[Funland] Bàn về đất biển - kênh để dành hợp lý, mời các cụ tham gia.

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Cháu nói vui, có thả cái icon mặt cười.
Cụ hiểu hơi quá rồi. Fun chút đi cho nhẹ nhàng cụ ơi.
Tới đây cụ đi nghiên cứu, khảo sát lại lần nữa về có chỗ nào ngon cún hú cháu mua với cho có đồng đội nhé ~o)

Yeuphunu

Xe điện
Có một điều mà các cụ chưa hiểu đủ ở đây.
Cháu không khó khăn gì khi chia sẻ cụ thể khu mình chọn và bạn bè, người thân chọn mua để dành. Do muốn nó không bị tăng nóng để người sau còn cơ hội hoặc không bị mua cao vô lý.
Tháng 4-5 cháu có chia sẻ trong nhóm chat BĐS-OTF có mấy cụ mợ theo thông tin vào lùng sục làm đợt sau cháu vào chọn thêm khốn khổ quá.
Những nơi có nhiều giao dịch hoặc tăng vài đợt rồi thì không ngại. Còn những nơi nguyên sơ làng chài, dân hay theo cảm tính nên nếu không nhẹ nhàng, kín đáo, tế nhị thì chính những người đó tự làm khó họ, làm khó cho người đến sau.

Còn về các kinh nghiệm và quan điểm cá nhân cháu chia sẻ khá cởi mở và đủ trên đây. Nếu xem kĩ là cũng có cơ sở cho các cụ mợ quan tâm rồi.

Mảng này thường cũng ít người quan tấm sâu, trên OF cũng vậy.
Các cụ mợ có thông tin kinh nghiệm chia sẻ cùng, chứ cháu cứ độc thoại mãi cũng buổn.

Yeuphunu

Xe điện
Tới đây cụ đi nghiên cứu, khảo sát lại lần nữa về có chỗ nào ngon cún hú cháu mua với cho có đồng đội nhé ~o)
Những nơi cháu khảo sát kĩ và chọn làm điểm đặt rồi thì sẽ khai thác một thời gian cho đến khi nó bị bất hợp lý mới chuyển nơi khác.
Nó đã nằm lòng bàn tay cháu từ 2018-2019 rồi. Nên tự tin là lựa chọn đúng đắn.
Cháu mới vào và cũng có 3 OFer sẽ vào trong tuần này. Các cụ ấy cũng đọc được các comment này của cháu đấy.

Yeuphunu

Xe điện
Hội An năm nào cũng ngập, nhưng gần biển thì không bao giờ ngập.
Ảnh của cậu em ở địa phương chụp.

Trần Gia

Xe tăng
Một căn nhà nhỏ ven biển, nhiều khi cứ tưởng giấc mơ xa vời mà hiện thực cũng không khó bao nhiêu.
Rộng hẹp tuỳ lòng người, tuỳ nhu cầu thôi. Không biết bao nhiêu cho đủ lòng tham con người.

Cái ảnh này e nhìn thấy rất quen, hình như trên 1 group đang rất nổi gần đây. Cụ có phải admin trên đó ko vậy

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Thông thường em chủ đầu tư gần do mình đi lại, hóng hớt và lắm sát giá cả, thuận tiện trong việc quản lý. Nếu đầu tư xa em chỉ thích mỗi đất ven biển đặc biệt các vùng phía trong chứ ngoài này thấy biển không đẹp lắm.

Em luôn tin rằng Việt Nam thời gian tới sẽ luôn hướng tới phát triển lợi thế kinh tế biển hơn nữa!

Yeuphunu

Xe điện
Cái ảnh này e nhìn thấy rất quen, hình như trên 1 group đang rất nổi gần đây. Cụ có phải admin trên đó ko vậy
Trí nhớ cụ ổn đó ạ.
Cháu hay share bài trên group đó, cụ đọc mấy post trang 1 là nhớ ra cháu.
Còn admin thì dại gì mà làm cụ ơi :))

Yeuphunu

Xe điện
Thông thường em chủ đầu tư gần do mình đi lại, hóng hớt và lắm sát giá cả, thuận tiện trong việc quản lý. Nếu đầu tư xa em chỉ thích mỗi đất ven biển đặc biệt các vùng phía trong chứ ngoài này thấy biển không đẹp lắm.

Em luôn tin rằng Việt Nam thời gian tới sẽ luôn hướng tới phát triển lợi thế kinh tế biển hơn nữa!
Cháu có share một bài về “Biển gần để hưởng thụ - Biển xa là để đi chơi”. Hình như có share ở trang 1 đó ạ.
Mọi người chưa quan tâm thoả đáng nên nghĩ vậy. Chứ Hạ Long, Cát Bà biết tận hưởng thì mỗi năm cũng 8-9 tháng đó.
Mùa đẹp nhất lại không phải mùa Hè.

Yeuphunu

Xe điện
Biển xa, xin đừng quyết định chỉ bởi cảm xúc!

