[Funland] Bán tải thì chọn dầu nhớt có chỉ số nhớt thế nào?

Nguyen Van Nam TKV

Xe điện
Tôi đang dùng loại 15w40 của total, mà theo hãng khuyến cáo thì dùng loại 30 hay 40 đều được nên tôi vẫn dùng bình thường.
Cụ dùng dầu Total có thấy thoát máy và êm không? Em định làm một lô Eneos thử xem?

Tony_Le

Xe container
Mùa đông nên thay loại 5w30 CI4 cho dễ nổ cụ nhỉ, còn mùa hè nắng nóng thì thay loại 15w40 CI4 cho máy cụ nhỉ?
Khí hậu nước ta 30 hay 40 không khác gì nhau cả, tiền cũng chả vênh nhau mấy, 5000km chênh vài trăm là cùng, thay một loại đầu 5 cho nó ngon. Có điều xe mới cụ bảo dưỡng ở Hãng chỗ nhà cụ thì không biết họ có không, nếu không thì lại mua mang đến cũng lích kích.

Nguyen Van Nam TKV

Xe điện
Khí hậu nước ta 30 hay 40 không khác gì nhau cả, tiền cũng chả vênh nhau mấy, 5000km chênh vài trăm là cùng, thay một loại đầu 5 cho nó ngon. Có điều xe mới cụ bảo dưỡng ở Hãng chỗ nhà cụ thì không biết họ có không, nếu không thì lại mua mang đến cũng lích kích.
Em toàn thay ngoài, không vào hãng mấy!

manhmeo

[Tịch thu bằng lái]
cứ thích mua dầu xịn rồi giầu giả lại nhanh phá máy
ngày xưa em cũng lọc cọc mua mobil 1 trên này bốc hơn tí nhưng cày nhiều gằn bỏ mợ. lại đắt tiền dùng được lâu nên để lâu mới thay, chính ra lại hại
tây nó dạy rồi, dầu thật thây đều trước hạn thì còn bền hơn dầu xịn mà để lâu mới thay nhé. dầu khoáng chạy nhiều cứ đều 3000 4000 đã thay thì còn bền máy hơn dầu tôngnr hợp 10000 thay 1 lần

manhmeo

[Tịch thu bằng lái]
em giờ già cứ nhớt hãng em thay, và cứ thay dầu là em thay lọc luôn ko phải đợi 2 lần. thế là trái tim - động cơ luôn khoẻ. cái lọc hơn trăm ngàn chả đáng nhiêu so với ngày xưa đi mua mobil 1

Tony_Le

Xe container
em giờ già cứ nhớt hãng em thay, và cứ thay dầu là em thay lọc luôn ko phải đợi 2 lần. thế là trái tim - động cơ luôn khoẻ. cái lọc hơn trăm ngàn chả đáng nhiêu so với ngày xưa đi mua mobil 1
Dầu VN chất lượng kém nên thay luôn cái lọc khi thay nhớt là đúng cây bài, mất thêm trăm bạc.

Nguyen Van Nam TKV

Xe điện
cứ thích mua dầu xịn rồi giầu giả lại nhanh phá máy
ngày xưa em cũng lọc cọc mua mobil 1 trên này bốc hơn tí nhưng cày nhiều gằn bỏ mợ. lại đắt tiền dùng được lâu nên để lâu mới thay, chính ra lại hại
tây nó dạy rồi, dầu thật thây đều trước hạn thì còn bền hơn dầu xịn mà để lâu mới thay nhé. dầu khoáng chạy nhiều cứ đều 3000 4000 đã thay thì còn bền máy hơn dầu tôngnr hợp 10000 thay 1 lần
Riêng vấn đề này thì em không hoàn toàn đồng ý với cụ!

