[Funland] Bán nhà có nên (cần) qua Môi giới?

Chelski

Xe điện
Bà ngoại em tính bán nhà.
Các cụ trên đây cho em hỏi ngu tí là Bán nhà có nên (cần) qua Môi giới?
Trong thời đại 4.0 này mình nên tự chụp - up và tự bán trên mạng hơn- hay là mình nhờ qua MG? Ưu - nhược điểm của việc thông qua kênh MG?
Nhờ các cụ Thông não giùm - em xin hỏi thật ah! Thành tâm Vódka cho các cao nhân Có tâm a😍
Cũng cần thiết đấy, vì họ có nhiều khách ! Nhưng tùy thỏa thuận phí cho hợp lý

Chauppt

Đi bộ
Vẫn còn cụ ạ , bữa có khách chốt qua môi giới giá em ok nhưng vì vướng quả 3% môi giới lên không giao dịch được , em cũng chán chả rao lại. Để vài bữa nữa thích rao lại sau :D
Bác muốn mua nhà LLQ ạ

cu mậm

Xe buýt
Trong thời đại mà có rất nhiều nguồn thông tin có thể tiếp cận như hiện nay, tại sao bạn vẫn chấp nhận mua bán nhà đất thông qua các trung gian môi giới? Nhà đất khi đến được tay người mua thì đã bị môi giới thổi giá lên đến cả chục hay cả trăm triệu đồng. Cá biệt có những bất động sản có giá trị lớn thì khoản chênh lệch lên đến cả tỷ đồng. "Cò đất" bằng mọi cách bưng bít, tráo đổi, thao túng nguồn thông tin để nhằm bán nước bọt giá cao. Điều đó có thể tránh được nếu bạn tìm thấy website này của chúng tôi sớm.
Trang web https://nhatoiban.com (NHÀ TÔI BÁN) được xây dựng dựa trên nhu cầu mua bán trực tiếp giữa "người mua" và "người bán" mà không qua bất kỳ một khâu trung gian nào, từ đó giúp giảm thời gian tìm kiếm, minh bạch thông tin và tiết kiệm chi phí.

Vì vậy mà bất động sản đăng trên NHÀ TÔI BÁN bắt buộc phải cung cấp đầy đủ các thông tin bao gồm:
1. Địa chỉ của bất động sản (số nhà, ngõ ngách, đường phố...)
2. Cung cấp bản copy sổ đỏ (nếu có), được ẩn thông tin về người sở hữu.
3. Cung cấp giá bán cụ thể, không có mức giá thỏa thuận hay giá tượng trưng.
4. Cung cấp hình ảnh thật về bất động sản
E kê đầy đủ thông tin mà bị báo lỗi như này là sao cụ?

mazda3_pro

Xe lăn
Tự bán là tốt nhất, nhưng qua môi giới thì nhanh hơn vì họ có mạng lưới và hệ thống maketing sẵn cho mình :D

mmxhung

Xe điện
Tự đăng thì môi giới nó cũng đến thôi, chạy đâu cho thoát được

mazda3_pro

Xe lăn
Xác định số tiền thu về + 3-5% nói thách +1-2% phí môi giới = giá rao

Giờ thì môi giới hay không môi giới chả quan trọng. Môi giới thì chơi với 1-3 ông thôi, thỏa thuận phí từ đầu, được giá kỳ vọng là tiền thu về cộng phí môi giới là chốt. Người mua tự tìm đến thì hỏi rõ, lấy phí môi giới chia đôi cộng vào giá kỳ vọng là chốt hoăc nếu người mua rắn thì giảm dần đến giá kỳ vọng thì thôi.
Người mua tự tìm được thì cho họ cái phí môi giới đó luôn, vì âu cũng là cái duyên.

mazda3_pro

Xe lăn
Chắc cụ nhầm ạ, vd nhà cụ cần bán 3,2 tỷ thu về việc tăng thuộc MG nó tăng lên 3,5 tỷ hoặc 4 tỷ là nó được hưởng cụ nhé
Tuỳ cụ thoả thuận với môi giới, với phương pháp nào nó cũng có ưu nhược điểm:
1. Set giá bán, môi giới chỉ ăn hoa hồng, ko được tăng giá: ưu điểm là bán nhanh nếu giá tốt, nhưng nhiều khi gặp khách cò kè cũng khó bán hơn bình thường. Nhược điểm là môi giới ko mặn mà với loại này nên họ ko bỏ tiền ra chạy quảng cáo cho mình -> bán chậm.
2. Môi giới được tăng giá nhưng phần tăng đó mình hưởng, môi giới chỉ ăn được thêm % trên số tăng: ưu điểm: mình có thêm tiền. Nhược điểm: môi giới ko mặn mà vì ăn ít và nói chung cũng hơi khó bán.
3. Môi giới được tăng thoải mái, tăng được bao nhiêu thì ăn bấy nhiêu, mình chỉ thu về giá X đã chốt: ưu điểm: môi giới cực nhiệt tình, nhược điểm: nhà của mình mà thằng khác nó ăn trên đầu trên cổ, nên ức chế.
=> tớ chọn cách 1.

