[Funland] Bàn về khí công và hiệu quả

ford focus 2010

Xe điện
Khác mà giống, giống mà khác, như ảnh tuỳ hình.

Thiền định tới cùng cực, chân tĩnh thì sẽ sinh thần khí oai nghiêm, ít kẻ dám mạo phạm, mà luyện khí hoá thần cũng chính là một phần của khí công vậy.

Nhưng mục tiêu lại hoàn toàn khác nhau, tuy nhiên thời đến thần biết, khi đã cực tĩnh thì hư vô tự vận hành kiểu rất bản năng mà lại rất phù hợp. Ko hề có phản phệ quá đà như khí công dùng ý dẫn khí...
Hay quá cụ ạ!

lx2006

Xe tải
Khí công là có hiệu quả, nếu tập đủ thời gian dài, và tập đúng thì sẽ hiệu quả, em tập 20 năm nay, nhưng em tin khí công mà gặp MMA chuyên nghiệp thì không đc 3 phút MMA đánh cho vỡ mặt ngay
Không được10s cụ ạ.

GMHSCC

Xe tải
Thực ra luyện khí công cũng là luyện tập rồi, không bổ nhiều thì cũng bổ ít. Riêng việc hít vào thở ra có kiểm soát cũng làm tăng khối lượng vận động và trao đổi chất rồi.

Có điều em vẫn tin là thời gian đó thì tập chạy, tập bơi, tập tạ chắc sẽ tốt hơn :D, khí công chắc tốt hơn ở cảm giác thần bí thôi
Già rồi xương giòn, chơi thể thao có thể chấn thương không hỏi phục, chỉ thể dục thôi. Em nghĩ teo cơ hơn bó bột, cố quá sẽ hóa khói (hương) =)) =)) =))

ThienMaVN

Xe hơi
Cụ hiểu biết sâu hơn về cơ thể người, cụ đọc nhiều sách hơn thì sẽ ít nhanh chán?

Đức Phật có câu: "tin ta phải hiểu công việc của ta, nếu tin kiểu u u minh minh, giáng hoạ ban phúc là tin theo lối mê tín, thần quyền, chỉ thêm tai hoạ"

Ý nói rằng hãy học thật kỹ hẵng tin thì tín tâm mới bền vững, chứ tin kiểu nghe hơi nồi chõ thì ko chỉ nhanh chán mà còn thấy phản tác dụng, chỉ vì thiếu hiểu biết.

Cụ thử đọc nội kinh tố vấn xem, vài chương thôi, cụ sẽ thích. Mà cuốn đó cách đây ngàn năm rùi, ko ai thèm lừa nhau đâu ạ.
Em thì quan điểm rõ ràng ạ. Khỏe thì phải TDTT. Luyện trí não thì phải ngoại ngữ đánh cờ. Muốn có tiền phải lao động ...Nói trắng ra là em phải nhìn thấy sờ thấy. Còn nhhững cái vô hình không nhìn thấy. Mà các đấng siêu nhiên hay tả bằng mồm ấy họ chỉ nói cho vui để lùa gà thì em chả tin đâu cụ ạ

Bito9999

[Tịch thu bằng lái]
Nhưng hẹn tái đấu 40 năm sau thì ông MMA vỡ mồm.
40 năm sau thì ông MMA lúc đó già rồi, răng móm rụng hết rồi, thì đúng là "vỡ mồm" rồi thật.
Còn ông luyện khí công có khi tèo từ lâu (vì già) rồi.

Dungha

Xe điện
40 năm sau thì ông MMA lúc đó già rồi, răng móm rụng hết rồi, thì đúng là "vỡ mồm" rồi thật.
Còn ông luyện khí công có khi tèo từ lâu (vì già) rồi.
Thực ra nếu cùng tuổi thì ông luyện MMA hay gặp chấn thương nên về già yếu hơn. Ông khí công có gặp chấn thường gì đâu:)) như Mohamet Ali mà gặp ông già em thì ông già em lúc 70 tuổi thì ông già em vả vỡ mồm. Vì ông già em chả bệnh tật gì cả còn ông Ali bị parkison cầm đũa còn không nổi =))

Phỗng new

Xe điện
Có cái ông truyền bá môn khí công Hymalaya ở VN, giờ cũng ảo tưởng phết!

dz0r0

Xe điện
Cụ có thể đề nghị bộ Tư pháp hay bộ Kế hoạch đầu tư đổi tên nào cho thuần?