Rất nhiều những chùm ảnh, câu chuyện về biển được chia sẻ từ khắp nơi từ biển gần, tới biển xa, đảo xa và rất xa.

Một số hình ảnh, câu chuyện lay động cảm xúc, làm ta muốn “bay” ngay đến, “quyết” cái liền.

Xin hãy bình tĩnh! Hãy làm chủ cảm xúc nhất thời của mình.

Dù mình thích, nhiều người quanh mình trong “làng bỏ phố” thích. Nhưng hãy xem, chúng ta chiếm bao nhiêu trong số những người đi du lịch kiểu trải nghiệm.
Trở lại với câu chuyện “biển xa”:

Hai chuyến đi của tôi tới khu vực biển Mũi Dinh và vịnh Vĩnh Hy là hai chuyến đi đáng nhớ. Đáng nhớ nhất là cảm giác cô đơn khi chiều xuống.

Chuyến ghé thăm làng chài Sơn Hải, qua Mũi Dinh xuống Cà Ná, Vĩnh Hảo dọc tuyến đường ven biển vào đúng dịp noel năm ngoái.

Ghé thăm làng chài Sơn Hải buổi sáng, làng chài nhỏ, đường xá ven biển chật, rất nhiều rác, chợ họp lấn đường. Ngay đó một con lạch nước thải từ khu dân cư chảy ra biển. Có một homestay chắc của dân địa phương ngay gần chợ này.

Từ Phan Rang tới đây khoảng 22km, thêm gần 10km nữa xuống đến Mũi Dinh. Tuyến đường ven biển này, cũng giống như tuyến đường đoạn ngang Núi Chúa, Mũi Dinh rất vắng, phẳng được tỉnh Ninh Thuận làm từ đầu những năm 201x nhằm phát triển du lịch. Nhưng do vị trí nằm giữa tam giác 2 điểm du lịch nổi tiếng là Đà Lạt, Phan Thiết và Nha Trang nên đẩy mãi mà không… lên.

Dịp này mùa vắng nhất trong năm, nên nguyên buổi sáng một mình tôi một bãi cát, bãi biển. Lội bộ từ đường chính xuống chừng 2km, lội khắp bãi rồi lên đồi hướng đèn biển mà mệt quá, nên trở xuống.

Còn hướng ngược lại, trong một chuyến đi khác tôi cũng từng chia sẻ về khu “resort 470k/đêm”, vịnh Vĩnh Hy.

Từ Phan Rang vào cuối giờ chiều tôi chạy xe dọc đường bờ biển qua hai xã Ninh Hải, Vĩnh Hải để đến vĩnh Hy vào lúc trời chạng vạng tối. Cũng một mình tôi là du khách trên cung đường DT

702 và khu nghỉ thì có lác đác vài khách. Chiều buông, tối đến với một cảm giác buồn và nhớ nhà kinh khủng. Dù những chuyến đi một mình kiểu này gần đây năm nào cũng khoảng 10 chuyến.

Những hướng này, thích hợp nhất có lẽ là những chuyến trải nghiệm lang thang chạy xe máy kiểu này. Mà thực sự nhóm khách này, đi kiểu này tiêu cực kì ít tiền, tôi cũng không ngoại lệ. Vì nó không phải các chuyến đi nghỉ dưỡng, hưởng thụ.

Rồi một số vùng biển còn hoang sơ: Bình Châu (Quảng Ngãi), Sông Cầu (Phú Yên), Vạn Giã, Vân Phong (Khánh Hoà), Cổ Thạch (Bình Thuận), Bình Châu (Vũng Tàu) với khoảng cách xa sân bay từ 40-100km đường xá không dễ đi, nhiều thời gian di chuyển, xa các thành phố. Những khu vực này hoặc đã tìm hiểu rất kĩ, rất yêu thích hoặc xác định chuyển hẳn về sinh sống một lựa chọn nhẹ nhàng, giản dị, chấp nhận thiếu thốn đủ đường thì chọn được.

Dù rất đẹp, rất phiêu về cảm xúc cũng nên cân bằng với lý trí, đủ thời gian khám phá bằng những chuyến đi, tìm hiểu kĩ, cân nhắc.
Giống như tôi từng đưa ra lời khuyên một bạn hỏi “Em có 10 tỷ muốn mua đất và làm homestay”:

-Nên dành 30-50tr cho khoảng 5 chuyến đi, ở và trải nghiệm cho hai vợ chồng tới vài vùng mình yêu thích.

-Dành 6 tỷ cho việc mua nền đất để xây dựng. 2 tỷ cho việc xây dựng, kiến thiết. 1 tỷ dự phòng giai đoạn sau. Gần 1 tỷ mua chiếc xe cũ làm dịch vụ.

Đặc biệt: phải đa dạng dịch vụ tạo nguồn thu phong phú.
Đó là kinh doanh.

