[Funland] Bán nhà lấy tiền cho con đi du học, có phải là làm ngược ?

Win10

Xe hơi
Các cụ mợ đừng nói đã đi du học rồi về nước là thất bại. Như nhiều cụ mợ đã nhận xét sự khác biệt trình độ giữa đội du học nước ngoài và đào tạo trong nước ngày càng thu hẹp. Điều này đạt được cũng là nhờ tỷ lệ lớn các thầy cô ở các trường đại học trong nước đã được cử đi du học ThS, TS ở nước ngoài. Như khoa em giảng dạy thì có thời kỳ là 100% các thầy cô được đào tạo thạc sĩ ở các nước tư bản, đa số có bằng TS ở nước ngoài.

Cái gì cũng có 2 mặt và phải đánh đổi. Đi du học cũng vậy. Bản thân em đã từng từ chối học 2 bổng sau tiến sĩ, 1 ở Hà Lan, 1 là Endeavor ở Úc vì một số lý do, trong đó có hoàn cảnh gia đình.
Đối với em, về nước làm việc là lựa chọn đúng đắn vì mình vẫn có thể làm việc cho công ty nước ngoài, vẫn có thể giảng dạy các lớp đại học, cao học, NCS để cập nhật kiến thức cho sinh viên, tạo cảm hứng và chỉ cho các em con đường làm thế nào để vào công ty nước ngoài hay đi du học. Kiếm thêm dự án về cho trường thông qua việc hợp tác với công ty em làm. Vì những lý do đó nên trường cũng không gây khó khăn gì cho việc em làm thêm.

Chỉnh sửa cuối:

La Ca 08

Xe hơi
Quan điểm e rất ủng hộ du học, lập nghiệp ở nc ngoài
Suy nghĩ rất nhiều điều về xã hội thì e thấy muốn bằng bạn bè năm châu thì mỗi một con đường là nâng cao dân trí, trong đó giáo dục là chủ đạo.
Hy vọng những người được học tài giỏi sau này sẽ chiếm được đa số những vị trí cao trong xã hội ở cả chính quyền lẫn kinh doanh hay các hội có ảnh hưởng tới các mặt quan trọng của đời sống, như là y tế giáo dục hay quy hoạch xây dựng kiến trúc vv
Nhà em các cháu còn bé, nhưng từ giờ 2vc cũng bắt đầu tính phương án tích luỹ tài sản để sẵn sàng hỗ trợ f1 sau này học tập lập nghiệp ở nước ngoài.
Đồng quan điểm với cụ, e cũng đang tích lũy cho F1 nhưng còn xem khả năng của các bạn ấy nữa, ở quê các cụ cho em miếng đất e bảo luôn là sau này các cháu học ổn cần tiền du học nếu thiếu là con bán cho chúng nó đi học, sau này học xong độc lập tự lo cho gia đình nhỏ của mình.

just for fun

Xe lăn
Chuẩn cụ. Đứa nào vào đc Thanh Hoa thì đúng của hiếm :)
Chứ giờ đi Mỹ em thấy bão hoà lắm rồi. Trừ hội IVY.
Phòng cháu có một bạn Thanh Hoa về đây này. Bạn này bạn ấy kể nhiều khi cũng buồn cười và cũng thương. Sang đấy học đúng chuyên ngành khó, thầy giảng bằng tiếng Việt nghe còn chưa thủng đằng này giảng bằng tiếng Tàu, suốt 6 năm học căng thẳng vì rào cản ngôn ngữ, cầm được cái bằng mang về mà rơi nước mắt. Giờ hỏi có sang đấy làm tiến sỹ tiếp ko thì lắc đầu quầy quậy. Anh trai bạn ấy đang làm ts ở Canada, cứ rủ sang làm ts ở đấy cũng nhất định ko đi hihi, bạn ấy cũng thuộc dạng thông minh nhanh nhẹn nhưng ko hiểu sao lại vậy.

