[Funland] Ban thờ không dùng nữa xử lý thế nào cho hợp lý.

kfc1981

Xe điện
Là đồ thờ cúng nếu ko thụ lộc "ăn" đc thì nên hoá "đốt" hết cụ ạ. Lập và chuyển ban thờ bát hương cụ nên lễ lạt cúng bái cẩn thận nhé. Chúc gia đình cụ may măn phát tài.

Giang Gia Lam

Xe tải
Em sửa lại nhà nên chuyển từ bàn thờ sang dạng treo. Giờ dư ra cái bàn thờ gỗ cũng xịn, mới dùng chưa được 2 năm, gần như mới tinh. Tham khảo cách xử lý cái ban thờ thì người bảo vứt ra sông, người bảo đốt, người bảo thanh lý cũng được... Kể ra thì đốt hay vứt ra sông cũng vừa phí của( xưa mua 4-5t chứ ít ỏi gì đâu) vừa gây ô nhiễm môi trường; còn thanh lý thì có ai mua đâu.
Cccm tư véo em nên xử thế nào cho hợp đạo??
Ảnh em có đính kèm. Ban treo là ban mới còn ban đứng là ban cũ.
Cảm ơn cccm nhiều

Theo em biết Có mấy cách sau cụ ạ:
1/ Hóa rồi, tro thả Sông
2/ Cho trôi sông --> Hạ sách thì làm.
3/ Bán tượng trưng cho người nào cần. Cách này cần lưu ý.
+ Người mua phải trả tiền, người bán phải nhận tiền.
+ Bàn Thờ mang về phải để ngoài trời nắng mưa 100 ngày. Sau đó thì dùng nước gừng lau rửa sạch sẽ.

muachieukyniem

Xe điện
Theo em biết Có mấy cách sau cụ ạ:
1/ Hóa rồi, tro thả Sông
2/ Cho trôi sông --> Hạ sách thì làm.
3/ Bán tượng trưng cho người nào cần. Cách này cần lưu ý.
+ Người mua phải trả tiền, người bán phải nhận tiền.
+ Bàn Thờ mang về phải để ngoài trời nắng mưa 100 ngày. Sau đó thì dùng nước gừng lau rửa sạch sẽ.
Cháu cười nhạt phát rồi đi ra.

Cho người nhà nếu họ thích . Em chả kiêng gì , bàn thờ nhà em là của ông chú ruột em cho nhà em . Nhà ông ấy phát triển , em cảm giác cũng có lộc

peace_park

Xe buýt
Đồ thờ em thấy các cụ vẫn mua bán trao đổi mà, ví dụ như các bộ đỉnh thờ, ngai, lộc bình. Mà em thấy đồ cổ giá còn rất cao, trong khi đồ cổ thì chắc cũng ngự trên bàn thờ của nhiều nhà.

Em thấy bây giờ có vẻ có điều kiện hơn trc nên các thầy cúng cứ phán bừa là phải hoá hết, em thấy cũng hơi nhảm. Túm lại em thấy cụ chủ nên hỏi trong nhà xem ai cần thì nên cho họ cho đỡ phí.

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Vật thờ cổ hàng trăm năm thường được sd bởi nhiều gia đình, ở nhiều địa phương nếu cứ trụ mãi thì gia tiên, thần linh thổ địa oánh nhau suốt. Cụ cứ làm đĩa hoa quả, tập vàng mã đặt lên xin các cụ sang chỗ mới, cái cũ con mang đi cho.
Nhưng các cụ ý cứ thích cái nơi quen, nơi cũ, ko đi thì làm thế nào?

slaz8

Xe ba gác
Toàn phức tạp hoá lên cụ nhỉ. Nghĩ đơn giản cho đời nó thanh thản đi các cụ ơi. Tâm tốt thì ngại gì cơ chứ.
Tâm có nhìn thấy không mà biết nó tốt hay xấu?
BT cũ vứt ra đường có kẻ lại nhặt vè đem mông má lại bán cho người không biết, không may nhà họ có làm sao thì khổ người ta.
Đã không mê tín thì không có ban thờ, đã thờ thì đương nhiên là mê tín. cụ nào bảo có thờ cúng mà không mê tín thì cứ vào đây tuyên bố. ( Mê tín: Là hành động của nhưng người tin vào 1 điều gì đó mà người đó không hiểu, hay biết rõ về nó)

linkkaka

Xe buýt
Em thấy cái ban cũ của Cụ nó vẫn đẹp hơn Cụ à :D

M.Thảo

Xe hơi
Trong Nam toàn bán lại hoặc cho người khác, có gì lớn đâu. Ba mẹ tôi mua lại một bàn thờ của người cùng xóm vào thập niên 70 đến nay có thấy gì đâu (người hàng xóm kẹt tiền bán nên ba mẹ tôi mua lại)

Quản Tượng

Xe tăng
Trong Nam toàn bán lại hoặc cho người khác, có gì lớn đâu. Ba mẹ tôi mua lại một bàn thờ của người cùng xóm vào thập niên 70 đến nay có thấy gì đâu (người hàng xóm kẹt tiền bán nên ba mẹ tôi mua lại)
Tuỳ từng vùng cụ ạ, miền bắc thì coi trọng cái này lắm, nên ít khi mua lại hay dùng lại, tất nhiên vẫn có.

Theo e cụ nên cúng vào chùa or đốt chứ đừng thả xuống sông ( lại chết ông thuyền chài nào đó thì xong )

Future 141.48

Xe buýt
Trước tiên, cụ làm 1 cái lễ gọi là báo cáo các cụ để mời các cụ sang " nhà mới". Sau đó phá dỡ ra rồi đốt, tro thì thả trôi sông. Vừa được việc mình, vừa sạch sẽ

duongtm

Xe tăng
Chỉ là cái bàn thôi nhỉ, em nghĩ bát hương mới là vấn đề. Bác bỏ ra đường, đi phút mốt

namson229

Xe điện
chuyển về quê, hoặc ra hàng chuyên bán đồ thờ

Baolongkub

Xe tăng
e Vote đốt hoặc thả xuống sông
Còn ai thích thì tặng luôn đừng bán lại.

gnud ad25

Xe buýt
Em sửa lại nhà nên chuyển từ bàn thờ sang dạng treo. Giờ dư ra cái bàn thờ gỗ cũng xịn, mới dùng chưa được 2 năm, gần như mới tinh. Tham khảo cách xử lý cái ban thờ thì người bảo vứt ra sông, người bảo đốt, người bảo thanh lý cũng được... Kể ra thì đốt hay vứt ra sông cũng vừa phí của( xưa mua 4-5t chứ ít ỏi gì đâu) vừa gây ô nhiễm môi trường; còn thanh lý thì có ai mua đâu.
Cccm tư véo em nên xử thế nào cho hợp đạo??
Ảnh em có đính kèm. Ban treo là ban mới còn ban đứng là ban cũ.
Cảm ơn cccm nhiều

Cụ chưa biết cho đi đâu thì cho e. e tẩy rượu gừng rồi đưa lên chùa làm giá để đồ