[Funland] Bàn về khí công và hiệu quả

Website
talata.uk
Nói thật cc là tập khí công rất hại, k nên tập. Hãy nhìn các võ sư trung quốc trên phim, về già toàn bệnh đầy mình. Tập khí công thời gian ngắn thì tăng sức mạnh thật, nhưng chỉ lúc vận khí.tập lâu vừa ảnh hưởng đến cơ thể,gân cơ teo tóp, vừa loạn nhịp thở, vừa ảnh hưởng đến tâm.làm ức chế tâm. Vô cùng tai hại.
Cụ phán quả là quá chuận theo tầm hiểu biết phim ảnh ạ. Klq nhưng sao cụ đỏ đuýt đc vậy?

lạc lối

Xe điện
thấy có thằng thầy gì Huỳnh tuấn Kiệt luyên khí công phách không chưởng với thiểm điện chưởng là môn này đó hả cụ? =))
Mình ko đóng góp đc gì hay ho cho thớt thì cũng nên bớt cái bóng gió lườm rau gắp thịt bạn ạ , nhớn rồi .

Website
talata.uk
Mình ko đóng góp đc gì hay ho cho thớt thì cũng nên bớt cái bóng gió lườm rau gắp thịt bạn ạ , nhớn rồi .
Hê hê, e cảm ơn cụ nhưng đôi khi, gạch đá cũng để mình tự tôi luyện kiến thức bản thân cùng tâm thức an nhiên tự tại, cái thớt này e lập nên chủ đạo là dẫn qua cái thớt ngáy o o mad mấy cụ min mod mov qua bên bệnh xá, ai ngờ đc các cụ quan tâm thế, e cũng rất mừng.

Càng sóng lớn gió to lại càng cho thấy con thuyền vững chắc, dù chéo chống vẫn chưa phải là quyết liệt lắm ạ.

ThienMaVN

Xe hơi
Cụ chắc khó trồng được cây, nếu cứ thi thoảng lại lôi nó lên xem rễ nó có dài ra dc chút nào ko để khẳng định nó có lớn hay không. Mười người trồng một người nhổ thì cây nào sống nổi?

Người Vn có tập quán thờ cúng tổ tiên, cụ muốn sờ thấy tổ tiên ntn e là hơi khó, cúng kiếng phải hỏi rõ xem măm xong chưa, ngon ko?

E theo khoa học, cực ghét mê tín dị đoan tà thuyết, nhưng may là e cũng biết có cái phải chấp nhận là có thực mà ko thể sờ thấy hay nhìn thấy.

Chắc chắn cụ ko phải là dân khoa học.
Như thế này, Em vẫn thờ tổ tiên nhà em vì đó là thành kính tiên tổ cụ nhé. Còn em và cụ tranh luân về quan điểm và cách nhìn nhận một vấn đề. Không đến mức phải đem tổ tiên nhau ra để ví von ạ. Mà em thì nghĩ đơn giản mới mấy câu thôi cụ đã thế rồi thì ... em xin phép cười ị ị

Độc đạo

Xe hơi
Cụ phán quả là quá chuận theo tầm hiểu biết phim ảnh ạ. Klq nhưng sao cụ đỏ đuýt đc vậy?
Đỏ mít là do cá độ. Còn mình phán là kinh nghiệm thực tế đã tập, ngược hẳn với phim ảnh đó. Tập lâu mới biết.mới tập chưa biết đâu.🥴

Anita Emi

Xe điện
Cụ chắc khó trồng được cây, nếu cứ thi thoảng lại lôi nó lên xem rễ nó có dài ra dc chút nào ko để khẳng định nó có lớn hay không. Mười người trồng một người nhổ thì cây nào sống nổi?

Người Vn có tập quán thờ cúng tổ tiên, cụ muốn sờ thấy tổ tiên ntn e là hơi khó, cúng kiếng phải hỏi rõ xem măm xong chưa, ngon ko?

E theo khoa học, cực ghét mê tín dị đoan tà thuyết, nhưng may là e cũng biết có cái phải chấp nhận là có thực mà ko thể sờ thấy hay nhìn thấy.

Chắc chắn cụ ko phải là dân khoa học.
Theo khoa học thì nói chuyện phải có chứng cứ, có số liệu, có kết quả nghiên cứu...

Không sờ thấy hay nhìn thấy được thì phải có máy móc đo đạc, có tương tác tạo ra kết quả kiểm chứng được.

Cái gì cũng không có thì chỉ là nói phét nhiều hoặc nói phét ít, chung quy là nói phét.

Khí công thì kinh rồi:

VladimirP

Xe tải
Về kinh mạch vận hành nếu kỹ lưỡng dều có trung mạch, mình thấy toàn bỏ qua khá nhiều:

Thực hành cụ thể

View attachment 6672409

1. Công thức đầu tiên

Từ từ nhấc cả hai tay lên, chụm ba ngón tay (ngón trỏ, ngón giữa, ngón đeo nhẫn) trước ngực và ấn vào hốc tim (tức là phần mềm dưới bờ dưới của xương ức, thường được gọi là tim. socket), từ trái → lên → phải → Thực hiện chuyển động tròn theo chiều kim đồng hồ và xoa bóp 21 lần.