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn
Mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh, chẳng thể lấy hoàn cảnh cách sống nhà này so với nhà kia được. Quan trọng là đứa trẻ nhân vật chính nó thích thế nào thôi, cháu học giỏi và muốn đi du học nếu nhà có điều kiện nên tạo điều kiện giúp các cháu, sống trên đời có biết trước ngày sau ra sao đâu mà so đo chi ly quá làm chi cho mệt, tuổi trẻ trôi qua thời gian mất đi đấy mới là thứ vô giá không tiền bạc nào mua được. Em biết có nhà tiền đè không đứng nổi dậy mà giục và động viên mãi mà con nó không chịu đi cũng chịu đấy.

TorienT

Xe container
Phòng cháu có một bạn Thanh Hoa về đây này. Bạn này bạn ấy kể nhiều khi cũng buồn cười và cũng thương. Sang đấy học đúng chuyên ngành khó, thầy giảng bằng tiếng Việt nghe còn chưa thủng đằng này giảng bằng tiếng Tàu, suốt 6 năm học căng thẳng vì rào cản ngôn ngữ, cầm được cái bằng mang về mà rơi nước mắt. Giờ hỏi có sang đấy làm tiến sỹ tiếp ko thì lắc đầu quầy quậy. Anh trai bạn ấy đang làm ts ở Canada, cứ rủ sang làm ts ở đấy cũng nhất định ko đi hihi, bạn ấy cũng thuộc dạng thông minh nhanh nhẹn nhưng ko hiểu sao lại vậy.
Đi du học mà không thạo tiếng bản địa thì vất vả lắm cụ.

Jang River

Xe buýt
Có những trường hợp đáng tiếc khi gia đình "ép" con đi du học và kết quả thì làm hỏng cuộc đời đứa con. Vì đứa con không đủ năng lực khi ra môi trường khác tự lập, mặc dù cháu học ở trong nước rất giỏi.
Đứa con trai của bạn em, học phổ thông của 1 trường chuyên có tiếng. Thi đậu ĐHBKHN, vào học được 1 học kỳ thì vợ chồng bạn làm đơn xin bảo lưu để cho cháu đi du học ở Đức.
Sang Đức học được 3 năm thì gia đình phải sang đưa cháu về. Khoảng 4-5 năm sau đó là quãng thời gian khổ sở của gia đình bạn ấy, vì đứa con bị trầm cảm và nghiện game.
Tuổi đẹp nhất của con trai đã biến thành thời gian tồi tệ với con và bố mẹ. Sắp 30 tuổi rồi mà cậu con trai chẳng có nghề ngỗng gì. Cũng may vợ chồng bạn có kinh tế vững. Bài học cho việc hám danh du học của các ông bố bà mẹ.

TorienT

Xe container
Đứa nào mới sang mà chả ù ù cạc cạc. Bài giảng khó thì ghi âm vào tối về nghe lại chứ lị :)
Cũng phải ù ù cạc cạc đến một mức nào đó thì mới ghi âm mà nghe được chứ cụ. Dưới mức ấy ghi cũng không xong. Với lại các phụ huynh chuẩn bị hỗ trợ các F1 du học nên có sự chuẩn bị cả về tâm lý và thể chất cho các bạn ấy bên cạnh sự chuẩn bị về tài chính và kiến thức. Em biết vài trường hợp học không nổi là do tâm lý và thể lực chứ không phải do tài chính hay trình độ rồi, khá là đáng tiếc.

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn
Tình cờ đọc thấy cụ này bán nhà đi lấy tiền cho con du học.
Nếu cụ đó có nhiều căn và bán đi 1 căn thì ko nói.
Nhưng sau vài năm du học về thì cháu nó lại đi xin việc, rồi tích lũy nhiều năm để mua nhà, liệu bao lâu mới mua lại được căn nhà bố mẹ đã bán nhỉ ?

