[Funland] Bàn thờ Phật trong đám tang

khonglamnguoitot

[Tịch thu bằng lái]
Thưa các cụ,
Em muốn hỏi các cụ hiểu biết về những kiêng kỵ về vị trị đặt bàn thờ Phật trong đám tang.
Chuyện là mẹ em và em hiện đang sống trong một căn nhà sát vách với nhà dì ruột em. Hai căn nhà này ngày xưa được xây cùng nhau nên giống nhau và chỉ được ngăn cách bằng một vách tường gạch nhưng vẫn có cửa để đi thông qua nhau. Dì ruột em thì sống một mình nhưng thỉnh thoảng mấy ông anh họ con người cậu ruột vẫn đến thăm. Nay mợ em mất và mấy ông anh họ làm đáng tang ở nhà dì em (lưu ý là những ông anh họ này đều có nhà lầu mặt phố). Lúc đặt bàn thờ Phật em có nói là đừng đặt lấn sang nhà em (vì nhà có mẹ già có bệnh nên em cũng sợ và nghĩ có kiêng có lành) nhưng những thứ khác như bàn ghế chiếu cho người sống ngồi thì để thoải mái trước cửa nhà em cũng không sao. Tất nhiên các ông anh họ em không hài lòng và câm phẫn trong thâm tâm tuy không nói ra.
Các cụ cho biết việc em làm có sai không ạ vì có người than phiền với mẹ em. Em cũng muốn giải thích thế nào để mẹ em đừng buồn lòng.

xuantien_mobis

Xe lăn
Nếu hiểu kỹ thì giải thích tận gốc cho họ hiểu, còn nếu chỉ bâng quơ kiểu "có thờ có thiêng, có kiêng có lành" thì e là khó nói chuyện, và hơn nữa việc nó chỉ diễn ra trong mấy ngày ma chay thì ko nên căng thẳng với nhau làm gì, sau này khó cư xử

Chỉnh sửa cuối:

Pigwalk

Xe container
Người mất là em ruột mẹ cụ cơ mà.

Mr.Alo

Xe lăn
cái này thì khéo nói nếu không muốn , còn không được thì cũng lên vui vẻ cụ ạ

mogan

Xe buýt
Thưa các cụ,
Em muốn hỏi các cụ hiểu biết về những kiêng kỵ về vị trị đặt bàn thờ Phật trong đám tang.
Chuyện là mẹ em và em hiện đang sống trong một căn nhà sát vách với nhà dì ruột em. Hai căn nhà này ngày xưa được xây cùng nhau nên giống nhau và chỉ được ngăn cách bằng một vách tường gạch nhưng vẫn có cửa để đi thông qua nhau. Dì ruột em thì sống một mình nhưng thỉnh thoảng mấy ông anh họ con người cậu ruột vẫn đến thăm. Nay mợ em mất và mấy ông anh họ làm đáng tang ở nhà dì em (lưu ý là những ông anh họ này đều có nhà lầu mặt phố). Lúc đặt bàn thờ Phật em có nói là đừng đặt lấn sang nhà em (vì nhà có mẹ già có bệnh nên em cũng sợ và nghĩ có kiêng có lành) nhưng những thứ khác như bàn ghế chiếu cho người sống ngồi thì để thoải mái trước cửa nhà em cũng không sao. Tất nhiên các ông anh họ em không hài lòng và câm phẫn trong thâm tâm tuy không nói ra.
Các cụ cho biết việc em làm có sai không ạ vì có người than phiền với mẹ em. Em cũng muốn giải thích thế nào để mẹ em đừng buồn lòng.
Theo mình thì bàn thờ Phật không kiêng kỵ gì nhé,để đâu cũng tốt vì Đức Phật phổ độ cả chúng sinh

khonglamnguoitot

[Tịch thu bằng lái]
Người đơn thân già yếu ốm đau chết, lại còn là chị e ruột thịt cụ sân si làm gì. Con người có số cả rồi.
Nghĩa tử là nghĩa tận.
Các cụ đọc kỹ giúp em với. Người dì ruột em sống trong căn nhà đó vẫn còn sống cụ ơi. Người mất là mợ em lúc sống thì ở nhà một ông anh họ con ruột mợ em. Khi chết lại mang đến nhà dì em làm đám tang.
Người đơn thân già yếu ốm đau chết, lại còn là chị e ruột thịt cụ sân si làm gì. Con người có số cả rồi.
Nghĩa tử là nghĩa tận.

NNS

Xe ngựa
Thưa các cụ,
có thằng em họ như cụ thì họ hàng nó cạch cmn mặt cũng đ,éo oan khuất gì

khonglamnguoitot

[Tịch thu bằng lái]

Hoàng Trang

Xe ngựa
Các cụ đọc kỹ giúp em với. Người dì ruột em sống trong căn nhà đó vẫn còn sống cụ ơi. Người mất là mợ em lúc sống thì ở nhà một ông anh họ con ruột mợ em. Khi chết lại mang đến nhà dì em làm đám tang.
Thế mợ cụ không phải người nhà à? Hay dâu thì cụ tính là người ngoài?

salestumlum

Xe tăng
Em có đọc qua về Phật
Và như quan điểm của em, cũng như quan điểm trong nhà Phật thì không ảnh hưởng gì Cụ ah
Thờ phật Trong nhà càng tốt, càng tăng phước cho gia đình

