[Thảo luận] Bắn tốc độ và bài học về lòng tin

Website
www.facebook.com

tranhachi

Xe buýt
Kính thưa các cụ, các mợ!
Chuyện này xảy ra cách đây khoảng nửa tháng rồi, vì rất bức xúc và cũng chưa có thời gian nên hôm nay sau khi đã bình tâm trở lại, xâu chuỗi lại các sự việc nên em viết bài muốn chia sẻ và xin ý kiến các các cụ về chuyện em bị bắn tốc độ tại Thị trấn Phú Lộc - Thừa Thiên Huế và bài học đắng về lòng tin.
Chuyện của em thế này!
Sau khi kết thúc kỳ công tác kết hợp nghỉ mát tại Đà Nẵng, đoàn em 02 xe tạm biệt TP biển Đà Nẵng xinh đẹp về Hà Nội trong một ngày nắng đẹp nhưng rất nóng (đang đỉnh điểm nắng nóng). Xe bon bon qua hầm đèo Hải Vân rồi đến Lăng Cô, qua Hầm đèo Phước Tượng tiến vào thị trấn Phú Lộc, Thừa Thiên Huế.
Với tinh thần luôn phải phải đảm bảo an toàn cho mọi người và gia đình mình nên chúng em luôn chấp hành đúng các quy định luật GTĐB trong quá trình lái xe tuy nhiên nhiều lúc sự việc xảy ra lại không theo cách mà mình mong muốn hoặc không tưởng tượng ra. Hai xe chúng em luôn đi gần sát nhau, đảm bảo khoảng cách an toàn.

Thị trấn Phú Lộc được khoanh đỏ trên bản đồ.

Còn đây là hình ảnh xe vào đến thị trấn Phú Lộc - Thừa Thiên Huế. Tốc độ cho phép 60km/h với đường có dải phân cách cứng và chia 02 làn ô tô trở lên. (Ai lx cũng hiểu).

Sau khi xe ra khỏi thị trấn Phú Lộc - Thừa Thiên Huế. Tốc độ cho phép 90km/h với đường có dải phân cách cứng và chia 02 làn ô tô trở lên. (Ai lx cũng hiểu)

Còn đây là em bị mời vào kiểm tra. Cách chỗ biển hết khu đông dân cư khoảng 3 -4 km.