Screenshot_2022-12-13-15-47-45-71_d45a6b1f496fd7b2f46f16431b6c173e.jpg
Cụ cũng thật là, tốt nhất nếu con muốn du học nên tìm tới các trung tâm uy tín họ tư vấn cho, chi phí cũng phụ thuộc vào nhiều yếu tố mà, nào là quốc gia, trường, ngành học.......rất rất nhiều. Cứ nghe thấy nói đến bán nhà là giật hết mình thiên hạ, nhà nó cũng trăm nghìn loại nhà mà cụ ;)) , con bà bán quán nước đầu ngõ nhà em cũng đi du học, 1 em ở tuốt tận bản vùng cao nhà mái lá gác bếp đen nhẻm cũng đi du học, giờ nó phổ cập bình thường có nhiều kiểu đi nhiều kiểu học, có cháu sang còn biết làm thêm gửi tiền về giúp gia đình, nhưng có những cháu sang ăn chơi nhảy múa học thì ít đua đòi thì nhiều, mấy đứa đua đòi có bán cả dãy phố chắc gì đã đủ cụ ;))

TUCSON9389

Xe điện
nói chung cháu nghĩ là chọn làm việc ở đâu đôi khi cũng như mua cổ phiếu, có những cổ phiếu nhìn rất tốt nhưng nặng mông vì dư địa tăng còn ít, chọn đúng cổ phiếu dạng penny thôi nhưng đang ở chiều tăng, dư địa tăng nhiều lại được bơm thổi (ý là thiên thời địa lợi nhân hoà, chỗ đó chớp được cơ hội) thì nó tăng ko ngừng nghỉ ngay.
Nhận xét của cụ khá ổn, ko cần chỉnh tí nào luôn ạ.
nhưng đoạn cuối, e có tí bình phẩm thế này, cái câu cụ nói về chọn cp ấy, em liên tưởng tới cái câu mà mọi người hay nói trong bóng đá ấy, phong độ là nhất thời- đẳng cấp là mãi mãi ấy. cái nặng mông kia nó là đẳng cấp.
ps: em cho rằng đi du học hay đi định cư ở nơi nào đó, nó cũng là qđ mang tính phù hợp với mỗi cá nhân, mong muốn và điều kiện/năng lực của từng người. khó mà có 1 đáp án chugn và đâu đó thì nó còn là nhân duyên, số phận nữa.

Chỉnh sửa cuối:

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Cảm ơn hai Cụ.
Để em hỏi lại cháu xem kế hoạch của nó có thay đổi gì không.
Hiện p/a nó đã chốt xong học bổng du học tại VN rồi.
Nhân tiện, hai cụ cho em hỏi luôn là tại Anh, mức chi phí dành cho du học tầm bao nhiêu ạ?
Với Châu Âu thì 300-400tr/1 năm hoàn toàn khả thi cụ ạ. Số tiền trên là sinh hoạt phí, còn học phí thì miễn phí hoặc rất rẻ ạ.
3-400 triệu ~ 12-16k EUR là thoải mái cả sinh hoạt + học phí và không phải đi làm thêm gì, chỉ tập trung vào học tập.

Để tôi tính tạm cho cụ ở Bỉ là nước tôi tương đối rành. Học phí cho sinh viên quốc tế tầm 3k/năm (sinh viên EU 900e), ăn ở một tháng khoảng 600 là thoải mái. Một số trường bên này sẽ có dạng blocked account. Cụ chuyển tiền sinh hoạt phí cả năm học vào đấy, từ 7-8k/năm. Hàng tháng trường sẽ chuyển tiền vào tk cho con cụ nên không sợ cho các cháu cầm cả cục tiền rồi ăn tiêu ko có kế hoạch. Khoản đấy cũng để chứng minh tài chính xin visa du học được dễ hợn.

angkorwat

Xe điện
Đi du học thì trước hết F1 nhà các cụ phải thích đi và có mục đích cụ thể thì mới nên cho đi. Đừng ép chúng nó phải đi du học làm gì.
Cách đây hơn 10 năm hai thằng F1 nhà em thích đi thì tự phấn đấu và tìm học bổng mà đi. Em chỉ hỗ trợ tài chính một phần thôi. Cuối cùng cũng tốt nghiệp và kiếm được việc làm ở bển.
Mặc kệ chúng nó thôi. Thanh niên giờ nó không thích phụ huynh can thiệp vào cuộc sống của chúng nó.

