Ban Mê Thuột, nơi có cái nắng, có cái gió và có cả cái đó ...

Mr.Chem

Xe điện
Hố hố...với 500k/phòng/2 người + ăn sáng + bể bơi... thì quá rẻ mợ nhỉ.
Cảm ơn tranquang83 đã bổ sung thêm nhiều thông tin hữu ích.

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
hoamoctrang1.multiply.com
Vụ này em đã được cảnh báo nên đã vào đúng chỗ. Cái chính là Khu DL Bản Đôn chỉ để phục vụ khách nghỉ lại, còn chỗ để tìm hiểu khám phá cái cội nguồn đích thực là ở Buôn Đôn cơ. Tuy vậy, cũng tùy thị hiếu mỗi người. Em cũng chỉ muốn rút kinh nghiệm cho nhiều cụ/mợ khác chưa tìm đến Tây Nguyên.
Xin phép mợ Hoa, em gửi cái hình để mọi người cùng nhận biết Buôn Đôn.

Trung tâm Buôn có nhà Vua săn Voi Amakong. Bà chủ nhà - con gái Amakong có dặn: lá thuốc mua ngoài ngôi nhà này đều là dởm!!!

Ngoài sông Serepok có bãi cưỡi voi thế này ạ

Vâng, Em không nghĩ mình bị ai đó lừa vì đây là sự lựa chọn của chính bản thân em. Trước chuyến đi em cũng lùng sục khắp nơi để kiếm ít thông tin (kể cả trên OF này. Chỉ duy nhất có 1 Cụ mở Thread về Buôn Ba Thuột, cơ mà thread đó cũng không có nhiều thông tin là bao, Em cứ nghĩ các Cụ chắc ít tới nơi này ... Giờ nghe các Cụ nói thì nhà em mới biết là cũng khá nhiều Cụ đã đến ... Tiếc là hôm đó vì mệt nên nhà em không ghé qua Buôn Đôn. Giờ nghe và xem các Cụ Post hình thì xem như nhà em cũng được đến đó rồi.
Tks Cụ.:)

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Oh vậy ạ! Lúc đầu mợ và gia đình vào ngay từ đầu thì bên này quy củ và đúng tính chất hơn để hiểu sâu hơn về văn hóa của Tây Nguyên. Lấn sau lại vào mợ nhỉ :D
Công nhận vào đây chơi buổi trưa là muốn về ks ngay lập tức bởi nóng của Tây Nguyên nhưng tối mát lạnh mợ nhỉ, chắc chắn em sẽ đc xem ảnh những quán cafe vô cùng lãng mạn và đẹp ở TP Ban mê :)
Vâng, em cũng mong có dịp trở lại với BMT lần nữa. Suốt mấy ngày ở đây em được thưởng thức cái nắng, cái gió của đất đỏ Ba Zan. Nắng nhưng mà gió lắm Cụ ạ. Cụ xem hình thì thấy, nhà em toàn phải chơi quần áo ấm với cả khăn đấy thôi ...:)

P/s: Từ từ rồi sẽ có cafe Cụ nhé!

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Hố hố...với 500k/phòng/2 người + ăn sáng + bể bơi... thì quá rẻ mợ nhỉ.
Cảm ơn tranquang83 đã bổ sung thêm nhiều thông tin hữu ích.
Vâng, Cụ. Thế mà có 1 cô bạn còn bảo rằng lần sau có vào Cô ấy book cho khách sạn cũng với giá tiền này mà còn OK hơn nữa. Đúng là hạt dẻ thật Cụ ạ.:x

ninhip

Xe hơi
Tiếp nào ...

Sau khi làm mấy séc, nhà em về tắm táp. Chuẩn bị cho bữa tối ... khám phá lại ẩm thực của TP Buôn Ma Thuột.

Ở khách sạn này em chỉ chê mỗi một điều là khách sạn thì cao mà chẳng có thang máy. Bình thường thì không sao nhưng các Cụ cứ hình dung sau khi giã vài séc tennis xong mà phải leo bộ mấy tầng cầu thang thì cũng oải lắm.