Các xxx thông báo em vượt quá tốc độ 71/60, yêu cầu trình giấy tờ, em hỏi xem hình ảnh thì thấy ảnh sau xe em và có số 71 to tướng phía bên dưới, xxx ngồi bàn sau khi xem giấy tờ và rất nhanh tiến hành lập BB. Trong lúc ngồi chờ lập BB, em nghĩ tại sao mình có thể vi phạm quá tốc độ được nhỉ, hay là lúc không để ý chắc vượt xe nào đó nên vượt quá quá tốc độ. Trên xe đoàn em lúc đó có camera hành trình, vài ba cái máy tính xách tay (vì đi công tác) em hoàn toàn có thể kiểm tra lại hành trình qua T.T Phú Lộc, nhưng với tâm trạng đang bối rối, thời tiết nắng nóng, vợ cả và F1 rồi cả đoàn cũng phải chậm lại, chặng đường về nhà còn xa xôi (chưa qua TP Huế) nên em đã quyết định không xem lại và đây cũng là quyết định sai lầm khi niềm tin của em bị đặt nhầm chỗ và phải trả giá cho việc này.
Sau khi lập BB xong, xxx đưa em ký, trả em đăng ký xe và bằng lái chỉ thu Giấy đăng kiểm và hướng dẫn nộp phạt qua bưu điện bây giờ rất nhanh gọn. Em hỏi lỗi này phạt bao nhiêu xxx bảo 2,5tr, đoàn em lại lục tục lên xe ra về cho kịp hành trình nghỉ tối ở TP Vinh. Vợ cả em cũng không có ý kiến gì, vi phạm thì nộp phạt thôi nhưng em cũng tự trách mình đã không tập trung khi lái. Đầu thì đã hai thứ tóc, tuy không phải lx chuyên nghiệp nhưng vì công việc và thích trải nghiệm nên em cũng tự mình chạy nhiều lần đi các tỉnh miền trong.
Hai hôm sau em đi ra nộp phạt ở bưu điện thì một chuyện thật tình cờ và bất ngờ xảy ra. Trong lúc chị bưu điện thực hiện thủ tục chuyển tiền thì có một em vào đứng cạnh và bảo: Chị ơi, cho em nộp phạt, chị bưu điện xem BB xong bảo em: Cô này nộp phạt giống anh. Em ngạc nhiên hỏi em vừa đến, em bị phạt ở đâu, em ý bảo ở Phú Lộc - Thừa Thiên Huế, tốc độ bao nhiêu 71/60. Thôi xong, sao có sự trùng hợp ngẫu nhiên thế nhỉ. Em ý còn đọc cho em tên địa chỉ nơi chuyển tiền và gửi BB đến Bưu điện trong ấy. Nộp phạt thế là xong, 2,5tr + 2 trăm tiền công + tiền chuyển tiền và giấy tờ hơn 60 ng, bây giờ chờ họ chuyển giấy tờ ra thôi. Em về nhà mà thấy nghi ngờ quá, nên tối hôm ấy em xem lại đoạn hành trình qua TT Phú Lộc thì thấy mình chả chạy quá tốc độ tí nào cả. (Em mang 02 thẻ nên sau khi lập BB xong lên xe, em thay thẻ để đề phòng ghi đè).
Sáng hôm sau em cho mấy ông đồng nghiệp đi cùng xem lại, bọn nó bảo lúc anh bị chỉ vào, bọn em đi chậm lại và táp vào lề đường thì có một cậu đi xe máy kèm theo phía sau giơ điện thoại chụp ảnh xe nên bọn em phải rẽ vào cây xăng bên trái gần đấy và hình ảnh này cũng có trong camera hành trình của em.
Nộp phạt thì em đã nộp rồi, giấy tờ thì đã nhận được rồi, những bức xúc theo thời gian rồi cũng nguội dần. Mấy ông đồng nghiệp thì đóng góp chia sẻ vì anh em phải chia sẻ ngọt bùi mỗi ông chịu một ít, em không nhận nhưng bắt phải lấy, không có thì lần sau đừng đi cùng đội nữa.
Em buồn vì nhân tình thế thái, lòng tin bị nhạt phai. Chặng đường xa xôi chứ gần gũi gì đâu, hãy làm những điều phúc đức chứ đừng làm điều gì không phải để rồi mà để lại đại họa cho người thân hưởng sau này.
Em xin hết câu chuyện của em. Xin ý kiến các Cụ!
cụ có cam mà lại ko xem lại thì dại rồi, bắn tốc độ thì phải có hình ảnh chuẩn chứ

chris_anyway

Xe hơi
Xin phép các cụ, chứ dcm tụi bất nhân, cướp bóc này, loạn quá, giờ tin ai?.
Tôn trọng luật pháp và kết quả thật ức chế.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Chào cụ, Em vừa nhận đc giấy báo như bên dưới :((
E hơi lăn tăn vì em bị 55/50. Nếu máy bắn có sai số thì ví dụ em bị 54 là k bị phạt. Bây giờ có cách nào xử lý k cụ nhỉ chứ nộp phạt 700k k ngại, ngại nhất công đi vào Quảng Bình

Cảm ơn cụ đã phản hồi em sớm. Cụ giải thích thêm hộ em 2 vấn đề này với

1. Máy bắn tốc độ có độ chính xác +- 2: nội dung này áp dụng trên mọi máy bắn tốc độ hay tuỳ vào từng máy và đc thể hiện trên giấy chứng nhận kiểm định?

