[Thảo luận] Bắn tốc độ ( tiền châu-phúc yên-vĩnh phúc) cần nhìn nhận về XXX ntn ??

Biển

Xe đạp
nhà cháu xin có tẹo ý kiến thế này.

TH1: nhà cháu chạy đúng 54km/h, máy bắn chuẩn 54km/h, theo luật rõ ràng cháu không bị phạt.

TH2: nhà cháu chạy đúng 54km/h, một máy bắn khác hơi cũ bắn và hiển thị 56km/h (sai số vẫn nằm trong khoảng cho phép). khi đó (nếu không ghi kết quả 56+-2 km/h, và không ghi ra quyết định xử phạt theo hướng có lợi cho cháu) cháu bị phạt do quá từ 5-10 km/h.

vậy cả 2 trường hợp cháu đều chạy đúng 54km/h nhưng lúc bị phạt, lúc không bị phạt. như thế liệu có phải luật pháp thiếu công bằng cho cháu, trong trường hợp này là theo hướng làm hại cháu?

captivaltz

Xe điện
Cụ chủ định tìm kiếm một điều hơi "ngớ ngẩn", thế cụ nghĩ những người đó là gì mà cụ muốn phục!!!??? Xxx gt vp nói riêng và xxx nói chung bản chất là bẩn. Trước léo hiểu có thông đồng với gt không nhưng cắm biển hạn chế chỗ vắng nhất (sau chục năm thu đù chúng cắm lại vào vị trí thích hợp đúngnnghiax bắt đầu khu dân cư), an toàn nhất quóc lộ 2 là chỗ đầu cầu vượt đường tàu đầu thành phố để chúng nó bắt dân. Thế đã đủ thấy sự bẩn tưởi, cụ lại muốn tìm kiếm sự khâm phục gì cho mất việc.
Thông đồng giữa xxx và GT thì không có nhưng xxx sẽ có 1 bộ phận chuyên đi nghiên cứu vị trí để đặt súng và chỗ thu hoạch chiến lợi phẩm, tâm sinh lý của lái xe các thím xxx còn rõ hơn cả lái xe, từ đó mới có phương án tác chiến đàng hoàng và các con mồi hy sinh là chuyện đương nhiên.
Bẩn hay sạch em không bàn nhưng các kụ ngày xưa vẫn nói: "Làm nghề nào ăn nghề nấy" là cấm có sai khú khú khú

nhatlinhquang

Xe tải
- Nhà cháu nghĩ là chẳng ăn thua gì và cụ chủ cũng ko cần làm thế. Thời buổi này mà cụ chủ còn yêu cầu CSGT làm việc quân tử hay sao.
Cần gì cụ phục hay ko phục đâu, nó cứ làm đúng luật là được, nếu chớm tới khung phạt ( từ 5-dưới 10km) mà nó du di, nhắc nhở thì có câu cảm ơn, còn tàn nhẫn , cứng nhắc theo luật thì cũng phải chịu chứ kêu gì nữa cụ chủ
Em nghĩ giống cụ, thời đại bây giờ thông tin chia sẻ rất nhanh, CSGT không dám làm sai trắng trợn như trước đâu, theo em nếu vi phạm thì xử lý nhanh nếu không xin được. Em cũng bị bắn 49/40 lúc 10h đêm ở cầu Nội Bài hướng từ cao tốc Hà Nội - Lào Cai xuống, xxx thanh niên xử lý rất nhã nhặn, lịch sự và có lý nên em đưa mấy trăm rồi đi thôi.
Em đánh giá cao nỗ lực làm trong sạch xã hội của cụ chủ thớt nhưng e là chưa đúng thời điểm.

ngựa thồ

Xe tăng
Em nghĩ giống cụ, thời đại bây giờ thông tin chia sẻ rất nhanh, CSGT không dám làm sai trắng trợn như trước đâu, theo em nếu vi phạm thì xử lý nhanh nếu không xin được. Em cũng bị bắn 49/40 lúc 10h đêm ở cầu Nội Bài hướng từ cao tốc Hà Nội - Lào Cai xuống, xxx thanh niên xử lý rất nhã nhặn, lịch sự và có lý nên em đưa mấy trăm rồi đi thôi.
Em đánh giá cao nỗ lực làm trong sạch xã hội của cụ chủ thớt nhưng e là chưa đúng thời điểm.
Nếu cụ nào cũng đắp chăn và nói chưa đúng thời thì e rằng 1000 năm nữa cung chưa đúng thời. Phê bình cụ đi nhanh và đút lót xxx nhé

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Nhà cháu minh họa bằng một trang web giúp lái xe tự tính toán mức phạt khi lái xe chạy quá tốc độ tại Anh quốc.