Còn nghỉ ở một năm vài chuyến thì càng phải cân nhắc kĩ. Không dễ gì xây một căn nhà, chăm chút, lo lắng đủ đường chỉ vì sở thích, mộng mơ đâu.
Hoặc có một cách khác giảm chi phí, an toàn, đầu tư ít, khá hợp lý là mua… chung. Cái này lại là một phạm trù khác, không khó thực hiện nhưng phải rất xác định.

meunin2013

Xe buýt
Đọc bài của cụ lại thấy tiếc, trước đây e khảo sát ĐN nhiều lần rồi vẫn ko mua vì nghĩ xa, về xuống tiền ven đô Hn nhảy theo cơn sốt nằm im 10 năm thu về 1 nửa chưa kể trượt giá và ls

Thuantrung

Xe buýt
Em cũng hay xuống Hạ Long, hay đi Cát bà chơi, thích Cát Bà ở cái Đảo lại vẫn có rừng, biển cũng xanh mỗi cái bãi tắm hơi nhỏ.

Yeuphunu

Xe điện
Em cũng hay xuống Hạ Long, hay đi Cát bà chơi, thích Cát Bà ở cái Đảo lại vẫn có rừng, biển cũng xanh mỗi cái bãi tắm hơi nhỏ.
Vâng, Cát Bà là nơi du lịch khá đặc thù.
Biết để khám phá được hết thế mạnh của Cát Bà thì thực sự không nhiều người.
Từ cách đi, giờ đi để tiện cầu phà.
Rồi cách trải nghiệm, lựa chọn nhũng gì, địa danh nào, vui chơi thăm thú ra sao.
Bãi tắm nhỏ thiếu cho mùa du lịch nhưng cũng là sự riêng tư khi đi chơi vịnh, lúc vắng cả bãi của riêng mình.
Chọn mùa nào để đi…vv
Và thiên nhiên cũng như con người không có chỗ nào hoàn hảo cả.

Chỉnh sửa cuối:

Yeuphunu

Xe điện
Đọc bài của cụ lại thấy tiếc, trước đây e khảo sát ĐN nhiều lần rồi vẫn ko mua vì nghĩ xa, về xuống tiền ven đô Hn nhảy theo cơn sốt nằm im 10 năm thu về 1 nửa chưa kể trượt giá và ls
Vâng, không có gì là tiếc nuối cả. Sẽ có những cơ hội khác.
2011 đến 2018 nhiều chỗ ở ĐN tăng gấp khoảng 10 lần. Biết để cho vui thôi cụ.

Thuantrung

Xe buýt
Vâng, Cát Bà là nơi du lịch khá đặc thù.
Biết để khám phá được hết thế mạnh của Cát Bà thì thực sự không nhiều người.
Từ cách đi, giờ đi để tiện cầu phà.
Rồi cách trải nghiệm, lựa chọn nhũng gì, địa danh nào, vui chơi thăm thú ra sao.
Bãi tắm nhỏ thiếu cho mùa du lịch nhưng cũng là sự riêng tư khi đi chơi vịnh, lúc vắng cả bãi của riêng mình.
Chọn mùa nào để đi…vv
Và thiên nhiên cũng như con người không có chỗ nào hoàn hảo cả.
Em thấy Cát Bà tuyệt vời, hòa mình với thiên nhiên, chưa phát huy hết tiềm năng du lịch. Gần nhất là Thái Lan thiên nhiên, quang cảnh TP biển Pattaya làm sao mà so được với Cát Bà, Hạ Long thì ko sánh, nhưng thấy đông đúc nhộn nhịp, nhiều khách tây và quả dịch vụ thì tốt, người Việt và Trung sang đó kết hợp xem show là chủ yếu chắc do tò mò nữa.

Chỉnh sửa cuối:

Trần Gia

Xe tăng
Trí nhớ cụ ổn đó ạ.
Cháu hay share bài trên group đó, cụ đọc mấy post trang 1 là nhớ ra cháu.
Còn admin thì dại gì mà làm cụ ơi :))
Phải chăng là cụ Đỗ ạ? E đọc post mở đầu đã thấy ngờ ngợ, sau lại thấy mấy cái ảnh cụ đăng, rồi cả cái ảnh gg map cụ chụp mảnh 600m2 thì e biết chắc khu vực nào luôn. Cụ chắc là người hiểu đất biển nhất mà e biết 😁

Phải chăng là cụ Đỗ ạ? E đọc post mở đầu đã thấy ngờ ngợ, sau lại thấy mấy cái ảnh cụ đăng, rồi cả cái ảnh gg map cụ chụp mảnh 600m2 thì e biết chắc khu vực nào luôn. Cụ chắc là người hiểu đất biển nhất mà e biết 😁
Cụ đã chọn được vị trí đất biển nào để đầu tư chưa ạ ?

Yeuphunu

Xe điện
Miền Trung nắng đẹp,
Cháu ở đây 2 tuần. Cụ nào ghé dịp này ới cháu coffee nhé!

Yeuphunu

Xe điện
một ofer không tiện nói tên ;))