2. Bây giờ em làm đơn khiếu nại và gửi tới Phòng Csgt Quảng Bình hả cụ?
Em ngại nhất là đi vào tận nơi để làm việc.
Bác đã xử lý xong vụ này chưa bác?
Kết quả như nào hả bác?? Tích cực???

flowerhn

Xe điện
Ko tin dc bố con thằng nào đâu :)) tối qua lúc 10h tối, em bị bắn 66/60 ở KDT THANH HÀ trục cienco5 ấy. Xxx bảo anh chạy quá 6km em thừa biết em ko chạy quá nên em nhẹ nhàng bảo 66 có nhắc nhở dc ko? Xxx bảo lỗi này 900k :)) em bảo em ko có tiền nộp phạt đâu:)) thế là xxx nhắc nhở em đi chậm thôi :))
Làm căng em cho xem cảm của em có 56km/h thì bẽ mặt bắn mồm :)) em hay đi lối này về nên ko muốn gây thù chuốc oán cứ nhẹ nhàng tình củm :D

nguyendung4987

Xe tải
Giờ tuyến ct Hn Lc bắn bằng cam hết cc ạ. Vài km lại có cam

Dan du an

Xe cút kít
Nghe thế này chán chả muốn phi vào trong đó chơi.

D móm

Xe hơi
Kính thưa các cụ, các mợ!
Chuyện này xảy ra cách đây khoảng nửa tháng rồi, vì rất bức xúc và cũng chưa có thời gian nên hôm nay sau khi đã bình tâm trở lại, xâu chuỗi lại các sự việc nên em viết bài muốn chia sẻ và xin ý kiến các các cụ về chuyện em bị bắn tốc độ tại Thị trấn Phú Lộc - Thừa Thiên Huế và bài học đắng về lòng tin.
Chuyện của em thế này!
Sau khi kết thúc kỳ công tác kết hợp nghỉ mát tại Đà Nẵng, đoàn em 02 xe tạm biệt TP biển Đà Nẵng xinh đẹp về Hà Nội trong một ngày nắng đẹp nhưng rất nóng (đang đỉnh điểm nắng nóng). Xe bon bon qua hầm đèo Hải Vân rồi đến Lăng Cô, qua Hầm đèo Phước Tượng tiến vào thị trấn Phú Lộc, Thừa Thiên Huế.
Với tinh thần luôn phải phải đảm bảo an toàn cho mọi người và gia đình mình nên chúng em luôn chấp hành đúng các quy định luật GTĐB trong quá trình lái xe tuy nhiên nhiều lúc sự việc xảy ra lại không theo cách mà mình mong muốn hoặc không tưởng tượng ra. Hai xe chúng em luôn đi gần sát nhau, đảm bảo khoảng cách an toàn.

Thị trấn Phú Lộc được khoanh đỏ trên bản đồ.

Còn đây là hình ảnh xe vào đến thị trấn Phú Lộc - Thừa Thiên Huế. Tốc độ cho phép 60km/h với đường có dải phân cách cứng và chia 02 làn ô tô trở lên. (Ai lx cũng hiểu).

Sau khi xe ra khỏi thị trấn Phú Lộc - Thừa Thiên Huế. Tốc độ cho phép 90km/h với đường có dải phân cách cứng và chia 02 làn ô tô trở lên. (Ai lx cũng hiểu)

Còn đây là em bị mời vào kiểm tra. Cách chỗ biển hết khu đông dân cư khoảng 3 -4 km.