Theo đó ta thấy, bên Anh quốc, lái xe chạy vượt tốc độ ở mức 10% tốc độ tối đa cho phép đều không bị luật phạt (xem phần chữ màu đỏ ở cuối hình kèm theo đây).

Qua đó, không thể nói 10% ân huệ đó là để trừ hao "sai số phép đo của súng bắn tốc độ" (súng gì mà sai số những 10% cơ chứ?)

Link:
http://www.drivingban.co.uk/drivingban/free_legal_advice_help/calculator.php?dl=0&pp=5&sp=50&sa=55&Submit=Calculate
Tùy từng quốc gia bác ạ.
Ở Đức thì nó có 2 dạng: khi bắn tốc độ dưới 100kmh: Nó trừ đi 3kmh
Trên 100kmh: Trừ đi 3%.

Link: http://www.geschwindigkeitsueberschreitung.net/toleranz/
(sorry, toàn tiếng Đức ạ)
Và, sau khi trừ, nếu Tốc độ vượt quá là thấp, nó có thể vẫn phạt bác, nhưng thực tế thì nó ko phạt, mà gửi giấy nhắc nhở.
Ví dụ, bắn 55/50kmh; tốc độ thực sẽ là 55-3 = 52kmh/50kmh.

Bổ sung: Theo quy định của EU, cái odo có thể ko chính xác lắm, nhưng ko bao giờ được báo Tốc độ thấp hơn tốc độ thực tế. cái này các nhà sản xuất phải cam kết và kiểm định.
Tức là, odo chỉ 100kmh, nhưng tốc độ thực tế chỉ 95-97 kmh gì đó ==> an toàn hơn.

luongphong84

Xe hơi
Em thì em nghĩ là cái khoảng sai số dưới 5km là để phòng trường hợp máy móc ko chính xác, máy bắn sai hoặc đồng hồ xe sai. Còn về cơ bản ta chỉ được đi đúng trong giới hạn cho phép, 50 là 50, 80 là 80. Nếu tự kiểm soát đc tốc độ thì phải giữ tốc độ trong phạm vi đó, ko phải là nghĩ rằng dưới 55 thì ko sao mà đi đến 54, 55 được.

Website
www.facebook.com
Tùy từng quốc gia bác ạ.
Ở Đức thì nó có 2 dạng: khi bắn tốc độ dưới 100kmh: Nó trừ đi 3kmh
Trên 100kmh: Trừ đi 3%.

Link: http://www.geschwindigkeitsueberschreitung.net/toleranz/
(sorry, toàn tiếng Đức ạ)
Và, sau khi trừ, nếu Tốc độ vượt quá là thấp, nó có thể vẫn phạt bác, nhưng thực tế thì nó ko phạt, mà gửi giấy nhắc nhở.
Ví dụ, bắn 55/50kmh; tốc độ thực sẽ là 55-3 = 52kmh/50kmh.

Bổ sung: Theo quy định của EU, cái odo có thể ko chính xác lắm, nhưng ko bao giờ được báo Tốc độ thấp hơn tốc độ thực tế. cái này các nhà sản xuất phải cam kết và kiểm định.
Tức là, odo chỉ 100kmh, nhưng tốc độ thực tế chỉ 95-97 kmh gì đó ==> an toàn hơn.
May quá, gặp kụ VW Golf ở đây, nhà cháu xin nhờ kụ giúp luôn một việc, nêu tại điểm 2- dưới đây.

1- Theo link và thông tin kụ đưa, mức 3km/h (hoặc 3%) mà CS bên Đức trừ đi từ số hiện ra trên súng bắn, đích thị là họ trừ đi phần sai số của phép đo thực hiện bằng súng bắn tốc độ (Toleranz).

Để đúng luật, csgt Vn cũng phải trừ đi phần sai số của súng bắn, là 2km/h, từ kết quả phép đo hiện trên súng bắn, giống như CS bên Đứv đang làm.

Về bản chất, 3 km/h (hoặc 3%) mà CS Đức trừ ra như trên là họ trừ ra sai số của súng bắn, chứ đó hoàn toàn không phải là "mức ân hạn 4 km/h trong luật VN", cũng không phải là "mức ân hạn 10% trong luật Anh quốc", là mức vẫn bị luật coi là vi phạm nhưng không bị xử lí phạt.

2- Nhà cháu muốn nhờ kụ VW Golf tìm giúp trong luật hiện hành của Đức các điều khoản quy định mức phạt quá tốc độ cụ thể. Ví dụ, tại nơi có biển hạn chế tốc độ 100 km/h, sau khi trừ 3% Toleranz, nếu vận tốc xe vượt quá mức tối đa đó bao nhiêu km/h thì sẽ bị phạt bao nhiêu tiền.

(Nhà cháu muốn tìm hiểu xem mức Ân huệ của Đức là bao nhiêu km/h hoặc bao nhiêu % thù không bị luật xử phạt). Xin cảm ơn kụ nhiều.

