Bàn về bố trí mặt bằng công năng nhà ở.

thaitrong1007

Xe đạp
Rảnh rỗi sinh nông nổi,có tý nghề em làm thớt chém gió cho vui,cụ nào chuẩn bị xây nhà cứ quẳng diện tích, hình thù ngang dọc miếng đất lên đây em tư vấn + vẽ MB (2D thôi nhé :D) hoàn toàn free ạ. tinh thần OF giao lưu vui vẻ là chính biết đâu véo đó ạ :bz:bz:bz:P:P:P(em mười mấy năm nay chủ yếu mảng nhà dân + biệt thự hehe)
PS:ko biết có phạm quy ko,ko các Mod ban nic tội em lắm :D
Cụ tư vấn em với ạ. Nhà phố 3 tầng ,5x22
Em muốn phía sau trừ 2m làm giếng trời+ sân sau, tầng 1 gara+p khách+ bếp. Cầu thang có giếng trời giữa nhà.
Em cảm ơn ạ

moonlife

Xe container
Phải có khu bếp cụ ợ, cho dù bé thôi cũng phải có, 1 cái tủ gỗ phía trên bỏ đồ và 1 cái kệ đủ kê cái bếp ga và có 1 máng rửa. Người này không dùng thì người kia dùng. Không thể cắt bỏ phần này được vì cái phòng không có chỗ kê bếp và tủ đồ rất bất tiện.
1. Giếng trời tất nhiên là em có làm, cầu thang mỗi bên 1m và ở giữa để trống 40-50cm làm giếng trời
2. Vệ sinh em làm phòng bé là 3m - 3.5m, phòng to 4m.
3. Lúc đầu em cũng tính cho phòng ngủ ra ban công, nhưng sau đó lại bỏ vào gần cầu thang mục đích quan sát theo dõi người ra vào hơn.
Làm như em còn có 1 gốc tiết kiệm diện tích hành lang, thay vào đó là tủ âm tường. Tăng diện tích sử dụng.
Lúc đầu em tính làm ra 3 phòng nhưng như thế phòng toàn >25m, phòng to sẽ 30m. Đối tượng hướng đến là người có thu nhập không cao vì thế em chỉ cho thuê được chừng 2tr5 cho phòng to và 1tr7 cho phòng bé -> làm to ra sẽ khó.
Ngứa tay ngứa chân vét lại cho cụ theo đúng kích thước nhà cụ nhé. Bên trên em đua ra 1m phía căn nhà cụ ở.
Em vẽ ví dụ 1 tầng thôi, các tầng trên cụ tự lấy đối xứng sang cho em (phần đua ra sẽ to ra đc 1m)
Bếp này lối đi rộng 80cm, cụ thích làm cái cửa là kín luôn bếp ko bị mùi ra phòng.
Tuy nhiên em vẫn giữ quan điểm ưu tiên phòng ngủ nhà cụ cần tiếp cận ra với mặt tiền cụ nhé. (hay ho gì trò theo dõi, mà e cũng chưa hiểu cụ theo dõi từ phòng ngủ kiểu gì và để làm gì :D)

Chỉnh sửa cuối:

hà khệnh

Xe tải
Ngứa tay ngứa chân vét lại cho cụ theo đúng kích thước nhà cụ nhé. Bên trên em đua ra 1m phía căn nhà cụ ở.
Em vẽ ví dụ 1 tầng thôi, các tầng trên cụ tự lấy đối xứng sang cho em (phần đua ra sẽ to ra đc 1m)
Bếp này lối đi rộng 80cm, cụ thích làm cái cửa là kín luôn bếp ko bị mùi ra phòng.
Tuy nhiên em vẫn giữ quan điểm ưu tiên phòng ngủ nhà cụ cần tiếp cận ra với mặt tiền cụ nhé. (hay ho gì trò theo dõi, mà e cũng chưa hiểu cụ theo dõi từ phòng ngủ kiểu gì và để làm gì :D)

cụ hay chơi phần mềm rề mà hay vậy :D ))