Cụ cho hỏi a zai trong ảnh tên Tuấn phải ko ạ?

tranquang83

Xe điện

Thái Phượt

Xe tăng
Ké với Bạn Hoa Mộc vài tấm nhé ,Bạn cứ trách chứ Tớ đã viết bài "Xuyên Việt nhớ gì kể nấy" tả rất kĩ về đi chơi cưỡi voi ở Bản Đôn rồi mà.Theo ngu ý của tớ thì ngoài Bắc gọi Bản trong Tây Nguyên gọi Buôn ,ra khỏi TP có mỗi một con đường lên thẳng cái chỗ cưỡi voi này

Thái Phượt

Xe tăng
Bạn Hoa Mộc có mua cho Sói thuốc gia truyền này ko ,hiệu nghịm lắm đới

Đài lên Voi này

Tớ thử công hiệu xem có thực bất hư truyền ko mua thuốc A Ma Kong xong uống luôn .Công hiệu như thần Voi còn cưỡi được nữa là ...Gấu

P/S Th.Phượt chém gió cho vui thôi chứ mấy cái thuốc này uống vào ko khéo lại Hỏng Hẳn ấy chứ

kentdju

Xe điện
Bây giờ mới biết thớt mới của mợ Hoa, vẫn phong độ như xưa, chụp ảnh càng ngày càng đẹp hơn, chúc mừng mợ, em xin hóng tiếp

Happy4ever

Xe điện
Thôi, sắp tới bữa trưa rồi, Chia tay với Cao Su và Cafe nhà em xin tiếp tục đây. :)

Chơi ở rừng Cao Su 1 lúc, khoảng 6h tối nhà em mới mò về khách sạn để chuẩn bị đi ăn tối. Tối nay thì nhà em phó mặc cho Bác Tài, ra đầu bài cho Bác ấy rồi, bác ấy muốn đưa đi đâu thì đưa thôi.

Cuối cùng thì Bác Tài đưa nhà em đến nhà hàng này: Hoành tráng phết ạ:)
Ở đây đất rộng, người thưa nên hàng quán ở đây cái nào cũng to và hoành tráng. Các quán cafe cũng vậy.

Bước vào cửa là 1 giàn các em mặc áo dài, em nào em nấy cứ gọi là ...:x

Bên trong rất sạch sẽ và lịch sự:

Em up cái này để các Cụ làm địa chỉ đỏ này:

Theo cảm nhận của em, nhà hàng này rất ổn. Các món nấu ngon, sạch sẽ vệ sinh, nhân viên phục vụ nhiệt tình và cái chính là giá cả cũng rất ổn. Nhà em gọi món rau rừng chấm với Kho Quẹt (đặc sản của địa phương) và món bánh tráng nướng. Ăn rất ngon miệng.

Tôm nhảy mù tạt, ngoài mình thì gọi là gỏi Tôm chấm với mù tạt.

Và 1 vài món khác như Gà Hở mông đốt cổ điển, đậu bắp luộc ...
Bữa ăn cho 8 người, kèm Bia Sài Gòn và nước ngọt. No nê mà đứng lên thanh toán chưa đến 1.200k.:). Quá ổn phải không các Cụ?:41:
Em đánh dấu cái nhà hàng phát.

anhtrieutb

Xe máy
Các cụ vi vu thích thế. E lại mơ mộng nưa

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Bạn Hoa Mộc có mua cho Sói thuốc gia truyền này ko ,hiệu nghịm lắm đới

Đài lên Voi này

Tớ thử công hiệu xem có thực bất hư truyền ko mua thuốc A Ma Kong xong uống luôn .Công hiệu như thần Voi còn cưỡi được nữa là ...Gấu

P/S Th.Phượt chém gió cho vui thôi chứ mấy cái thuốc này uống vào ko khéo lại Hỏng Hẳn ấy chứ
Cảm ơn Cụ Thái nhiều ạ. Cẩm nang ở ngay sát bên cạnh mà em không biết. Sơ ý quá...