.

Chỉnh sửa cuối:

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
May quá, gặp kụ VW Golf ở đây, nhà cháu xin nhờ kụ giúp luôn một việc, nêu tại điểm 2- dưới đây.

1- Theo link và thông tin kụ đưa, mức 3km/h (hoặc 3%) mà CS bên Đức trừ đi từ số hiện ra trên súng bắn, đích thị là họ trừ đi phần sai số của phép đo thực hiện bằng súng bắn tốc độ (Toleranz).

Để đúng luật, csgt Vn cũng phải trừ đi phần sai số của súng bắn, là 2km/h, từ kết quả phép đo hiện trên súng bắn, giống như CS bên Đứv đang làm.

Về bản chất, 3 km/h (hoặc 3%) mà CS Đức trừ ra như trên là họ trừ ra sai số của súng bắn, chứ đó hoàn toàn không phải là "mức ân hạn 4 km/h trong luật VN", cũng không phải là "mức ân hạn 10% trong luật Anh quốc", là mức vẫn bị luật coi là vi phạm nhưng không bị xử lí phạt.

2- Nhà cháu muốn nhờ kụ VW Golf tìm giúp trong luật hiện hành của Đức các điều khoản quy định mức phạt quá tốc độ cụ thể. Ví dụ, tại nơi có biển hạn chế tốc độ 100 km/h, sau khi trừ 3% Toleranz, nếu vận tốc xe vượt quá mức tối đa đó bao nhiêu km/h thì sẽ bị phạt bao nhiêu tiền.

(Nhà cháu muốn tìm hiểu xem mức Ân huệ của Đức là bao nhiêu km/h hoặc bao nhiêu % thù không bị luật xử phạt). Xin cảm ơn kụ nhiều.

.
tụi Đức có thể phạt từ 01kmh vượt quá tốc độ tối đa quy định, sau khi trừ sai số.
Về lý thuyết thì như thế, và tụi nó bảo lưu cái Quyền ấy cho cơ quan công quyền.

Thực tế thì nếu vượt dưới 5-10kmh (tùy theo khu vực xe lưu thông) ==> nó sẽ gửi thư nhắc nhở, ko phạt.
Kiểu: chỗ chỉ cho đi 30kmh, mà bác đi 37-38 ==> nó phạt nặng.
Trên Autobahn: vượt 7-8kmh thì thường là ko bị phạt.

Website
www.facebook.com
tụi Đức có thể phạt từ 01kmh vượt quá tốc độ tối đa quy định, sau khi trừ sai số.
Về lý thuyết thì như thế, và tụi nó bảo lưu cái Quyền ấy cho cơ quan công quyền.

Thực tế thì nếu vượt dưới 5-10kmh (tùy theo khu vực xe lưu thông) ==> nó sẽ gửi thư nhắc nhở, ko phạt.
Kiểu: chỗ chỉ cho đi 30kmh, mà bác đi 37-38 ==> nó phạt nặng.
Trên Autobahn: vượt 7-8kmh thì thường là ko bị phạt.
Cảm ơn kụ VW Golf nhiều lắm.
Từ thông tin của kụ, nhà cháu hiểu thêm 3 điều sau đây trong luật gtđb của Đức:

1- Bên Đức có quy định phải trừ sai số của máy bắn tốc độ. Cái này họ gọi chính xác là sai số máy bắn (Toleranz haben Blitzer). Sai số này thay đổi tỷ lệ thuận với mức tốc độ xe chạy.

2- Khác với VN, Anh quốc và một số quốc gia khác nữa, bên Đức không có quy định về "tốc độ ân huệ", là khoảng tốc độ khi xe chạy vượt quá giá trị tốc độ tối đa cho phép, khi xe vẫn bị coi là phạm lỗi nhưng không bị luật xử phạt. "Tốc độ ân huệ" của luật Vn là 4 km/h, của Anh quốc là 10% vận tốc phuơng tiện.

3- Tuy vậy, trên thực tế tại Đức, sau khi trừ đi sai số máy bắn (Toleranz), trên hầu hết các tuyến đường nếu kết quả cho thấy lớn hơn tốc độ cho phép khoảng 5-10 km/h thì chỉ bị nhắc nhở (vẫn bị coi là phạm lỗi) nhưng không bị phạt (đây cũng là một dạng của "tốc độ ân huệ"), trừ những đoạn đường tốc độ tối đa cho phép 30 km/h mà xe chạy quá tốc 7-8 km/h (quá tốc 20%) thì bị phạt rất nặng.

sakuraluu

Xe buýt
Em nghĩ là chỉ 1m trong khu vực đông dân cư tụi nó vẫn có quyền bắn, nói chung là hành động bẩn tính nhưng cái ranh giới nó mong manh lắm nên tụi nó vẫn làm đúng luật. Cái này cũng khó cãi