just for fun

Xe lăn
Hehe nhưng mợ ở đâu trên thế giới này vẫn mua được cp vn, còn lương ở vn thì thấp hơn mỹ nhiều. Nếu mợ nói tôi muốn khởi nghiệp để kiếm tiền ở vn, vì khởi nghiệp ở vn dễ với tôi hơn là ở chỗ khác, thì nó mới khác.
Đầu tư cổ phiếu (chọn nơi ở và làm việc) là phải kỳ vọng ở mức tương lai. Nếu chớp được thời cơ mua được cổ phiếu tốt và giá đang rẻ vì một số lý do nào đấy thì trước mắt có thể chưa giàu ngay nhưng tương lai thì cơ hội tăng giá lớn. 20 năm về trước khi lần đầu cháu bước chân ra khỏi đất nước mình thì lúc đó cháu hết sức tự ti, cảm thấy thua kém bạn bè quốc tế rõ rệt. Ngay cả các bạn Thái, Mã, Sing, Phi mình cũng cảm giác ko bằng. Nhưng 20 năm sau thì sao, ngay cả 10 năm trước thôi, cũng ít người có thể tưởng tượng được Hà Nội lại phát triển nhường ấy phải ko ạ. Cháu tin rằng, 10 năm nữa VN mình sẽ khác rất rất nhiều.
còn lượng học sinh du học tăng lên, điều đó cho thấy rằng kinh tế của VN phát triển mạnh.

starsn

Xe điện
Đầu tư cổ phiếu (chọn nơi ở và làm việc) là phải kỳ vọng ở mức tương lai. Nếu chớp được thời cơ mua được cổ phiếu tốt và giá đang rẻ vì một số lý do nào đấy thì trước mắt có thể chưa giàu ngay nhưng tương lai thì cơ hội tăng giá lớn. 20 năm về trước khi lần đầu cháu bước chân ra khỏi đất nước mình thì lúc đó cháu hết sức tự ti, cảm thấy thua kém bạn bè quốc tế rõ rệt. Ngay cả các bạn Thái, Mã, Sing, Phi mình cũng cảm giác ko bằng. Nhưng 20 năm sau thì sao, ngay cả 10 năm trước thôi, cũng ít người có thể tưởng tượng được Hà Nội lại phát triển nhường ấy phải ko ạ. Cháu tin rằng, 10 năm nữa VN mình sẽ khác rất rất nhiều.
còn lượng học sinh du học tăng lên, điều đó cho thấy rằng kinh tế của VN phát triển mạnh.
Cp kỳ vọng ở tương lai thì đúng (và sống ở đâu cũng mua được), còn công việc thì không đúng với thị trường vn cho đến giờ, vì các cty lớn Việt Nam vẫn ra nước ngoài tìm nhân sự cao cấp, nên đối với vị trí đó mà làm ở VN là đang thiệt chứ không đang có lợi.

Cũng hợp lý thôi, trình độ quản lý VN chưa bằng thế giới thì cty VN vẫn ra nước ngoài tìm executive vẫn là bình thường.