P/s: Nhà em cũng có xem thuốc của Cụ A Ma Kông, cơ mà không mua vì nhà em cũng sợ như Bác nói ý ... Hụ...hụ...;))

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Bây giờ mới biết thớt mới của mợ Hoa, vẫn phong độ như xưa, chụp ảnh càng ngày càng đẹp hơn, chúc mừng mợ, em xin hóng tiếp
Vâng, cảm ơn Cụ đã luôn ủng hộ nhà em:)

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Cảm ơn Cụ. Em đã xem hết hành trình của Cụ rồi. Thời gian cuối năm em bận đi bán riệu cho các Cụ nên ít có thời gian vào OF, với lại em cũng chủ quan, chỉ search những gì liên quan đên Buôn Ma Thuột nên không biết những thông tin mà Cụ up. Dù sao cũng cảm ơn Cụ nhiều ạ.:)

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Cuối tuần vừa rồi em lại đi vắng 2 hôm, không có thời gian Post hầu các Cụ. Để Thread không bị loãng, nhà em xin phép up tiếp đây ...

Sắp tới giờ trưa rồi, nhà em xin phép up bữa tối ngày thứ 2 tại TP Buôn Ma Thuột nhé!;))
Tối nay Bác Tài lại đưa nhà em tới đây, ăn món ăn đặc sản của Buôn Ma Thuột:

Cụ/Mợ OF có Cụ nào từng ăn quán này chưa? Em thấy các văn nghệ sĩ tới đây thường lui tới quán này (Trong nhà hàng có up ảnh ông chủ chụp chung với tất cả các thể loại Văn nghệ sĩ nên em mới biết) thôi ạ.;)) Có người còn bẩu: Tới BMT mà chưa ăn quán này thì xem như chưa tới BMT ... có khuếch đại quá chăng?;))

Quả đúng như khẩu hiệu các Cụ ạ. Em giờ vẫn cứ ấn tượng với món Nem cuốn ở quán này ...

Đầu tiên là gia vị chấm:

Sau nữa là gia vị gói:

Còn món rau nữa chứ? Nhìn đã thấy hấp dẫn rồi ...:)

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Mấy Pic trên em toàn chụp bằng iphone, chắc là do chơi tennis xong vừa đói nên hơi bị run tay, ảnh mờ các Cụ coi tạm:)
Lúc đầu nhà Em thưởng thức món nem rán, tưởng ăn chơi chơi thôi ai dè ngon quá, gọi thêm hết xuất này đến xuất khác. Ngó qua cái Menu của nhà hàng mới thấy phong phú làm sao? Lần đầu tiên em thấy nhà hàng có cái Menu ấn tượng như thế này ...

Bữa này, nhà em ăn Nem rán và gọi thêm vài món của nhà hàng. Cảm nhận sau bữa ăn là ai cũng khen ngon và nứt bụng các Cụ ạ. Giá rổ thì khỏi bàn. 1 con gà nướng, 6 xuất nem, 2 đĩa thịt luộc, 2 đĩa Nghêu chua ngọt, Bia Sài Gòn và nước ngọt, 8 người ăn mà cũng chỉ gần 1.000k.

P/s: 1 xuất nem ở đây, bình thường 1 người ăn đã gần đủ no rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Sau bữa tối, cả Đoàn lại dẫn nhau về quán cafe Dã Quỳ, ngay trước cửa khách sạn Đam San:

Cafe ở đây uống khác hẳn với cafe Hà Nội, em là người chả mấy khi uống cafe mà vào đây thì bắt buộc phải uống. Cảm nhận là ngon các Cụ ạ.

Cafe mãi rồi cũng đến lúc phải về đi ngủ. Ngủ thôi, cái ngủ mày ngủ cho ngoan ... để mai còn đi khám phá Cụm thác nào ...