Cụ đang nhầm lẫn giữa văn hoá và Chính trị, e ko ưa nhà cầm quyền Tq nhưng e tôn trọng Vh của họ, tôn trọng nghĩa hán việt và các cụ nhà ta đã từng dùng.

Cụ có thể sổ toẹt một vài vđ, đơn giản hoá nhiều việc kiểu đi tắt đón đầu, chỉ cần làm ra sp có hình dáng giống giống làđược, còn công dụng thì kcmn.

Người Jap họ biết cách làm giấy, họ ngày càng tỉ mỉ cẩn thận làm ra tờ giấy mỗi ngày một giá trị, còn có nơi ngày càng cẩu thả, vừa đen vừa nhám, có dùng là đc?

Hời hợt đơn giản cũng là cách hay để sống dễ dàng, thế nào cũng đc?

Đó là cách sống vội theo hoàn cảnh, mục đích của khí cong nó cũng kc ạ.

Cái văn hoá mà tồn tại trăm năm là thế giới nó tôn trọng rùi, ngàn năm hơn thì mình cũng nên nghĩ rằng tại sao lại thế, nếu mình khôn hơn họ thì chắc mình hơn họ trên thực tế rùi. Nhìn vào sự thật và chỉ sự thật thôi cụ.

Vâng, toàn thế, dân mình hay tự sướng kiểu võ điện nhanh nhiều tốt rẻ mà cụ...

Nhiều cụ bên bộ đội cuối cùng vẫn phải tìm thày sau vài chục năm đó cụ, còn mục đích của tập gym ko phải là để một hơi lên đỉnh núi mà mặt ko biến sắc, chỉ là phô trương hình thể thôi.

Đã ko cùng mục tiêu thì ko so sánh đc ạ.

E xin phép ngừng tranh luận thêm các vđ này, chỉ tập trung vào các pp tập hiệu quả...
Cụ cứ nói theo kiểu khí công hiệu quả nhưng toàn đưa ra ví dụ theo kiểu nhiều người thế nọ, thế kia... nhưng không có minh chứng cụ thể. Khí công bất quá chỉ là một môn thể dục, không nên huyễn hoặc và huyền bí nó.

Website
talata.uk
Em thì quan điểm rõ ràng ạ. Khỏe thì phải TDTT. Luyện trí não thì phải ngoại ngữ đánh cờ. Muốn có tiền phải lao động ...Nói trắng ra là em phải nhìn thấy sờ thấy. Còn nhhững cái vô hình không nhìn thấy. Mà các đấng siêu nhiên hay tả bằng mồm ấy họ chỉ nói cho vui để lùa gà thì em chả tin đâu cụ ạ
Cụ chắc khó trồng được cây, nếu cứ thi thoảng lại lôi nó lên xem rễ nó có dài ra dc chút nào ko để khẳng định nó có lớn hay không. Mười người trồng một người nhổ thì cây nào sống nổi?

Người Vn có tập quán thờ cúng tổ tiên, cụ muốn sờ thấy tổ tiên ntn e là hơi khó, cúng kiếng phải hỏi rõ xem măm xong chưa, ngon ko?

E theo khoa học, cực ghét mê tín dị đoan tà thuyết, nhưng may là e cũng biết có cái phải chấp nhận là có thực mà ko thể sờ thấy hay nhìn thấy.

Chắc chắn cụ ko phải là dân khoa học.

Website
talata.uk
Cụ cứ nói theo kiểu khí công hiệu quả nhưng toàn đưa ra ví dụ theo kiểu nhiều người thế nọ, thế kia... nhưng không có minh chứng cụ thể. Khí công bất quá chỉ là một môn thể dục, không nên huyễn hoặc và huyền bí nó.
Bản chất nó như vậy, vốn rất dễ hiểu và rất khoa học, có luận cứ rõ ràng, cccm chẳng muốn học chẳng muốn đọc nên cho rằng người ta huyền bí nó.

Cũng như nói về tích phân mặt với trẻ lên ba, nói hạt sơ cấp với nam phụ lão ấu thì họ bảo cứ huyền bí toán với lý làm cmz, toán là 1+1=2, lý là tao đấm mày tao cũng đau, quá đơn giản phải ko cụ?

ganghiadan

Xe buýt
hồi sinh viên em có tập võ vẽ cho khỏe, thấy ông thầy nói học khí công là phải có thầy dạy, lỡ tập sai thầy còn giải; không là giống như tẩu hỏa nhập ma, phế hết võ công; nếu vậy thì những điều cụ chủ chia sẻ ở đây cũng đâu có dùng được; tập theo lỡ có vấn đề gì thì sao hả cụ Đợi lát nữa ơi?

