[Funland] Bàn về BHXH

ate1987

Xe tăng
CA và QĐ trực cho 100 triệu dân, hay trực cho 15 triệu người lao động ?

Tại sao lại lấy quỹ lương hưu của 15 triệu NLD để ưu đãi lương hưu cho QĐ và CA mà không dùng NS nhà nước để ưu đãi.

Tôi không phản đối việc ưu đãi CA và QĐ, nhưng phải sử dụng nguồn hợp lý.
lấy nguồn nào cụ :D. Cụ cho cái ý tưởng để ngâm cứu .
Hay là cho cái quỹ BHXH cho CA vs QD riêng rồi rót tiền NSNN vào đó .
Và rồi lại có ông đứng ra chửi :D

ate1987

Xe tăng
Cụ nghĩ em đem về mua xe, đi chơi chắc :)
thế cụ rút thì rút mịa đi lên kêu gào làm cái j .
Với cái tầm đóng Bảo hiểm như thế cụ làm đếch có thời gian vào đây mà chém gió =))
Nói phét không biết ngượng .

cadic1008

Xe buýt
Cháu đang đóng mức trần BHXH (Đã đóng mức này được 8 năm) và đến tháng 12/2024 là đóng đủ 20 năm trong khi lúc đó cháu mới 41 tuổi (cháu sinh 1983) . Vậy các cụ cho cháu lời khuyên là nên rút 1 cục vào tháng 11/2024 (19 năm 11 tháng) hay tiếp tục đóng đến khi nghỉ việc hoặc chốt sổ để đó đợi đến khi về hưu năm 62 tuổi. Cháu đang thực sự phân vân vì có thể cháu chỉ duy trì mức đóng này trong khoảng 5-7 năm nữa là hết dự án. Khi đó tuổi cao, nhảy việc mức lương sẽ thấp hơn. Kính mong được các cụ thông thái chỉ dẫn. Cháu xin trân trọng cảm ơn ạ.

mamtom7981

Xe buýt
BHXH là để cho hưu trí chứ không phải gửi tiết kiệm để sinh lời mà đòi đóng xong rút 1 lần phải bằng số đóng.
Chưa kể ở đây chủ thớt tráo khái niệm là số đóng của người lao động.
32% thì người lao động đóng 10,5 % thôi tức là chỉ đóng khoảng 4.5 tr mà lấy ra đươc 11tr cơ mà
Cụ nhầm, 10,5% là trích trực tiếp từ phần lương của NLĐ, còn lại thì NSDLĐ trả, nhưng nếu phần này đóng giảm xuống thì nó sẽ được yc đẩy sang phần lương của NLĐ cụ ạ.
Nó bản chất là vẫn phần chi trả cho NLĐ của NSDLĐ nên cụ nói thế là chưa thỏa đáng

fanmu1234

Tháo bánh
lấy nguồn nào cụ :D. Cụ cho cái ý tưởng để ngâm cứu .
Hay là cho cái quỹ BHXH cho CA vs QD riêng rồi rót tiền NSNN vào đó .
Và rồi lại có ông đứng ra chửi :D
Quỹ BHXH là quỹ lương hưu của 15 triệu người lao động, không phải của toàn dân.

NSNN là phục vụ cho mục tiêu chung của toàn dân, QĐ và CA phục vụ cho toàn dân, nên lấy NSNN ưu đãi cho QĐ và CA là hợp lý.

dealer-ck

Xe tăng
Cháu đang đóng mức trần BHXH (Đã đóng mức này được 8 năm) và đến tháng 12/2024 là đóng đủ 20 năm trong khi lúc đó cháu mới 41 tuổi (cháu sinh 1983) . Vậy các cụ cho cháu lời khuyên là nên rút 1 cục vào tháng 11/2024 (19 năm 11 tháng) hay tiếp tục đóng đến khi nghỉ việc hoặc chốt sổ để đó đợi đến khi về hưu năm 62 tuổi. Cháu đang thực sự phân vân vì có thể cháu chỉ duy trì mức đóng này trong khoảng 5-7 năm nữa là hết dự án. Khi đó tuổi cao, nhảy việc mức lương sẽ thấp hơn. Kính mong được các cụ thông thái chỉ dẫn. Cháu xin trân trọng cảm ơn ạ.
Sau tính trung bình toàn thời gian đóng (bo thêm hệ số trượt giá) cụ có thể sơ bộ đc lương hưu của mình tương lai mà.
Cụ chốt sổ treo đó chờ 20 nam nữa ko rõ khi đó lương cuae cụ có đc mức tối thiểu vùng ko 🙃