Các xxx thông báo em vượt quá tốc độ 71/60, yêu cầu trình giấy tờ, em hỏi xem hình ảnh thì thấy ảnh sau xe em và có số 71 to tướng phía bên dưới, xxx ngồi bàn sau khi xem giấy tờ và rất nhanh tiến hành lập BB. Trong lúc ngồi chờ lập BB, em nghĩ tại sao mình có thể vi phạm quá tốc độ được nhỉ, hay là lúc không để ý chắc vượt xe nào đó nên vượt quá quá tốc độ. Trên xe đoàn em lúc đó có camera hành trình, vài ba cái máy tính xách tay (vì đi công tác) em hoàn toàn có thể kiểm tra lại hành trình qua T.T Phú Lộc, nhưng với tâm trạng đang bối rối, thời tiết nắng nóng, vợ cả và F1 rồi cả đoàn cũng phải chậm lại, chặng đường về nhà còn xa xôi (chưa qua TP Huế) nên em đã quyết định không xem lại và đây cũng là quyết định sai lầm khi niềm tin của em bị đặt nhầm chỗ và phải trả giá cho việc này.
Sau khi lập BB xong, xxx đưa em ký, trả em đăng ký xe và bằng lái chỉ thu Giấy đăng kiểm và hướng dẫn nộp phạt qua bưu điện bây giờ rất nhanh gọn. Em hỏi lỗi này phạt bao nhiêu xxx bảo 2,5tr, đoàn em lại lục tục lên xe ra về cho kịp hành trình nghỉ tối ở TP Vinh. Vợ cả em cũng không có ý kiến gì, vi phạm thì nộp phạt thôi nhưng em cũng tự trách mình đã không tập trung khi lái. Đầu thì đã hai thứ tóc, tuy không phải lx chuyên nghiệp nhưng vì công việc và thích trải nghiệm nên em cũng tự mình chạy nhiều lần đi các tỉnh miền trong.
Hai hôm sau em đi ra nộp phạt ở bưu điện thì một chuyện thật tình cờ và bất ngờ xảy ra. Trong lúc chị bưu điện thực hiện thủ tục chuyển tiền thì có một em vào đứng cạnh và bảo: Chị ơi, cho em nộp phạt, chị bưu điện xem BB xong bảo em: Cô này nộp phạt giống anh. Em ngạc nhiên hỏi em vừa đến, em bị phạt ở đâu, em ý bảo ở Phú Lộc - Thừa Thiên Huế, tốc độ bao nhiêu 71/60. Thôi xong, sao có sự trùng hợp ngẫu nhiên thế nhỉ. Em ý còn đọc cho em tên địa chỉ nơi chuyển tiền và gửi BB đến Bưu điện trong ấy. Nộp phạt thế là xong, 2,5tr + 2 trăm tiền công + tiền chuyển tiền và giấy tờ hơn 60 ng, bây giờ chờ họ chuyển giấy tờ ra thôi. Em về nhà mà thấy nghi ngờ quá, nên tối hôm ấy em xem lại đoạn hành trình qua TT Phú Lộc thì thấy mình chả chạy quá tốc độ tí nào cả. (Em mang 02 thẻ nên sau khi lập BB xong lên xe, em thay thẻ để đề phòng ghi đè).
Sáng hôm sau em cho mấy ông đồng nghiệp đi cùng xem lại, bọn nó bảo lúc anh bị chỉ vào, bọn em đi chậm lại và táp vào lề đường thì có một cậu đi xe máy kèm theo phía sau giơ điện thoại chụp ảnh xe nên bọn em phải rẽ vào cây xăng bên trái gần đấy và hình ảnh này cũng có trong camera hành trình của em.
Nộp phạt thì em đã nộp rồi, giấy tờ thì đã nhận được rồi, những bức xúc theo thời gian rồi cũng nguội dần. Mấy ông đồng nghiệp thì đóng góp chia sẻ vì anh em phải chia sẻ ngọt bùi mỗi ông chịu một ít, em không nhận nhưng bắt phải lấy, không có thì lần sau đừng đi cùng đội nữa.
Em buồn vì nhân tình thế thái, lòng tin bị nhạt phai. Chặng đường xa xôi chứ gần gũi gì đâu, hãy làm những điều phúc đức chứ đừng làm điều gì không phải để rồi mà để lại đại họa cho người thân hưởng sau này.
Em xin hết câu chuyện của em. Xin ý kiến các Cụ!
Cụ mà tin bọn nó thì đổ thóc giống ra ăn là phải.

Website
www.facebook.com
Mấy vụ người quay, bắn tốc độ mặc thường phục nhiều ạ. còn bắn trước biển nữa. Hiếm gặp trường hợp các bác mặc áo vàng giương súng bắn lắm.

Vũ.Phan

Đi bộ
Có thể của cụ chủ là bị nhầm và xxx cho nhầm luôn chứ chắc không có chuyện photoshop đâu.
Có một kinh nghiệm là khi đi qua các đoạn nhạy cảm, em luôn nhớ tốc độ mình đi có quá 'limit' hay không. Ví dụ mà quá vài ba km/h là em biết và cũng cảnh giác. Các lần bị túm lỗi tốc độ của em thì gần như 100% là không nhìn thấy biển: biển lắp trái đường, khuất cây... Duy có 1 lần ở Kỳ Phong - Hà tĩnh, em đang giữ 53-54km/h thì gặp đường xuống dốc và xe tự tăng tốc, chưa kịp phanh về, phát hiện ra 56, 57 thì đã muộn. xxx kê súng đúng chỗ dốc, xe nào cũng nhắm, quá 1 cây là bóp cò !
Trường hợp cụ chủ, một khi biết mình ko thể quá tốc tới hơn 10km/h là phải cãi bằng được, kiểm tra súng, tem kiểm định abc...
Làm như cụ. Có bị xxx nó chơi xấu không ạ

Ha Phong Lam

Xe tải
Chắc phải làm cái camera ghi hình đồng hồ tốc độ của xe cho chắc :D :D.