MINHGIANG

Xe hơi
E có mảnh đất nhờ các cụ tư vấn:
1. Đặc điểm đất: 5x15m, hướng tây nam, xung quanh sát hàng xóm cả.
2. Công năng mong muốn:
tầng 1 có khoảng lùi làm sân, trong nhà gara oto, tiểu cảnh, 1 PN nhỏ.
Tầng 2 p.khach bếp,
tầng 3 2PN,
tầng 4 1PN và 1 P. SHC (karaoke), tầng 5 p.thờ sân phơi và vườn.
E tuổi 83 quý hợi năm nay xây nhà có hợp không, ngân sách dự kiến và thời gian hoàn thành trong bao lâu.
Mong các cụ tư vấn.
Tks các cụ

moonlife

Xe container
Cụ tư vấn em với ạ. Nhà phố 3 tầng ,5x22
Em muốn phía sau trừ 2m làm giếng trời+ sân sau, tầng 1 gara+p khách+ bếp. Cầu thang có giếng trời giữa nhà.
Em cảm ơn ạ
E có mảnh đất nhờ các cụ tư vấn:
1. Đặc điểm đất: 5x15m, hướng tây nam, xung quanh sát hàng xóm cả.
2. Công năng mong muốn:
tầng 1 có khoảng lùi làm sân, trong nhà gara oto, tiểu cảnh, 1 PN nhỏ.
Tầng 2 p.khach bếp,
tầng 3 2PN,
tầng 4 1PN và 1 P. SHC (karaoke), tầng 5 p.thờ sân phơi và vườn.
E tuổi 83 quý hợi năm nay xây nhà có hợp không, ngân sách dự kiến và thời gian hoàn thành trong bao lâu.
Mong các cụ tư vấn.
Tks các cụ
Đất các cụ đặc trưng kiểu nhà hình ống, gần như ko có cách nào khác là cầu thang giữa chia 2 phòng 2 bên.
Các cụ xem lại phương án 5x14 dưới đây. Nếu đất kín phía sau các cụ nên lùi lại khoảng 2m làm sân sau ạ.
thaitrong1007 : Đất của cụ 5x22 phải bố trí rộng sân phía trước làm chỗ để xe. Yêu cầu của cụ ko rõ ràng nên khó tư vấn. Cụ cứ xem phương án này đã rồi ý kiến thêm.
MINHGIANG : Đất của cụ 5x15 thì tầng 1 làm thấp thôi, phía ngoài làm chỗ để xe, phía trong 1 phòng ngủ. Từ tầng 1 nên có thêm cầu thang phía ngoài để lên thẳng phòng khách tầng 2. Các tầng phòng ngủ thì dễ rồi cụ cứ xem phương án dưới. Riêng phòng karaoke phải làm rất rõ nhu cầu của cụ để thiết kế cho phù hợp.
Của cụ 75m2 x 5 tầng, sẽ vào khoảng hơn 2 tỏi là đã hoàn thiện điện nước vệ sinh sơn bả sàn gỗ trần thạch cao rồi. Thời gian thi công hoàn thiện khoảng 6-8 tháng nếu làm tổng lực. Còn dây dưa thì cả năm chưa chắc đã xong :D

T.arc

Xe tải
Khi đã tin tưởng và đi thuê thiết kế rồi thì các cụ nên hợp tác với thiết kế để đi đến phương an tốt nhất. Chứ đưa phương an lên đây 10 ngừoi 10 ý sau dễ đẽo cày giữa đường lắm.

namphong12

Xe container

Nhờ các cụ giúp em với ạ. Đất nhà em 7x14m.(C23) đất nhà em hướng tây bắc. Em tuổi giáp tý ạ.
Em muốn để 1ít làm sân trước
Tầng 1 em muốn làm. 1 phòng khách, bếp. Gara, kho nhỏ ( khoảng 15m2)
Tầng 2. 3 phòng ngủ
Tầng tum. Phòng thờ, khu giặt + phơi.
Dự tính thì hết khoảng bao nhiêu thì hoàn thiện được ạ.

Chỉnh sửa cuối:

MINHGIANG

Xe hơi
Đất các cụ đặc trưng kiểu nhà hình ống, gần như ko có cách nào khác là cầu thang giữa chia 2 phòng 2 bên.
Các cụ xem lại phương án 5x14 dưới đây. Nếu đất kín phía sau các cụ nên lùi lại khoảng 2m làm sân sau ạ.
thaitrong1007 : Đất của cụ 5x22 phải bố trí rộng sân phía trước làm chỗ để xe. Yêu cầu của cụ ko rõ ràng nên khó tư vấn. Cụ cứ xem phương án này đã rồi ý kiến thêm.
MINHGIANG : Đất của cụ 5x15 thì tầng 1 làm thấp thôi, phía ngoài làm chỗ để xe, phía trong 1 phòng ngủ. Từ tầng 1 nên có thêm cầu thang phía ngoài để lên thẳng phòng khách tầng 2. Các tầng phòng ngủ thì dễ rồi cụ cứ xem phương án dưới. Riêng phòng karaoke phải làm rất rõ nhu cầu của cụ để thiết kế cho phù hợp.
Của cụ 75m2 x 5 tầng, sẽ vào khoảng hơn 2 tỏi là đã hoàn thiện điện nước vệ sinh sơn bả sàn gỗ trần thạch cao rồi. Thời gian thi công hoàn thiện khoảng 6-8 tháng nếu làm tổng lực. Còn dây dưa thì cả năm chưa chắc đã xong :D

