[Funland] Bàn luận về việc sang tên sổ đỏ đất dự án khi chưa có nhà trên đất ???

anhtu2006

[Tịch thu bằng lái]
Dự án mà thuộc quy hoạch phân lô liền kề biệt thự. Nhiều dự án đã có sổ đỏ lâu dài từng lô. Nhưng bắt buộc phải thực hiện hạ tầng, xây dựng nhà gắn liền với đất mới sang tên được phải hem các cụ
Cuh nói rất chuẩn, vì ngay từ đầu dự án ký HDMB nhà chứ có mua bán đất đâu, mà đất chỉ có chuyển quyewnf sử dụng từ ng này sang ng kia thôi chứ sao mua bán đất đc, đất thuộc quyền sở hữu của nhà nước
Đồng thời tránh đô thị hoang thì phải làm như vâyh. Nhưng thực tế trc nay chả cần có nhà mà vẫn chuyển bình thường, bây g mới như vậy

X0000

Xe tăng
Nhiều cụ không biết mà trả lời như đúng rồi ấy, không phải là đất có thời hạn 50 năm mà chủ đầu tư được giao dự án xây nhà/phân lô/ bán trong thời hạn 50 năm trở xuống . Nếu không xong thì nhà nước có quyền thu hồi lại đất. Con số 50 năm dự án dễ nhầm lẫn thành đất nông nghiệp, đất vườn, đất làm khu công nghiệp
Còn khi đã xong, sổ đỏ/sổ hồng đương nhiên sử dụng không thời hạn.

cdcn

Xe điện
Chuẩn cụ nhé, e chuyên bán dự án, e có sổ đỏ tổng của dự án, trên đó ghi rõ luôn, giao cho doanh nghiệp là 50 năm, nhưng khi bán cho dân xây nhà lên thi là lâu dài, những người Ko mua bán nhiều Ko biết điều này đâu
Khả năng sẽ phải tiếp tục tranh luận với nhau, hiểu thế nào là "lâu dài"? Vì với nhiều người thì 20 năm cũng đã là ... "lâu dài" rồi! :))

xe_ca_tan

Đi bộ
Em hóng.
Đất dự án mang tên chủ đầu tư có thời hạn 50 năm. Chủ đầu tư nói khi sang tên mình sẽ là thời hạn lâu dài.
Có thật vậy không ạ?
Em là dân pháp lý Cty bất động sản. Em xác nhận là nếu đây căn hộ ở hay nền nhà ở thì đúng là như vậy nhé. Trong luật đất đai có quy định rõ (khoản 3 điều 126 luật đất đai 2013).

Chỉnh sửa cuối:

DidiLe

Xe container
Người OF

xe_ca_tan

Đi bộ
Không có chuyện đó. Trong PD đầu tư-quy hoạch ghi thế nào. Sổ ghi như vậy.
Nếu không biết thì nên tìm hiểu, chứ đừng la lên cho người ta biết nhé Bác. Bác chịu khó xem khoản 3 điều 126 luật đất đai có quy định rõ đấy.

kenzzz

Xe buýt
Nhiều cụ không biết mà trả lời như đúng rồi ấy, không phải là đất có thời hạn 50 năm mà chủ đầu tư được giao dự án xây nhà/phân lô/ bán trong thời hạn 50 năm trở xuống . Nếu không xong thì nhà nước có quyền thu hồi lại đất. Con số 50 năm dự án dễ nhầm lẫn thành đất nông nghiệp, đất vườn, đất làm khu công nghiệp
Còn khi đã xong, sổ đỏ/sổ hồng đương nhiên sử dụng không thời hạn.
Cụ hỏi mấy ông ở Golden Bay 601 , chủ đầu tư Hưng Thịnh , ở Bãi Dài Cam Ranh xem , trong sổ hồng ghi 50 năm đấy , xây nhà xong xem có đc chuyển đất ở lâu dài ko thì rõ

kenzzz

Xe buýt
Quan trọng nhất khu đó quy hoạch đất ở , hay đất thương mại dịch vụ nhé , còn thương mại dịch vụ thì chỉ 50-70 năm

X0000

Xe tăng
Cụ hỏi mấy ông ở Golden Bay 601 , chủ đầu tư Hưng Thịnh , ở Bãi Dài Cam Ranh xem , trong sổ hồng ghi 50 năm đấy , xây nhà xong xem có đc chuyển đất ở lâu dài ko thì rõ
Nhà ở? Hay nhà kinh doanh (shophouse)? Nhà ở mới sử dụng lâu dài được chứ.

kenzzz

Xe buýt
Nhà ở? Hay nhà kinh doanh (shophouse)? Nhà ở mới sử dụng lâu dài được chứ.
Nhà ở nhé , cụ cứ hỏi khu đấy khác biết , xây kiểu nhà ở , đất ở , nhưng cả khu là đất chỉ định đất kinh doanh tmdv , vẫn 50 năm

quyetnn

Xe máy
Làm hợp đông mua bán với công ty như bình thường. Mình cũng mua 2 miếng như thế và công ty cho cầm luôn sổ đỏ mặc dù chưa sang tên đc.

DidiLe

Xe container
Người OF
Nếu không biết thì nên tìm hiểu, chứ đừng la lên cho người ta biết nhé Bác. Bác chịu khó xem khoản 3 điều 126 luật đất đai có quy định rõ đấy.
La hét gì.
Đã làm CĐT báo giờ chưa.