Mr.Cayowl

Xe hơi
Lúc đi đường dài mình hay dính thêm cái gopro phía trên mái vòm đồng hồ lái, soi thẳng ra phía trước và soi được HUD theo xe luôn. Vừa có tư liệu du lịch vừa xem lại được tốc độ khi cần chứng minh cho csgt. Cam hành trình cũng ghi tốc độ nhưng chỉ để tham khảo chứ không làm bằng chứng tốc độ được. Xe bác nào không có HUD thì gắn cam hành trình ra chỗ treo dây an toàn ghế lái cũng soi được cả.

Lacet_ti

Xe container
Chắc phải làm cái camera ghi hình đồng hồ tốc độ của xe cho chắc :D :D.
Luật quy định rồi, đồ phải có tem mác kiểm định, được quy chuẩn - của cụ chỉ mang tính tham khảo thoai :)
Xin phép các cụ, chứ dcm tụi bất nhân, cướp bóc này, loạn quá, giờ tin ai?.
Tôn trọng luật pháp và kết quả thật ức chế.
Vẫn lời anh Chí cả 100 năm : Ai cho tôi làm người tử tế .
Thấy đồn đoạn Hà Tĩnh toàn phạt nguội - cứ đi dl qua đoạn đó, về nhà chắc được khuyến mại thêm tờ hóa đơn đỏ chót :)

Mr.Cayowl

Xe hơi
Luật quy định rồi, đồ phải có tem mác kiểm định, được quy chuẩn - của cụ chỉ mang tính tham khảo thoai :)

Vẫn lời anh Chí cả 100 năm : Ai cho tôi làm người tử tế .
Thấy đồn đoạn Hà Tĩnh toàn phạt nguội - cứ đi dl qua đoạn đó, về nhà chắc được khuyến mại thêm tờ hóa đơn đỏ chót :)
Quay chính đồng hồ công tơ mét của xe thì được chấp nhận nha bác. Chứ không thì xe báo láo có mà bỏ bu à :)) Nguyên cái xe cũng được kiểm định dán tem đàng hoàng đó bác.

Website
www.facebook.com
Cập nhật từ văn bản mới:
Kể từ ngày 1-1-2022, một số điểm bổ sung, sửa đổi cho Luật Xử Lý VPHC 2012 bắt đầu có hiệu lực.

Trong đó có 2 quy định liên quan đến nội dung bắn tốc độ. Cụ thể:
1- Khoản 6, Điều 12 (của Luật mới) quy định việc xxx "Xác định hành vi vi phạm hành chính không đúng" là điều bị Luật Nghiêm cấm.

2- tại điểm d, khoản 2, Điều 64 (mới) có bổ sung quy định thiết bị bắn tốc độ phải đáp ứng yêu cầu "đã được kiểm định, hiệu chuẩn, thử nghiệm theo quy định", và "tiêu chuẩn, quy chuẩn kỹ thuật phải được duy trì trong suốt quá trình sử dụng và giữa hai kỳ kiểm định".

Cccm có thể tải Luật Xử lý VPHC mới nhất (năm 2020), bản Hợp nhất, theo đường link này nhé.
https://drive.google.com/file/d/1Pb9mMPktGz59zP78lR_3Gs9-z8PEwEkl

Trích Luật XL VPHC 2020, có hiệu lực từ ngày 1-1-2022

.

Kaka268

Xe máy
mất tiền mất thời gian lại bị oan ức là phải cụ ạ, nhưng e nghĩ chuyện đã rồi mình coi như bài học thôi. Nghĩ nhiều hại sk ra. bọn làm sai đời ko khá lên đc đâu cụ.