên bỏ khoảng 10trieu để đầu tư vào chứng khoán và Vàng để có kinh nghiệm thực chiến trước khi bỏ thêm tiền đầu tư (thời điểm này khả năng thua lỗ là nhỏ, tuy nhiên cũng khó kỳ vọng lãi nhiều như đợt trước)

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
cụ nên bỏ khoảng 10trieu để đầu tư vào chứng khoán và Vàng để có kinh nghiệm thực chiến trước khi bỏ thêm tiền đầu tư (thời điểm này khả năng thua lỗ là nhỏ, tuy nhiên cũng khó kỳ vọng lãi nhiều như đợt trước)
Em có bỏ rồi, sấp mặt mà cụ. Nhưng mà e chơi theo người quen mách thôi, chứ chắc e cũng ko có ý định mày mò cụ ạ. Bây giờ cứ xác định vứt đó 1 thời gian dài cụ ạ!

nvht

Xe điện
Em có bỏ rồi, sấp mặt mà cụ. Nhưng mà e chơi theo người quen mách thôi, chứ chắc e cũng ko có ý định mày mò cụ ạ. Bây giờ cứ xác định vứt đó 1 thời gian dài cụ ạ!
cụ đầu tư chứng khoán à, mã nào mà sấp mặt?

Binhcoi8x

Xe tăng
10tr cũng đầu tư vàng đc hả Cụ? Vậy là chơi Vàng online chứ ko phải ra tiệm mua vàng xong bán chênh phải ko Cụ? Cụ có thể chia sẻ thêm về kênh này đc ko ạ? Em cũng quan tâm món này, nhưng lại thấy giá vàng trong nước vẫn cao hơn giá vàng TG nhiều nên cũng thấy rủi ro cao.

nvht

Xe điện
10tr cũng đầu tư vàng đc hả Cụ? Vậy là chơi Vàng online chứ ko phải ra tiệm mua vàng xong bán chênh phải ko Cụ? Cụ có thể chia sẻ thêm về kênh này đc ko ạ? Em cũng quan tâm món này, nhưng lại thấy giá vàng trong nước vẫn cao hơn giá vàng TG nhiều nên cũng thấy rủi ro cao.
cụ kia nói chưa có tí kinh nghiệm nào nên em mới gợi ý chơi ít để làm quen trước
em thì đang đầu tư Vàng vật chất 9999 và chứng khoán cụ ah.

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn

nvht

Xe điện
em đưa ra một vài nhận định về Tuần mới, các cụ cùng bàn luận nhé
1. Chứng khoán:
- Chỉ số Việt Nam Index tăng giảm nhẹ đan xen và kết Tuần ở mức gần 1300điểm
- Một số mã có thể tăng: VHM, VNM, MBB, VHC, FIT, CMX
2. Vàng: KHả năng kết Tuần tăng lên gần 1950