View attachment 6672408

2. thứ hai

Dùng ba ngón tay của hai bàn tay và ba ngón tay di chuyển xuống từ ổ tim, vừa xoa vừa đi, tức là trong khi xoay xoa bóp theo chiều kim đồng hồ, di chuyển xuống huyệt giao hưởng mu dưới rốn (tức là chân tóc của bụng dưới)

View attachment 6672412

3. thứ ba

Tách hai bàn tay và ba ngón tay từ xương mu sang hai bên, vừa xoa bóp vừa hướng lên trên, xoa bóp bằng cả hai bàn tay ngược vào khoang tim, sau đó thực hiện bàn tay.

View attachment 6672411

4. Công thức thứ tư

Dùng ba ngón tay ở cả hai tay đẩy từ hốc tim đến xương mu, tổng cộng 21 lần.

5. Công thức thứ năm

Xoa bụng từ bên trái bằng tay phải 21 lần. Xoa bụng quanh rốn 21 lần theo chiều kim đồng hồ từ trái → lên → phải → xuống bằng tay phải.

View attachment 6672410

6, công thức thứ sáu

Xoa bụng từ bên phải bằng tay trái 21 lần. Xoa bụng quanh rốn 21 lần theo chiều ngược kim đồng hồ từ phải → lên → trái → xuống bằng tay trái.

7, công thức thứ bảy

Đặt bàn tay trái lên mặt mềm bên trái của thắt lưng và thận, hướng ngón tay lớn về phía trước và nhẹ nhàng véo nó bằng bốn ngón tay; đẩy ba ngón tay phải từ ngực trái sang kẹp chân 21 lần .

View attachment 6672413

8, công thức thứ tám

Đặt bàn tay phải lên phía bên phải của thắt lưng và thận dưới, hướng ngón tay lớn về phía trước, giữ bốn ngón tay lại với nhau và chụm nhẹ; đẩy ba ngón tay trái từ dưới ức phải sang kẹp chân 21 lần. .

View attachment 6672414

9, công thức thứ chín

Sau khi chống đẩy, ngồi xếp bằng và dùng hai tay ấn vào hai đầu gối. Hai ngón chân cũng hơi cong. Xoay ngực từ phía trước bên trái sang phía sau bên phải và lắc nó 21 lần. Sau đó, anh quay 21 lần từ phải sang trái như trước. Nếu bạn cuộn cơ thể sang trái, hãy cuộn ngực và vai ra khỏi đầu gối trái, cuộn đầu gối về phía trước, cuộn đầu gối phải sang bên phải và cúi eo về phía trước và rút ra. Luôn luôn tốt hơn khi cuộn ngực và vai ra khỏi đầu gối trái của bạn. Đừng quá vội vàng, hãy dừng lại và tập trung vào nó.

Khi xoa bụng phải tập trung vào ngồi ngay ngắn, ngồi thẳng lưng, kê chân lên lưng. Xoa nhẹ các ngón tay và di chuyển từ từ, thực hiện lần lượt các bước từ một đến tám cho một độ, mỗi lần nên làm liên tục 7 độ. Sau khi tập xong, anh ngồi dậy, lắc theo thức số 9, 21 lần cho mỗi bên trái và phải.

Buổi sáng thức dậy, một bài là 3 độ, sau 3 ngày, một bài là 5 độ, sau 6 ngày một bài là 7 độ. Dù bận rộn đến đâu, bạn cũng không nên dừng lại.
Cụ có ảnh các kinh mạch khác thì post tiếp lên đi ạ. Cảm ơn cụ.

Website
talata.uk
Như thế này, Em vẫn thờ tổ tiên nhà em vì đó là thành kính tiên tổ cụ nhé. Còn em và cụ tranh luân về quan điểm và cách nhìn nhận một vấn đề. Không đến mức phải đem tổ tiên nhau ra để ví von ạ. Mà em thì nghĩ đơn giản mới mấy câu thôi cụ đã thế rồi thì ... em xin phép cười ị ị
Hik, tổ tiên e biết đâu cũng là tổ tiên cụ, nhắc tới cũng chỉ là một cách vd ko mang tính mạt sát hay ý kc, nếu hơi nhạy cảm e xin lỗi cụ nhé!

Dở người

Xe điện
Em không biết khí công.
Nhưng em từng đau lưng dữ dội mà tập Suối nguồn tươi trẻ hết sạch đấy. 5 động tác khá đơn giản, ngày mất tầm 30’ chia 2 cữ tập. Không chi phí, không thầy bà, tập theo youtube mà hiệu quả không ngờ luôn.
Nên em đoán tập khí công chắc cũng tốt cho sức khỏe.
Còn Kim Dung thì chỉ viết tiểu thuyết thôi.

VladimirP

Xe tải
Nói thật cc là tập khí công rất hại, k nên tập. Hãy nhìn các võ sư trung quốc trên phim, về già toàn bệnh đầy mình. Tập khí công thời gian ngắn thì tăng sức mạnh thật, nhưng chỉ lúc vận khí.tập lâu vừa ảnh hưởng đến cơ thể,gân cơ teo tóp, vừa loạn nhịp thở, vừa ảnh hưởng đến tâm.làm ức chế tâm. Vô cùng tai hại.
Cụ thể là những võ sư nào vậy cụ? TD như Lý Liên Kiệt ấy à, ông đó có tập khí công gì đâu, chỉ tập múa võ biểu diễn thôi... Ít ông võ sư nổi tiếng nào ở VN và TQ tập và luyện khí công lắm...