Biển

Xe đạp
Vụ khiếu nại vẫn chưa ngã ngũ sao cụ chủ?

vivacious

Xe tải
Chỗ này ngày nào em cũng đi qua, vì được report quá nhiều rồi nên em cũng cẩn thận nên không sao cả.
Mà bị bắn 55/50 vẫn có cơ sở cãi vì sai số của máy đo, chưa đủ cơ sở phạt

vivacious

Xe tải
Trong tài liệu về Đo lường vẫn thường dùng 2 cụm từ khác là "Cấp chính xác" và "Sai số" để biểu thị một đại lượng, biểu thị bằng ký hiệu ∆ (Delta) và có trị số nằm trong khoảng ±.

Cụ thể như trong hình sau

Sorry cụ em quote bài này hơi sâu, em nhờ cụ 2 câu

1. Đoạn trích này của cụ có được quy định chỗ nào trong luật không? (Không nhất thiết phải là luật GT, có thể luật khác, miễn luật là được.

2. Nguyên tắc suy đoán vô tội có được quy định ở đâu trong luật không?

Cảm ơn cụ

cvnam

Xe tải
thời gian vừa rồi nhà cháu bận quá, nên cũng sao nhãng mất việc này. Hôm nay nhà cháu đã gửi đơn đi rồi, qua CPN vì xa nên nhà cháu cũng ko có thời gian đi. Bây giờ chỉ chờ xem xxx giải quyết ntn thôi.

Website
www.facebook.com
Sorry cụ em quote bài này hơi sâu, em nhờ cụ 2 câu

1. Đoạn trích này của cụ có được quy định chỗ nào trong luật không? (Không nhất thiết phải là luật GT, có thể luật khác, miễn luật là được.

2. Nguyên tắc suy đoán vô tội có được quy định ở đâu trong luật không?

Cảm ơn cụ
Cảm ơn kụ đã cùng quan tâm nội dung này.

Trước khi nói vè quy định trong luật, nhà cháu muốn trao đổi cùng kụ về bản chất của sự việc đối với từng vấn đề.

1. Về sai số (cấp chính xác) của súng bắn tốc độ:
1a. Trong Giấy chứng nhận kiểm định súng bắn tốc độ có ghi rõ ràng sai số của súng (cấp chính xác) là ±2km/h.

Về bản chất của vấn đề, điều đó có nghĩa là:
1a1- khi xe đang chạy với tốc độ 53 km/h, nhưng vẫn có thể bị súng báo tăng tốc độ của xe thành 53+2 = 55 km/h
1b2- khi xe đang chạy với tốc độ 57 km/h, nhưng vẫn có ther được súng báo giảm tốc độ của xe còn 57-2 = 55 km/h.

Kụ có đồng ý như vậy hay không?

2- Về "Nguyên tắc suy đoán vô tội":

Thông tin từ Bộ Tư pháp: VN cam kết thực hiện "nguyên tắc suy đoán vô tội"

Link: http://www.moj.gov.vn/thihanhhienphap/News/Lists/giaidapthacmac/View_Detail.aspx?ItemID=5259

.

Chỉnh sửa cuối:

ha7782

Xe tải
em dính chỗ này một lần 1 giờ sáng rồi! nên về lắp cruise control của cụ athena! đi qua đây set 50 chẵn! nhìn mấy xxx thấy buồn lắm!

cvnam

Xe tải
Cảm ơn kụ đã cùng quan tâm nội dung này.

Trước khi nói vè quy định trong luật, nhà cháu muốn trao đổi cùng kụ về bản chất của sự việc đối với từng vấn đề.

1. Về sai số (cấp chính xác) của súng bắn tốc độ:
1a. Trong Giấy chứng nhận kiểm định súng bắn tốc độ có ghi rõ ràng sai số của súng (cấp chính xác) là ±2km/h.

Về bản chất của vấn đề, điều đó có nghĩa là:
1a1- khi xe đang chạy với tốc độ 53 km/h, nhưng vẫn có thể bị súng báo tăng tốc độ của xe thành 53+2 = 55 km/h
1b2- khi xe đang chạy với tốc độ 57 km/h, nhưng vẫn có ther được súng báo giảm tốc độ của xe còn 57-2 = 55 km/h.

Kụ có đồng ý như vậy hay không?
sr cụ sgb345 vì cụ đã hướng dẫn nhà cháu nhiều mà giờ nhà cháu mới gửi đơn được ạ !:)

Website
www.facebook.com
sr cụ sgb345 vì cụ đã hướng dẫn nhà cháu nhiều mà giờ nhà cháu mới gửi đơn được ạ !:)
Nhà cháu e rằng kụ để muộn quá có thể hết thời hiệu khiếu nại hoặc khởi kiện rồi cũng nên.