Cảm ơn p/a cụ tư vấn, e đang lăm tăn nên xây 4 hay 5 tầng, phòng ngủ thì 4 là đủ cả dự phòng rồi!

moonlife

Xe container

Nhờ các cụ giúp em với ạ. Đất nhà em 7x14m.(C23) đất nhà em hướng tây bắc. Em tuổi giáp tý ạ.
Em muốn để 1ít làm sân trước
Tầng 1 em muốn làm. 1 phòng khách, bếp. Gara, kho nhỏ ( khoảng 15m2)
Tầng 2. 3 phòng ngủ
Tầng tum. Phòng thờ, khu giặt + phơi.
Dự tính thì hết khoảng bao nhiêu thì hoàn thiện được ạ.
P/a này ngày trc em làm rất gần kích thước nhà cụ nhưng khác cái là đất đấy 2 mặt tiền.
So với phương án này tầng 1 khu vệ sinh + kho nhỏ cụ thay bằng phòng kho lớn của cụ. Bàn ăn dịch ra giữa phòng khách và bếp. Tầng 2 phòng ngủ trong cụ phải đảo lại vị trí khu vệ sinh với thay đồ sang phía đối diện để lấy ánh sáng từ giếng trời.

namphong12

Xe container
P/a này ngày trc em làm rất gần kích thước nhà cụ nhưng khác cái là đất đấy 2 mặt tiền.
So với phương án này tầng 1 khu vệ sinh + kho nhỏ cụ thay bằng phòng kho lớn của cụ. Bàn ăn dịch ra giữa phòng khách và bếp. Tầng 2 phòng ngủ trong cụ phải đảo lại vị trí khu vệ sinh với thay đồ sang phía đối diện để lấy ánh sáng từ giếng trời.

Cám ơn cụ. Em sẽ thăm khảo rồi trao đổi với kts.

zx110

Xe hơi
Cụ giup em với nhà em đất 5x25m kinh phí eo hẹp định làm 1 tầng thôi có 2phòng ngủ 1 khách 1 bếp và wc cụ tư vấn em phát nhé. Em định qua tết này làm

moonlife

Xe container
Cụ giup em với nhà em đất 5x25m kinh phí eo hẹp định làm 1 tầng thôi có 2phòng ngủ 1 khách 1 bếp và wc cụ tư vấn em phát nhé. Em định qua tết này làm
Ngày xưa em làm cái này đưa cụ tham khảo.

chutieund

Xe hơi
Em có mảnh đất nhỏ và có ý định xây nhà. Như vì diện tích nhỏ quá nên cứ phân vân mãi không biết nên xây như thế nào.

Nhờ cụ tư vấn giúp em với ah. Thông tin mảnh đất như sau:

Diện tích: 31.6m2
Rộng: 3.7m
Dài: 8.5m
Ngõ vào nhà 2m2. Ngõ cụt, nhà em cạnh nhà cuối ngõ luôn. Nhà cuối ngõ có cửa vào nhà vuông góc với mảnh đất nhà em.

Nhu cầu:
Tối thiểu 3 phòng ngủ, 1 phòng khách, 1 bếp và 2 vệ sinh. 1 Phòng ngủ có vệ sinh cùng phòng ngủ luôn.
Phòng khách và bếp riêng.
Tầng 1 có chỗ để xe
Thiết kế cần thật đơn giản và có không gian thoáng cho cả căn nhà.

Rất mong nhận được tư vấn của cụ :)

Em cảm ơn nhiều!

moonlife

Xe container
Em có mảnh đất nhỏ và có ý định xây nhà. Như vì diện tích nhỏ quá nên cứ phân vân mãi không biết nên xây như thế nào.

Nhờ cụ tư vấn giúp em với ah. Thông tin mảnh đất như sau:

Diện tích: 31.6m2
Rộng: 3.7m
Dài: 8.5m
Ngõ vào nhà 2m2. Ngõ cụt, nhà em cạnh nhà cuối ngõ luôn. Nhà cuối ngõ có cửa vào nhà vuông góc với mảnh đất nhà em.

Nhu cầu:
Tối thiểu 3 phòng ngủ, 1 phòng khách, 1 bếp và 2 vệ sinh. 1 Phòng ngủ có vệ sinh cùng phòng ngủ luôn.
Phòng khách và bếp riêng.
Tầng 1 có chỗ để xe
Thiết kế cần thật đơn giản và có không gian thoáng cho cả căn nhà.