Smile1102

Xe container
Em chia sẻ thêm 1 chút khi đăng ký cho con đi du học Mỹ. Có mấy điểm đáng lưu ý sau:
- Tiếng Anh: càng ngày càng trường ở Mỹ càng không quan tâm đến cái này. Tiếng Anh mà kém, sang không học được thì chỉ thiệt thân.
- Điểm tổng kết: nói chung tầm 9.0 trở lên là ổn, thậm chí 8.5 cũng OK.
- Sinh hoạt ngoại khóa: cái này rất quan trọng, họ luôn muốn sinh viên hướng ngoại, phấn đấu lên trưởng nhóm là tốt nhất. Các trường có phong trào du học như trường Ams làm rất tốt điều này, có lập cả đống các CLB, cho mỗi em làm trưởng nhóm 1 thời gian. Nếu nhà trường không tổ chức thì các trung tâm tư vấn du học sẽ lo vụ này. F1 nhà em học ở trường không quan tâm mấy đến vụ du học, lại dính đợt Covid nên yếu khoản này dù sau đó em cũng mông má được 1 cái chứng nhận đểu.
- Bài luận: cái này rất quan trọng. Nhiều người thuê viết hoặc thuê người hướng dẫn viết. Nhưng có người nói là những người chấm bài luận mỗi năm họ đọc cả nghìn bài nên họ sẽ phát hiện ra ngay. Tốt nhất là để F1 tự viết, nó sẽ bộc lộ hết cả tính của trẻ. Mình chỉ gợi ý đề tài cho F1 thôi. Ví dụ như năm vừa rồi có 1 bài luận rất được đánh giá cao là viết về con gián, nỗi sợ gián và sau vượt qua nỗi sợ như thế nào.
- Thư giới thiệu: thông thường là thư của GV chủ nhiệm, giáo viên dạy Toán và giáo viên tiếng Anh. Hồ sơ của F1 nhà em yếu về sinh hoạt ngoại khóa nên em tăng độ nặng ở thư giới thiệu bằng cách nhờ thằng bạn đang làm GS 1 trường ĐH bên Mỹ viết. Nói chung cũng bốc phét là mỗi lần về nước, đến nhà chơi thấy rất thông minh, tự lập, có chí tiến thủ...
- Tài chính: Bố mẹ phải chứng minh được tài chính đủ theo học, ví dụ tổng thu nhập bố mẹ, có nhà cửa, sổ đỏ, có tiền gửi tiết kiệm tầm 1 tỷ trở lên.

Em bổ sung thêm về việc đăng ký, trên mạng nói nên đăng ký tầm 10 đến 20 trường, em thấy nhiều quá. Theo em 5 đến 6 trường là ổn. Rải đều ra. Ví dụ 1 trường top 20, 2 trường top 30, còn lại 40, 50.
Cụ nói làm em suy nghĩ ghê, em cũng có 1 số bạn làm giáo sư Mỹ, Pháp, Úc. Có khi cố gắng cho tiếp xúc dần để sau này có gì xin cái thư giới thiệu cho nó có tính chân thực nhỉ.
Chứ nhờ bốc phét thì lại thấy nó sai sai, ngại ngại thế nào ý.

Smile1102

Xe container
Chi phí tính ra là cả học phí lẫn ăn ở các cụ nhé. Tất nhiên có thêm những khoản phát sinh như cắt tóc, giặt quần áo, ăn ngoài, mua vé về....
Nhiều người cứ nói là học bổng 50%, 75% hay 100% là không đúng đâu. Thông thường khi mình đăng ký cho con đi du học, nó sẽ có 1 mục là số tiền tối đa mình chịu được. Như em ghi là 25k/năm. Bọn nó cũng mặc cả với mình như đi chợ. Ví dụ có trường nó gửi mail nói là F1 nhà em rất có khả năng, nhưng 25k thì không đủ được, phải nâng lên 35k/năm. Em gửi mail lại nói là tao nghèo lắm, cố lắm thì lên được 27k, nó gửi mail lại hỏi nếu chốt 30k thì mình có lo được không?
Tóm lại là nó sẽ cho mình tiền phù hợp với mức tối đa mình chịu được. Như em đăng ký 25k thì hầu hết các trường nhận đều cho tiền ở mức làm sao mình sẽ chi tầm 23 đến 25k/ năm. Sau khi mình chấp nhận thì nó sẽ giới thiệu thêm 1 số quỹ học bổng khác để f1 đăng ký. Như f1 nhà em ban đầu là 24k/năm, sau đó đăng ký thêm 1 số quỹ nữa nên giảm xuống còn 18k/năm.
F1 nhà em đi tháng 8 vừa rồi, mới học xong 1 kỳ. Em có nghe bạn tư vấn nói những trường loanh quan top 50 thì những năm trước chỉ cần đăng ký 15k đến 20k /1 năm là thoải mái. Nhưng giờ phải 25 đến 30k mới ăn thua vì chính các phụ huynh VN tự tăng giá, đặc biệt là các PH trường Ams. Kỳ xét tuyển sớm đăng ký 15k không được, kỳ sau tăng hẳn lên cao cho chắc, dần dần thành mặt bằng mới.
Hic, nhiều nhà có đk quá nên phá giá ạ.
Dân VN năm vừa rồi chi tới 800tr usd cho du học Mỹ, thế mới thấy vừa giàu vừa hiếu học :D
À bạn em có con vừa App kỳ tháng 11 rồi, top 100, tài chính 20K trượt luôn.
Bạn em tự làm bảo luận còn dở tệ và tiền ít nên bị từ chối luôn.