QMintech

Xe tăng
thế cụ rút thì rút mịa đi lên kêu gào làm cái j .
Với cái tầm đóng Bảo hiểm như thế cụ làm đếch có thời gian vào đây mà chém gió =))
Nói phét không biết ngượng .
Thích tôi show cho cậu nhưng nếu cậu đồng ý xin lỗi vì comment của mình

haipvg

Xe tăng
"bảo hiểm" bản chất là lấy của "lợi ích" của nhiều người "đền bù" cho một số ít người,

thường tham gia bảo hiểm chỉ có lời khi gặp rủi ro cao - ví dụ khi về hưu gặp biến cố nào đó vẫn có lương hưu đủ sống ở mức nào đó (tùy đóng góp) và BHYT (được mức hưởng 95%), trợ cấp tuất ...
các cụ không tính những người về hưu khi chưa đến 50 (bên quân đội) sống đến hơn 90 tuổi.

tham gia bảo hiểm mà không ai chịu thiệt thì làm có để đền bù cho một số ít người
Quân đội nó là 1 yếu tố riêng mà nước nào cũng ưu đãi, cụ không nên tính vào. Cái cụ cần xem là đóng 22% ( 20 năm) hưởng 45% thì đã hợp lý hay chưa? BHXH về lương hưu nó mang tính tích lũy là chính chứ phần rủi ro thấp. Phần rủi ro là BH tai nạn, thất nghiệp, y tế. Đánh đồng hết cả với nhau nó không rõ bản chất vấn đề.

cusao

Xe lăn
Em vẫn chốt thế này
Mục đích của BHXH là góp phần tạo an sinh XH. Hiện nay BHXH đã gây bất an cho người lao động như thực tiễn đang diễn ra thì BHXH đã không hoàn thành chức năng của mình và cần sửa ngay trước khi gây hậu quả nghiêm trọng.

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]

haipvg

Xe tăng
Em đang nghe ngóng nếu giảm xuống 15 năm thì hưởng bao nhiêu %? Nếu bất hợp lý là em rút về làm việc khác. em đang đóng max 20 lần nên lấy về cũng làm khối việc.
Kiểu gì thì cũng vẫn là tầm 10 năm là hòa vốn (phần đóng vào quỹ lương hưu, không tính phần cho ốm đau, thai sản, thất nghiệp,, y tế) như hiện nay.

haipvg

Xe tăng
Cụ chấp nhận thay đổi sang chỗ làm khác không có chế độ đóng BHXH trong vòng 1 năm thì mới rút được. Như thế có khi rất thiệt vì mất tiền lương đang cao.
Còn nếu rút được thì cụ cứ rút vì với chính sách hiện nay thì lợi nhất là đóng khoảng hơn 10 năm tí rồi đóng tự nguyện 1 lần gần 10 năm còn lại lúc về hưu là hưởng luôn 45%.

Chỉnh sửa cuối:

baocongnghemoi

Xe máy
Quân đội nó là 1 yếu tố riêng mà nước nào cũng ưu đãi, cụ không nên tính vào. Cái cụ cần xem là đóng 22% ( 20 năm) hưởng 45% thì đã hợp lý hay chưa? BHXH về lương hưu nó mang tính tích lũy là chính chứ phần rủi ro thấp. Phần rủi ro là BH tai nạn, thất nghiệp, y tế. Đánh đồng hết cả với nhau nó không rõ bản chất vấn đề.
Cụ phải hiểu là cụ chỉ đóng 8% (trong tổng số 10,5%) thôi nhé, còn lại doanh nghiệp phải è cổ đóng 14% (tổng số 21,5% - tính từ 01/10/2022).