Lý do là hãng xe không sx được nhớt mà chỉ khuyến cáo sd loại nhớt có chỉ số và phẩm cấp nhất định thôi! Cái thứ hai là service của hãng cũng là KD thôi, ví dụ lúc mang xe vào bd họ luôn chào mời đổ thêm cái A cái B vào máy làm sạch này nọ.... bản chất là kiếm thêm! Vì vậy không nhất thiết vào hãng thay nhớt! Còn về thời gian thay thì như cụ thay thế là nhanh quá!

manhmeo

[Tịch thu bằng lái]

Lý do là hãng xe không sx được nhớt mà chỉ khuyến cáo sd loại nhớt có chỉ số và phẩm cấp nhất định thôi! Cái thứ hai là service của hãng cũng là KD thôi, ví dụ lúc mang xe vào bd họ luôn chào mời đổ thêm cái A cái B vào máy làm sạch này nọ.... bản chất là kiếm thêm! Vì vậy không nhất thiết vào hãng thay nhớt! Còn về thời gian thay thì như cụ thay thế là nhanh quá!
ý em vào hãng là yên tâm luôn nhớt tốt. cụ cứ buôn bán cái gì thì cụ sẽ mất niềm tin vào những cái đó thôi
như kể cả vitamin bầu, sữa trẻ con, nhà em thân lắm mới nhờ mua được tí còn lại cái nào có phân phối chính hãng tại vn em chơi, và hiệu quả rõ rêt
dầu motul, mobil cũng thế cụ ah
còn em đi xe hàn, dầu hãng giờ còn được dầu tổng hợp mà giá rẻ ề, cái lọc nhớt thì trăm bạc. bằng lần đồ sơn chứ nhiêu
và giờ máy xe em rất là êm so với cái thời motul mobil
còn nếu mua được motul mobil xịn thì rất tuyệt rồi

Nguyen Van Nam TKV

Xe điện
dầu tôngnr hợp 10000 thay 1 lần
Dầu tổng hợp nó bền bằng 3 lần dầu khoáng cụ ạ! Nên không lo! Bởi vì thế nó cũng đắt gấp 3 gấp 4 lần! Ví dụ 1 đằng 90k/l, một đằng 300-400k/l?

Tony_Le

Xe container

Lý do là hãng xe không sx được nhớt mà chỉ khuyến cáo sd loại nhớt có chỉ số và phẩm cấp nhất định thôi! Cái thứ hai là service của hãng cũng là KD thôi, ví dụ họ chào mời đổ thêm cái A cái B vào máy làm sạch này nọ.... bản chất là kiếm thêm! Vì vậy không nhất thiết vào hãng thay nhớt! Còn về thời gian thay thì như cụ thay thế là nhanh quá!
Việc họ chào mời cụ mua hay không tuỳ.

Hãng nó mua nhớt nào nó tính đúng đủ cho cả nó và khách hàng rồi, cụ có thể dùng nhớt khác mà cụ cho là tốt hơn tuỳ cụ, nhưng nhớt ở hãng là ổn, nó phải bảo hành xe nên nhớt đểu là nó ăn đủ.

Về thời gian, cứ 5k cho nó chẵn.

Vão hãng nó có nhiều thứ khác nữa chứ không mỗi thay nhớt, ít ra nó cũng làm cho nhiều thứ mà nhiều tài xế không biết hoặc quên như châm nước ắc qui, nước rửa kính, kiểm tra nước làm mát, dầu phanh, bơm lốp.... xiết ốc, kiểm tra gầm...vệ sinh thắng. Nếu hiểu về xe, có thể nâng gầm lên thì ổn, chứ xe mới cứ vào hãng, cũng chả đắt thêm là mấy.

Nguyen Van Nam TKV

Xe điện
giờ máy xe em rất là êm so với cái thời motul mobil
còn nếu mua được motul mobil xịn thì rất tuyệt rồi
Motul Mobil nó của xứ lạnh nên nếu đổ nhớt chỉ số loãng quá thì về mùa Hè ở VN máy gào to là đúng! Hai hãng này là tuyệt đỉnh đấy cụ ạ!