TsarPutin

Xe tăng
Trường hợp này e nghĩ ko có cơ sở đâu ạ, CĐT hay cỏ vạc nào mà chém ko ngượng mồm thế :))
sổ DN thì đất ở đất gì gì tối đa 70 năm, thường là 50 năm; còn khi dc chấp thuận xây nhà ở thì người mua sẽ dc cấp GCN lâu dài đó là luật rồi có gì kaf ngạc nhiên cụ;
lưu ý là nhà ở nhé (chung cư ,biệt thự) chứ k phải shophouse hay kdoanh khác như khách sạn vv;
Ở VN thì sd lâu dài vào quy hoạch thì vẫn bị thu hồi và treo như thường, còn 30-50-70 năm như đất nông nghiệp, rừng, shophouse thì đại đa số auto gia hạn thêm, với đk là nộp tiền sd đất theo năm hoặc một lần; (tiền sd đất chiếm 30-50% cái shophouse nhiều trg hợp, còn chung cư thì rẻ hơn e ngó mấy dự án khoảng 4tr/m2 chung cư)

cdcn

Xe điện
Đã vậy lâu dài và vĩnh viễn nó lại còn khác nhau hoàn toàn cơ cụ
Giờ làm gì có “vĩnh viễn”? Vì bản chất là nhà nước chỉ giao cho cụ quyền sử dụng đất thôi, chứ không phải đất của cụ nên không thể “vĩnh viễn”.

ceconam

Xe điện
Chuẩn con khỉ ấy ? Mục đích đất 50 năm chuyển sang đất ở lâu dài còn nhiều thủ tục và thuế cuh nhé, và k phải chỗ nào cũng có thể chuyển đc. Cuh xem lại
Cái này theo e hiểu là CĐT đã xin đc phép thực hiện DA trên 1 lô đất 50 năm (hoặc thời gian thực hiện DA là 50 năm) tuy nhiên có cam kết.... như hạ tầng, mất độ..... Các ông ấy cứ dựa vào thế để đi lừa dân là cứ tách sổ là thành thổ cư đc (kiểu lập lờ). Trong trường hợp CĐT ko thực hiện đúng, đủ cam kết hoặc sai quy hoạch, ko thực hiện đủ nghĩ vụ thuế má xem có chuyển đổi đc ko??? Và khi CĐT ôm tiền đi làm việc khác, nhỡ có gì trục trặc ko thực hiện đc thì thiệt hại chỉ dành cho người mua :))

thằng nhà quê

Xe điện
tiện đây cho e hỏi:
e có mua 1 nhà trên đất CLN (cây lâu năm),
đã ra sổ hồng tên em, như vậy chủ cũ đã sai:
- mục đích SDĐ (xây nhà ở trên đất CLN)
- thiếu Giấy phép XD
Vì lúc mua nhà, thì trong hợp đồng chuyển nhượng (ghi là đất trống) nên chuyển nhượng bình thường ra tên em.
Bây giờ e muốn chuyển mục đích SDĐ (phù hợp quy hoạch) và đã nộp 1 bộ hờ sơ xin chuyển mục đích (có biên nhận HS), nhưng sau đó "1 cửa" thị xã nói là nếu muốn chuyển mục đích phải giải tỏa trắng, nghĩa là phải đập toàn bộ ngôi nhà >>> trả lại hiện trạng đất tróng mới được chuyển mục đích.

1. Vậy là thị xã đúng hay sai? nếu sai e có thể kiện hay không?
2. Mục đích cuối cùng của em là chuyển mục đích lên thổ cư, nhưng k đập nhà và không cần làm sở hữu công trình.
Trong này có ai (hoặc giới thiệu) nhận làm dịch vụ (CÓ THU PHÍ) hs này K ạ?
Trân trọng cảm ơn cả nhà!

X0000

Xe tăng
Nhà ở nhé , cụ cứ hỏi khu đấy khác biết , xây kiểu nhà ở , đất ở , nhưng cả khu là đất chỉ định đất kinh doanh tmdv , vẫn 50 năm
Đấy là chủ đầu tư làm ăn bố láo, lừa đảo người mua
Dạng chủ đầu tư lừa đảo thì không nói, ý mình ở đây là
1. Tất cả các loại dự án, thì thời hạn giao chỉ max 50 năm
2. Nếu đất của dự án quy hoạch là nhà ở (không kinh doanh) thì sau khi xong dự án, sổ đỏ cấp sẽ là lâu dài

dibkhongve

Xe tải
Em thề.
Cò giải thích với em do chủ đầu tư phải thế chấp dự án để vay nên thời hạn 50 năm...
Đất NN cấp cho doanh nghiệp theo quy định chỉ được 50 năm. Khi sang tên cá nhân mà là đất ở sẽ là lâu dài. Cò nói để vay nên chỉ 50 năm như trên là chưa đúng.

kenzzz

Xe buýt
Đấy là chủ đầu tư làm ăn bố láo, lừa đảo người mua
Dạng chủ đầu tư lừa đảo thì không nói, ý mình ở đây là
1. Tất cả các loại dự án, thì thời hạn giao chỉ max 50 năm
2. Nếu đất của dự án quy hoạch là nhà ở (không kinh doanh) thì sau khi xong dự án, sổ đỏ cấp sẽ là lâu dài
Tốt nhất mua đất dự án nên hỏi bọn xung quanh nó xây rồi , xem bìa đỏ nó ghi như nào hãy mua