Cụ không thích thì doanh nghiệp cũng phải è cổ đóng 14% (tổng số 21,5%) thì mới được hợp thức hóa chi phí, hiện tại bên bảo hiểm xã hội có quyền truy xuất bên thuế nên có quyền truy thu doanh nghiệp đấy.

minh91

Xe container
Cụ nhầm, 10,5% là trích trực tiếp từ phần lương của NLĐ, còn lại thì NSDLĐ trả, nhưng nếu phần này đóng giảm xuống thì nó sẽ được yc đẩy sang phần lương của NLĐ cụ ạ.
Nó bản chất là vẫn phần chi trả cho NLĐ của NSDLĐ nên cụ nói thế là chưa thỏa đáng
Phần NSDLD mà ko phải đóng thì cũng sẽ ko bao giờ đẩy sang NLD trả đâu cụ nhé. Đấy là luật rồi.

Cho nên cái bản chất như cụ nói là không đúng.

ate1987

Xe tăng
?
Ngược à cụ?
Rút ồ ạt là người lao động.
Người kêu gào lo lắng là BHXH mà? :D

Làm gì để người lao động không ồ ạt rút bảo hiểm xã hội? (congthuong.vn)
Em có bảo người khác đâu . AI rút thì cứ rút thôi chứ em bảo cụ kia đầu óc có sỏi đóng bảo hiểm max 20 lần thì cụ nghĩ cái ông được đóng đấy làm ở vị trí nào , doanh nghiệp nào mà còn thời gian lên đây hỏi với chả chém gió rút BHXH.

haipvg

Xe tăng
Cụ phải hiểu là cụ chỉ đóng 8% (trong tổng số 10,5%) thôi nhé, còn lại doanh nghiệp phải è cổ đóng 14% (tổng số 21,5% - tính từ 01/10/2022).

Cụ không thích thì doanh nghiệp cũng phải è cổ đóng 14% (tổng số 21,5%) thì mới được hợp thức hóa chi phí, hiện tại bên bảo hiểm xã hội có quyền truy xuất bên thuế nên có quyền truy thu doanh nghiệp đấy.
Ai đóng thì cũng cứ cho đấy là tiền của mình đi cho nó xông xênh. Cái chính là phần tính cho lương hưu là 22%, các phần còn lại kia là cho rủi ro trong quá trình làm việc. À mà thai sản thì cũng không thể gọi là rủi ro nhưng cũng coi như thế cho tiện.

Tướng cướp

Xe điện
Năm 2024 cụ 43 tuổi, cụ mới đóng được 20 năm và phải chờ 19 năm nữa mới được cầm sổ hưu, tức là năm 2043. cụ thử tính với khoản tiền đó chờ 19 năm nữa thì giá trị nó còn được bao nhiêu? Nhưng với số tiền đó cụ làm một cục rồi làm mấy cây vàng để đấy, hoặc có tiền thì bù vào tổng khoảng 500 củ làm miếng đất vứt đấy, 19 năm sau bán đi tha hồ ăn. Và cụ đừng có mà tiêu hết nhé, không mấy ông 3 củ trong này lại chửi em đấy!
Theo thực tế thì những người còn trẻ tầm 45 sọi trở lại và đóng BHXH dưới 20 năm họ đều làm 1 cục hết cụ ạ. Xã hội bây giờ không có ai chết đói đâu. Nhưng làm việc và đóng BHXH cả một thời gian dài, đến khi không còn sức lực, không thằng nào thuê nữa, phải về tự bươn chải, rồi bắt chờ ntn, để đến lúc được lĩnh đồng lương hưu nó chẳng thấm thía vào đâu thì hơi ức chế.

haipvg

Xe tăng
Em vẫn chốt thế này
Mục đích của BHXH là góp phần tạo an sinh XH. Hiện nay BHXH đã gây bất an cho người lao động như thực tiễn đang diễn ra thì BHXH đã không hoàn thành chức năng của mình và cần sửa ngay trước khi gây hậu quả nghiêm trọng.
Có lẽ phải tách gói BHXH ra thành từng mục riêng biệt để tránh các hiểu sai. Đâu có phải toàn bộ tiền đóng BHXH hàng tháng là cho lương hưu? Thế nên tách bạch ra để có thể cho tư nhân vào đảm nhiệm 1 phần cũng được. Ví dụ như BHYT, BH thất nghiệp, BH tai nạn, BH thhai sản thì cho tư nhân vào. Giống như BH cháy nổ bắt buộc, vẫn là bắt buộc nhưng thích mua của cty BH nào thì mua.