TUCSON9389

Xe điện
Đi du học thì trước hết F1 nhà các cụ phải thích đi và có mục đích cụ thể thì mới nên cho đi. Đừng ép chúng nó phải đi du học làm gì.
Cách đây hơn 10 năm hai thằng F1 nhà em thích đi thì tự phấn đấu và tìm học bổng mà đi. Em chỉ hỗ trợ tài chính một phần thôi. Cuối cùng cũng tốt nghiệp và kiếm được việc làm ở bển.
Mặc kệ chúng nó thôi. Thanh niên giờ nó không thích phụ huynh can thiệp vào cuộc sống của chúng nó.
cái đoạn bôi đen, e cho rằng các phụ huynh cũng phải thay đổi dần cho phù hợp với thế hệ mới thôi. việc can thiệp, theo hiểu của thế hệ trước (và cả của em nữa) thì nó là sự quan tâm, nếu ko nói, ko góp ý thì có thể mình tự cho rằng thế là ko có trách nhiệm bảo ban. sau khi va 1 vài vụ em thấy rằng việc chúng nó nên mặc kệ chúng nó, việc mình có ý kiến góp ý chúng nó cũng chả nghe và còn sinh mâu thuẫn, mất lòng. chỉ có ý kiến khi nào chúng nó hỏi, và có thể cũng bị muộn. nhưng nghĩ cho cùng, chúng nó sẽ phải tự chịu trách nhiệm về cuộc đời của chúng nó, nếu nó thấy không ổn, thì tự nó phải hỏi ý kiến trước.

Smile1102

Xe container
Cái kỳ tháng 11 bọn nó hay đánh trượt để kỳ sau phụ huynh tăng lên.
Nói chung thuê qua công ty tư vấn vẫn an toàn hơn mặc dù f1 nhà em không thuê, em tự tìm hiểu, tự làm. Các trung tâm họ chọn trường tốt hơn mình.
Các trung tâm họ có dữ liệu làm cho nhiều cháu và có thể có cả quan hệ liên kết với trường, hoặc thuê giáo sư/hsinh trường review bài luận nên chắc chắn tốt hơn ở điểm hiểu hơn về thị trường hiện tại và mong muốn của các trường ntn. Nếu chỉ apply vào top 30-100 thì chi phí cho trung tâm cũng rẻ mà mình đỡ phải làm nhiều thứ.

sinichit52

Xe container
Cảm ơn hai Cụ.
Để em hỏi lại cháu xem kế hoạch của nó có thay đổi gì không.
Hiện p/a nó đã chốt xong học bổng du học tại VN rồi.
Nhân tiện, hai cụ cho em hỏi luôn là tại Anh, mức chi phí dành cho du học tầm bao nhiêu ạ?
VỚI du học Anh thì em không biết. Nhưng nghe nói du hoc Anh same same du học Mỹ, Úc ạ

Lọ mọ

Xe buýt
Do bạn đấy chọn sai thôi .em thắc mắc là sao lại chọn tiếng Trung để học vì các trường đào tạo thạc sĩ và tiến sĩ đều có khoa quốc tế dạy bằng tiếng Anh.F1 nhà em tốt nghiệp đại học và thạc sĩ Bách Khoa khoa toán ứng dụng cháu không nhận học bổng Tiến sĩ mà muốn lấy thêm một bằng Thạc sĩ khoa học máy tính nữa bên Pháp học chỉ có một năm. rồi mới xin tiếp học bổng tiến sĩ. cháu mới sang có nói học dễ những chương trình này con đều học ở Bách Khoa hết rồi. và chọn đề tài khó thiên về toán để làm Thế là thầy giáo chuyển Cháu từ khoa Khoa học máy tính Sang khoa toán để làm đề tài.