Rất mong nhận được tư vấn của cụ :)

Em cảm ơn nhiều!
Đất của cụ ko đua đc ra ngoài nên ko chia đc 2 phòng ngủ/tầng. Vậy nên sẽ là cầu thang xoay ngang cuối đất chắc ko có cách khác.
Tầng 1 để xe và bếp bàn ăn, vệ sinh gầm cầu thang.
Tầng 2 p.khách.
Các tầng trên mỗi tầng 1 ngủ có vệ sinh trong phòng.
Tầng trên cùng có thể chia 1 phòng thờ và khu giặt phơi.

chutieund

Xe hơi
Đất của cụ ko đua đc ra ngoài nên ko chia đc 2 phòng ngủ/tầng. Vậy nên sẽ là cầu thang xoay ngang cuối đất chắc ko có cách khác.
Tầng 1 để xe và bếp bàn ăn, vệ sinh gầm cầu thang.
Tầng 2 p.khách.
Các tầng trên mỗi tầng 1 ngủ có vệ sinh trong phòng.
Tầng trên cùng có thể chia 1 phòng thờ và khu giặt phơi.
Em định làm cái phòng khách lửng và chỉ xây khoảng 3-4 tầng thôi.

Cụ xem có thời gian cho em xin một bản thiết kết 2D/3D cho dễ hình dung được không ah. Dân ngoại đạo nên đọc chữ không tưởng tượng đc ra :)

Thanks cụ

moonlife

Xe container
Em định làm cái phòng khách lửng và chỉ xây khoảng 3-4 tầng thôi.

Cụ xem có thời gian cho em xin một bản thiết kết 2D/3D cho dễ hình dung được không ah. Dân ngoại đạo nên đọc chữ không tưởng tượng đc ra :)

Thanks cụ
Những mẫu nhà ống đơn giản kiểu này cụ cứ google hoặc lúc nào triển thì thuê bất kỳ kts trẻ nào cũng làm được cho cụ nhé.

bibi_1234

Xe tải
em đau đầu bao lâu ko nghĩ ra, may gặp thớt này. nhờ các cụ giúp
e có mảnh 5x15m. e muốn bố trí như này thì làm sao ạ :
- tầng 1 : khách + bếp + để 1 xe máy điện + 1 wc
-> băn khoăn của em chính ở cái wc gầm cầu thang này làm sao cho vẫn dùng được thỏa mái đứng *ái ko cộp đầu

- tầng 2 : 2 ngủ + 1 wc chung + chỗ phơi quần áo đằng sau do nhà em có ng` già nên ko leo cao dc , chỗ phơi k cần to quá chỉ cần rộng ngang ban công chung cư. vì nhà e dùng máy sấy nên cũng hạn chế phơi quần áo.
-> em băn khoăn là mất 1 lối đi ra chỗ phơi + khoảng phơi quần áo thì phòng ngủ sẽ rất bé

- tầng 3 : 2 ngủ + 1 wc chung + phòng thờ
-> e băn khoăn ko biết bố trí phòng thờ ở đâu cho hợp lý mà ko bị sát vách wc , ko bị nhìn vào tường wc ,...

nhờ các cụ tư vấn em với, làm sao để các wc đều thông thoáng đc ạ vs tầng 2 có chỗ phơi mà phòng ngủ lại ko bị chật

Chỉnh sửa cuối:

Tung tuanthanh

Xe máy
em đau đầu bao lâu ko nghĩ ra, may gặp thớt này. nhờ các cụ giúp
e có mảnh 5x15m. e muốn bố trí như này thì làm sao ạ :
- tầng 1 : khách + bếp + để 1 xe máy điện + 1 wc
-> băn khoăn của em chính ở cái wc gầm cầu thang này làm sao cho vẫn dùng được thỏa mái đứng *ái ko cộp đầu

- tầng 2 : 2 ngủ + 1 wc chung + chỗ phơi quần áo đằng sau do nhà em có ng` già nên ko leo cao dc , chỗ phơi k cần to quá chỉ cần rộng ngang ban công chung cư. vì nhà e dùng máy sấy nên cũng hạn chế phơi quần áo.
-> em băn khoăn là mất 1 lối đi ra chỗ phơi + khoảng phơi quần áo thì phòng ngủ sẽ rất bé

- tầng 3 : 2 ngủ + 1 wc chung + phòng thờ
-> e băn khoăn ko biết bố trí phòng thờ ở đâu cho hợp lý mà ko bị sát vách wc , ko bị nhìn vào tường wc ,...

nhờ các cụ tư vấn em với, làm sao để các wc đều thông thoáng đc ạ vs tầng 2 có chỗ phơi mà phòng ngủ lại ko bị chật
Bên cháu làm thiết kế thi công trọn gói cả nhà lô phố như cụ đấy! Không biết có được cụ ưu ái chọn làm không ạ :D