NNS

Xe ngựa
con cháu như bạn nhìn người dì ruột của bạn mà sống, bà ta còn sống nhưng vì các lí do nào đó, họ hàng đưa thân nhân đã khuất đến nhà làm đám tang, bà cụ đó vẫn đồng ý, đó mới là người, là tình, là nghĩa, còn có thằng cháu nhà bên cạnh, tí khói hương bay qua, tí bàn thờ Phật chếch sang cũng lèm bèm, họ hàng nó chửi cho là chuẩn cmnr

khonglamnguoitot

[Tịch thu bằng lái]
Thế mợ cụ không phải người nhà à? Hay dâu thì cụ tính là người ngoài?
Em chỉ đính chính lại cho sự hiểu lầm là người chết không phải chị ruột mẹ em mà là chị dâu mẹ em. Và em cũng nói luôn lúc sống mợ em có nhiều con trai và họ đều có nhà cao cửa rộng. Giờ cụ trách em thì em phải hỏi lại cụ thấy có hợp lý không khi con trai làm đám tang cho mẹ không thể làm được ở nhà mình à mà phải làm ở nhà cô chồng.
Câu hỏi mà em muốn hỏi là đặt bàn thờ Phật có kỵ không.

thuyphongthanh

Xe lăn
Cụ hỏi là có kiêng kỵ gì không thì câu trả lời là KHÔNG.
Còn chuyện khác cụ lựa mà làm cho trọn vẹn.

Lelong1411

Xe tăng
Theo em biết thì nếu là bàn thờ Phật thì để đâu cũng ko sao. Có điều em ko hiểu các ae nhà cậu sao ko tổ chức ở nhà mình mà lại đem sang nhà người khác. Điều này mới là điều đáng nói. Như tập tục quê em kể cả bố mẹ ở với con nào thì mất cũng đem về nhà con trai cả hoặc đất tổ tiên truyền lại để làm ma, trường hợp phố xá đem nhà tang lễ thì ko nói.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Nếu hiểu kỹ thì giải thích tận gốc cho họ hiểu, còn nếu chỉ bâng quơ kiểu "có thờ có thiêng, có kiêng có lành" thì e là khó nói chuyện, và hơn nữa việc nó chỉ diễn ra trong mấy ngày ma chay thì ko nên căng thẳng với nhau làm gì, sau này khó cư xử
Đức Phật phù hộ độ trì cho tất cả các chúng sinh
Đức Phật còn từ bị hỉ xả đại xá cho lỗi lầm của chúng sinh.

Nên việc "đạt bàn thờ Phật có lấn sang một tý thì cũng chẳng là cái cái cớ để bị xui xẻo gì cả.

Có khi, chính cái suy nghĩ sân xi "đừng lấn" ấy phát thành hành động mà đã phải trả giá ngay bằng việc họ hàng sứt mẻ.

Theo mình thì bàn thờ Phật không kiêng kỵ gì nhé,để đâu cũng tốt vì Đức Phật phổ độ cả chúng sinh
có thằng em họ như cụ thì họ hàng nó cạch cmn mặt cũng đ,éo oan khuất gì
Cụ hỏi là có kiêng kỵ gì không thì câu trả lời là KHÔNG.
Còn chuyện khác cụ lựa mà làm cho trọn vẹn.

khonglamnguoitot

[Tịch thu bằng lái]
con cháu như bạn nhìn người dì ruột của bạn mà sống, bà ta còn sống nhưng vì các lí do nào đó, họ hàng đưa thân nhân đã khuất đến nhà làm đám tang, bà cụ đó vẫn đồng ý, đó mới là người, là tình, là nghĩa, còn có thằng cháu nhà bên cạnh, tí khói hương bay qua, tí bàn thờ Phật chếch sang cũng lèm bèm, họ hàng nó chửi cho là chuẩn cmnr
Giờ em nói cho cụ biết lý do luôn là bọn con đó không muốn làm bẩn nhà chúng nó cụ có tin không. Mụ vợ thằng con trai lớn của mợ em đám tang bà già chồng còn không ló mặt đến nói vậy cụ có tin không.

Alex.N

Xe buýt
Bàn thờ Phật thì cũng k hại gì đâu mà p kiêng rồi tranh cãi bác ơi. Họ mang hòm với bàn vong qua còn ngại, chứ bàn Phật theo em cũng chả sao đâu. Phiên phiến cho đỡ mất tình cảm bác nhé, nhà cậu ruột thì còn đi lại nhiều.
Nhưng đám tang ồn ào đông đúc lắm người ra vô mang mầm bệnh, để hòm gian bên, có cửa thông thì cũng xem như chung địa điểm, tử khí quẩn trog nhà cũng không tốt, thêm người già thấy đám tang người cùng lứa trước mặt thì hay nghĩ cũng k tốt cho sức khoẻ. Nên theo em nếu nhà bác có điều kiện tốt thì đưa mẹ sang ở cùng gia đình bác mấy ngày, sau khi xong đám dọn vệ sinh tẩy uế rồi đưa bà về. Già rồi, chỉ riêng nạn covid thôi, bg tập trung đông người ngay trog nhà cũng ngại ghê gớm í chứ.