mazda3_pro

Xe lăn
Người mua người bán trực tiếp hay có tâm lý liệu mình có mua hớ, bán hớ hay không nên nhiều khi chùng chằng rồi không quyết và thỏa thuận với nhau được. Đội môi giới tham gia nó sẽ hót để cả bên bán và bên mua đều thấy mình mua/bán thế là hợp lý, quyết định của mình là có cơ sở. Môi giới nó có cái tích cực của nó.
Tích cực cũng có nhưng tiêu cực cũng nhiều :D

mazda3_pro

Xe lăn
Bán nhà qua môi giới hay không qua đều okie cả. Mình cứ rao bán bình thường theo kênh của mình, và chấp nhận môi giới. Thông thường MG sẽ nhận được 1-1.5% tổng giá trị. Người bán cứ chốt và nắm được giá mong muốn thu về là xong. Còn lại nếu qua MG thì MG được cái 1.5% đấy, ko qua MG thì chủ mới được giảm thêm chỗ 1.5% đấy. Vậy là okie, mà đỡ mệt đầu.

Thực tế thị trường bây giờ, MG rất khó rao kênh giá - vì thời đại internet hiện nay, có rất nhiều cách để người mua kiểm tra giá (qua MG này, rồi MG khác) và thậm chí với chủ nhà trước khi chốt. Và cái chênh lớn sẽ lộ ra ngay. Nên ông nào rao kênh giá, gần như tạch. Vì thằng MG khác nó sẽ bán với giá thấp hơn & cạnh tranh trực tiếp. Thậm chi có MG còn hy sinh cái 1.5% mà chỉ nhận 1%, hoặc 0.5% để giảm giá cho người mua.

Còn nếu thật sự thằng MG nào rao kênh giá, bán được giá cao (thường case này thì MG sẽ gặp ông KH rất máu, và chốt giá, xong lựa lời để KH đặt cọc xong mới cho gặp chủ nhà) - càng tốt, và họ cũng xứng đáng cái phần chênh đó + người bạn nên tự trách mình kém tắm, ko nắm được giá thị trường nên bán rẻ, bán hớ. Những thằng MG này mình cũng nên cảm ơn nó vì được việc của mình, và được việc của nó, và nhưng trường hợp như này, nó càng cố gắng để chốt deal nhanh, gọn, lẹ cho mình. Cái gì cũng có giá của nó, nên vui vẻ chấp nhận.

Còn nếu thằng MG cùng với người mua đều cố thuyết phục mình giảm giá, etc. Thì có nghĩa là họ chưa muốn mua với giá mình đưa ra. Nên giảm hay không là tùy mình thôi, mình là người bán, lựa chọn là của mình, ko ai ép đc mình bán cả. Tuy nhiên, là người bán mình cứ minh bạch với cả MG và người mua rằng, giá là thế này, chi phí ntn... để người mua biết là giá cả rõ ràng, các chi phí (bao gồm cả phí MG) nó ntn, và cũng để cả bên bán bên mua hiểu rằng không hề có sự kênh giá của MG (hoặc nếu có thì phát hiện ra ngay và luôn). Thông thường trường hợp này, nếu vài ba người mua + MG đều y/c và sau vài tháng ko chốt được, có nghĩa là mình cũng nên giảm giá (nếu thật sự muốn bán & cần xử lý), còn nếu mình đây ko cần tiền, đc giá thì bán, ko thì thôi, để cả vài năm cũng ko sao. Thì cứ để thôi, và MG họ cũng sẽ biết & khi gặp khách mới họ cũng trao đổi luôn là chấp nhận giá xxx thì đi làm việc tiếp, ko thì chủ nhà họ ko bán đâu, khỏi đi mất công. :)

Trừ lúc mua cái nhà đầu tiên là mua trực tiếp, còn lại sau này mua hay bán nhà, mình đều qua MG cả. Và đều có quan hệ rất tốt với các bạn MG, trước và sau khi mua/bán. Vui vẻ, tin cậy, thoải mái. Mình không có vấn đề gì với các bạn MG cả.
Cụ này có kinh nghiệm này, đúng là từng trải rồi có khác :D

mazda3_pro

Xe lăn
1 cửa rồi cụ à, không phải ra chi cục thuế để hỏi đâu, thông báo nộp thuế sẽ gửi về 1 cửa của quận. Cụ chỉ việc đến đó lấy thông báo rồi ra kho bạc nộp thuế thôi ạ.
Ra ngân hàng gần nhất mà nộp cho nhanh (thường 1 cửa sẽ chỉ định 1 cái Agribank gần nhất ở đó, hoặc kho bạc tuỳ cụ nếu cụ thích bị hành).