Website
talata.uk
hồi sinh viên em có tập võ vẽ cho khỏe, thấy ông thầy nói học khí công là phải có thầy dạy, lỡ tập sai thầy còn giải; không là giống như tẩu hỏa nhập ma, phế hết võ công; nếu vậy thì những điều cụ chủ chia sẻ ở đây cũng đâu có dùng được; tập theo lỡ có vấn đề gì thì sao hả cụ Đợi lát nữa ơi?
Tiêm vacin cũng lỡ, ra đường cũng lỡ và thực tế là khi ta sinh ra nếu "lỡ có vấn đề" thì sao.

Muốn ít vđ thì tự trang bị cho bản thân thật nhiều kiến thức thôi. Cụ có thể đọc cuốn "Bàn về tự do" xem có kc ko?

xedaprach

Xe điện
Em có theo món khí công Himalaya của thầy Trần Hoài Văn, bài vạn bộ trường sinh tập hiệu quả thấy rõ.

Độc đạo

Xe hơi
Nói thật cc là tập khí công rất hại, k nên tập. Hãy nhìn các võ sư trung quốc trên phim, về già toàn bệnh đầy mình. Tập khí công thời gian ngắn thì tăng sức mạnh thật, nhưng chỉ lúc vận khí.tập lâu vừa ảnh hưởng đến cơ thể,gân cơ teo tóp, vừa loạn nhịp thở, vừa ảnh hưởng đến tâm.làm ức chế tâm. Vô cùng tai hại.

slaz8

Xe ba gác
Tĩnh tâm quyết yếu ( tĩnh học chỉ vi )
Đại đạo vô đa tử, duy tại thanh tĩnh nhất pháp môn.
Cố tĩnh tự quyết, nãi vi tu đạo đệ nhất quyết, nhất thiết pháp môn, quân tòng thử nhất pháp môn hạ thủ.
Thân tĩnh tắc sinh dương, tâm tĩnh tắc sinh tuệ, khí tĩnh tắc sinh thần, thần tĩnh tắc sinh tinh;
Nhi nhất dĩ tâm tĩnh vi đầu não. Tĩnh tắc định, định tắc đắc.
Bạch ngọc thiềm tổ hữu ngôn: “Đại đạo dĩ vô tâm vi thể, vong ngôn vi dụng, nhu nhược vi bổn, thanh tĩnh vi cơ.”
Hựu vân: “Bạc tư vị dĩ dưỡng khí, khứ sân nộ dĩ dưỡng tính, xử ti tiểu dĩ dưỡng đức, thủ thanh tĩnh dĩ dưỡng đạo.”
Nhi lão tử chi học, tắc thuần dĩ thanh tĩnh vô vi vi chủ chỉ.

Thực ra bài này e dùng dẫn link qua bài

Vì chứng ngủ ngáy tuy nguy hiểm nhưng nó thành mãn tính, thói quen, dù có thẻ gây phiền hà tới mức ly thân ly dị nhưng lại ko nhìn thấy ảnh hưởng trực tiếp tới sức khoẻ ngay nên ít cụ chú tâm tìm hiểu, nay e lập thêm thớt này bàn về thực của khí.

Cccm đừng coi mấy pha oánh nhau trên võ đài mà coi thường cái bộ môn này vì hai lẽ, tập chỉ để đánh nhao là nông dân, chỉ ba tới năm năm là ngon, có cụ nhạy bén có căn cơ thì 2 năm là oánh tốt nhé, đơn giản như bên đặc công vậy, 03 năm là quá đủ để chơi chít một ông mma trung cấp trong 03 đòn rùi.

Còn khí công là hệ mà tập 10 - 20 năm mới chỉ là mẫu giáo nhớn thui ak, mục tiêu họ cao cả hơn nhiều so với vc đấm nhao lộn tùng bậy, và nếu ko có mục tiêu cao cả cũng chẳng tập đc đâu, ko tự nhiên mấy cha đần đần ngẫn ngẫn trong mấy cái truyện của KD mới thành tài, còn loi choi chỉ học đc cái vỏ nề ngoài rùi vỗ ngực lạch bạch ra đường gây sự phiền nhiễu nhân tâm thôi.

Mời các cụ chém tiếp ạ.
Em mún học bế tinh đại pháp ợ :P