manhmeo

[Tịch thu bằng lái]
Dầu tổng hợp nó bền bằng 3 lần dầu khoáng cụ ạ! Nên không lo! Bởi vì thế nó cũng đắt gấp 3 gấp 4 lần! Ví dụ 1 đằng 90k/l, một đằng 300-400k/l?
ui cụ ơi, với điều kiện vn, thay 10000 tổng hợp đấy còn hại cụ ah.
còn một số hãng cho thay 10k dầu hãng như ford thì cụ thấy máy nó cungz ra gì không
về mặt kinh tế, 2 lần dầu khoáng 5000 rẻ và tốt hơn 10000 dầu tổng hợp cụ nhé
cụ cứ hỏi mấy bác taxi máy êm xem họ thay kiểu gì. họ càu rất kinh và thay rất sớm, và chỉ cần dầu bình thường
còn nếu cụ xe đi kiểng, thi thoảng đi gia đình, chở hàng tí, thì thôi cụ lập topic chỉ tốn tiền thôi. xe cụ chả cần cầu kì thay cái gì kua cái gì đâu

manhmeo

[Tịch thu bằng lái]
Motul Mobil nó của xứ lạnh nên nếu đổ nhớt chỉ số loãng quá thì về mùa Hè ở VN máy gào to là đúng! Hai hãng này là tuyệt đỉnh đấy cụ ạ!
chỉ là thằng vớ vẩn ở chiếu hạng tốt thôi cụ ah, marketing tốt
penzoil nó chả đập cho chết tươi, chấp mọi loại khí hậu

Tony_Le

Xe container
còn một số hãng cho thay 10k dầu hãng như ford thì cụ thấy máy nó cungz ra gì không
cụ cứ hỏi mấy bác taxi máy êm xem họ thay kiểu gì. họ càu rất kinh và thay rất sớm, và chỉ cần dầu bình thường
còn nếu cụ xe đi kiểng, thi thoảng đi gia đình, chở hàng tí, thì thôi cụ lập topic chỉ tốn tiền thôi. xe cụ chả cần cầu kì thay cái gì kua cái gì đâu
Cụ chủ hỏi về nhớt cho xe bán tải kiểu newbee, bây giờ lại thể hiện như chuyên gia bán nhớt. Thôi cụ nói thẳng ra là đang định sale nhớt hãng nào, giá bao nhiêu một lít, ship em 6 lít để thay ngay và luôn.

Nguyen Van Nam TKV

Xe điện
9
chỉ là thằng vớ vẩn ở chiếu hạng tốt thôi cụ ah, marketing tốt
penzoil nó chả đập cho chết tươi, chấp mọi loại khí hậu
Vâng, cụ có lý!

Chu kỳ Thay nhớt nó còn tùy vào mức độ gắt mà cụ sd cái xe! Ý nói là dùng nó ở mức độ ntn. Thí dụ ngày trước em chạy con máy xăng hay ép số để tua cao, máy lúc nào cũng 3000-4000 rpm thì em chỉ chưa đến tháng đã thay! Nhưng nếu chỉ đi điềm đạm tua thấp có khi 3 tháng mới thay mà số km đi được nhiều hơn TH trên !

Nguyen Van Nam TKV

Xe điện
Cụ chủ hỏi về nhớt cho xe bán tải kiểu newbee, bây giờ lại thể hiện như chuyên gia bán nhớt. Thôi cụ nói thẳng ra là đang định sale nhớt hãng nào, giá bao nhiêu một lít, ship em 6 lít để thay ngay và luôn.
Vâng cụ cho địa chỉ em ship miễn phí cho cụ tặng luôn cụ!

lowtech

Xe đạp
Cụ dùng dầu Total có thấy thoát máy và êm không? Em định làm một lô Eneos thử xem?
Đính chính: tôi đang dùng 15w40 của Mobil, phẩm cấp cao dành cho Turbo nên máy thoát và êm.
Theo khuyến cáo của dầu phẩm cấp này là khoảng 16k mile mới phải thay (thông tin kín từ đàn em làm trong mobil) nhưng tôi cứ chạy khoảng 10k là thay rồi.
Còn lão nào nói dầu hãng tốt thì nên xem lại và thử đi nhé, cứ thử đổ dầu xịn đảm bảo mua bên ngoài xem nó khác với dầu hãng không rồi hãy cảm nhận sự khác biệt. Tôi cũng đã từng đổ dầu hãng nhưng lâu rồi thì không vào hãng nữa, đi bảo dưỡng vẫn bảo dưỡng các hạng mục khác bình thường ngoại trừ không đổ dầu của hãng thôi.