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Nghe lợi vậy thôi nhưng cần cân nhắc cách thức tìm môi giới, mịe, năm trước iem tự đăng bán cái nhà mà 180 thằng môi giới nó gọi đến, sau e tự bạn, gần 2 năm sau vẫn có thằng nó gọi hỏi a bán chưa, mệt mỏi lắm...
Kinh nghiệm là mua Sim mới mà bán. Bán xong rồi thì tự biết làm giề với sim đó:))

mazda3_pro

Xe lăn
Bên nay bữa em bán cũng qua đòi ký hợp đồng . Nhà em 11 tỷ đòi 3% , mà hn bảo nhau 3% hết , lại còn đòi 3% giá báo mới kinh :))
Ở Đà Nẵng miếng đất 5 tỏi em set luôn hoa hồng 30tr, bán nhanh thì 40tr. Cấm có đòi hỏi, thích đòi hỏi thì đi chỗ khác :D
MG ở Hà Lội bá đạo quá ợ :D

maixuanhuong

Xe tăng
Ra ngân hàng gần nhất mà nộp cho nhanh (thường 1 cửa sẽ chỉ định 1 cái Agribank gần nhất ở đó, hoặc kho bạc tuỳ cụ nếu cụ thích bị hành).
Trước khi đi nộp thì phải đợi có thông báo số tiền nộp của cơ quan thuế đã chứ cụ. Cơ quan thuế chỉ tính thuế thôi, còn thu thuế là ở kho bạc hoặc ngân hàng liên kết.

baongan2511

Xe buýt
Môi giới rất cần nhưng cụ phải rõ ràng rành mạch ngay từ đâu. Môi giới hay có câu nguyện vọng bán nhà được bao nhiêu. Nếu cụ bảo 3 tỷ đến lúc bán hơn 3 tỷ là lằng nhằng đấy. Nói chung bán cái nhà to tiền cụ cứ vận hết các nguồn có thể đăng của cụ vào

mazda3_pro

Xe lăn
Trước khi đi nộp thì phải đợi có thông báo số tiền nộp của cơ quan thuế đã chứ cụ. Cơ quan thuế chỉ tính thuế thôi, còn thu thuế là ở kho bạc hoặc ngân hàng liên kết.
1 cửa nó làm tất tần tật (vì vậy nên mới gọi nó là 1 cửa, đáng ra nó phải cho 1 người thu tiền ở đó luôn mới thật sự là 1 cửa), hiện tại thủ tục sang tên (sau khi đã có hợp đồng công chứng) là chỉ chạy qua 1 cửa và Agribank thôi.

tasx

Xe tăng
Dịch vụ thôi mà Cụ. Cụ cần và thấy thoả đáng thì dùng, không thì tìm chỗ khác hoặc tự làm. Dịch vụ gì giờ cũng thế chả cứ BĐS. Em có bà chị tìm mãi không ra nhà khu muốn mua, đành nhờ môi giới, họ theo từ a-z, đến lúc dọn về ở được vài tháng, sổ đỏ cầm tay rồi, có khách khác trả tính ra bán thì ăn ra được mấy trăm ...

Ở Đà Nẵng miếng đất 5 tỏi em set luôn hoa hồng 30tr, bán nhanh thì 40tr. Cấm có đòi hỏi, thích đòi hỏi thì đi chỗ khác :D
MG ở Hà Lội bá đạo quá ợ :D
Giời ạ :))
Nhà HN cần bán thiếu gì đâu nhỉ?
MG nó đel thèm làm với mấy thể loại chủ nhà như này, ví thử sau bán đc nhà đòi HH ko khác gì gãi ghẻ :))
Nên nhớ: Khách nét mới thiếu còn nhà cần bán đel thiếu nhé cụ trẻ!!!
Set luôn HH á????Vãi :))
Nói trúng tim đen cay mũi đel làm gì đc lại chuẩn bị vang đi :))

mazda3_pro

Xe lăn
Giời ạ :))
Nhà HN cần bán thiếu gì đâu nhỉ?
MG nó đel thèm làm với mấy thể loại chủ nhà như này, ví thử sau bán đc nhà đòi HH ko khác gì gãi ghẻ :))
Nên nhớ: Khách nét mới thiếu còn nhà cần bán đel thiếu nhé cụ trẻ!!!
Set luôn HH á????Vãi :))
Nói trúng tim đen cay mũi đel làm gì đc lại chuẩn bị vang đi :))
Tưởng gì, rượu thì tớ nhiều lắm :D
MG tớ gặp thì vô số, từ HN cho đến ĐN. Người tốt cũng có nhưng loại tráo trở cũng nhiều.
Đã làm ăn với nhau, nên tôn trọng cái thoả thuận, thấy hợp thì làm ko hợp thì bái bai, chuyện đơn giản thường tình thôi.

tranhien1979

Xe tăng
Em đang rao bán mấy cái nhà. Không rõ phí môi giới bao nhiêu là phù hợp? Từ trước chỉ mua, giờ muốn bán.