[Funland] Bán nhà, thế chấp bằng chính căn nhà đó, người bán chịu rủi ro gì?

vừa đi vừa láii

Xe container
Bán nhà kiểu này sau khi các bên thỏa thuận xong thì sổ đỏ nhà Bank cầm thì đi làm sang tên thế nào được hả các cụ ?
Bank cầm giúp 2 bên thôi. Khi làm thủ tục sang tên thì bank đi kèm bên mua làm Hồ sơ. Lúc ra sổ thì bank thu luôn ;))
Trước kia em có làm mua bán qua bank. 2 bên làm ủy quyền cho bank đi làm thủ tục nên toàn bộ giấy tờ bank giữ hết. 2 bên mất phí (~0.02%) giá trị hợp đồng. Nói chung rẻ và yên tâm

Wellgym

Xe hơi
Trước em đi mua cái nhà, cũng đặt vấn đề mua bán vay mươnj qua ngân hàng. Mới đầu thằng bán nó đồng ý, đặt cọc xong vài ngày vợ nó gọi điện ko đồng ý nữa, tiền tươi thì làm ko thì thôi. Hồi đấy là cuối 2020, giá bđs đang lên nên bên bán nó oai lắm. Thế là nhà em chạy tiền tướt bơ giao đủ cho nó. Hồi đấy thấy bên bán chả hiểu biết gì nhưng giờ thấy ko phải họ ko có lý. Giờ va vào mua bán bđs nhiều rồi em thấy nếu mình bán thì cứ tiền tươi thì chơi, ko thì thôi. Ký 3 bên cũng nhiều rủi ro, vd bên mua nó củ chuối ko sang tên mình cũng chả lấy được tiền, nhà thì công chứng cho nó rồi, ko còn của mình nữa. Hoặc đang làm thủ tục thì nó lăn quay ra đột tử thì ngân hàng cũng ách lại ko trả mình tiền, lúc đấy lại còn qua đủ thứ vòng pháp lý về thừa kế nhà nó abc... Thôi chả chơi.

NNS

Xe ngựa
chả rủi ro gì với thằng bán sất, ngoài tiền về sẽ chậm hơn tiền tươi tí chút vì các thủ tục công chứng, vo bằng vi cá.... thế chấp, đăng kí thế chấp với bên Tài nguyên, xong phát giải ngân về tk chủ nhà thằng chủ nhà hết sở hữu cũng hết quyền lợi và nghĩa vụ liên quan, việc còn lại là giữa bank với thằng vay

Dungha

Xe điện
chả rủi ro gì với thằng bán sất, ngoài tiền về sẽ chậm hơn tiền tươi tí chút vì các thủ tục công chứng, vo bằng vi cá.... thế chấp, đăng kí thế chấp với bên Tài nguyên, xong phát giải ngân về tk chủ nhà thằng chủ nhà hết sở hữu cũng hết quyền lợi và nghĩa vụ liên quan, việc còn lại là giữa bank với thằng vay
Nhà mình là thật việc gì mất công bán kiểu đấy. Tiền trao tráo múc. Không bán thằng này thì bán thằng khác, trừ khi nó mua giá cao gấp rưỡi :))