[Funland] Bàn về một số quan niệm sai lầm trong dân gian về Phong thuỷ đối với xây nhà và bố trí nhà cửa.

who_am_i

Xe hơi
Đọc bài của các cụ e thấy bao la quá

dragontalon0802

Xe hơi
Em đo hướng nhà = cái này thì nó chỉ độ khác, cái app trên điện thoại thì nó bị lệch vài độ. Cái nào đúng các Cụ nhỉ ?
Em đo ở nhiều vị trí chứ không phải 1 chỗ ! :)

Đo la bàn + tránh các thiết bị điện tử cũng như sắt ra cụ ơi. Đt không chính xác đâu - hay nhiêũ từ lắm.

ReadOnly

Xe tăng
La bàn đo cực bắc nam từ trường, lệch với cực địa lý và thay đổi xoành xoạch, vậy phong thuỷ có thay đổi theo ko ạ? :-?

longmama

Xe điện
Thớt hay mà trôi sâu quá. E lôi lên để các Cụ chém tiếp

trauxanh

Xe lăn
La bàn đo cực bắc nam từ trường, lệch với cực địa lý và thay đổi xoành xoạch, vậy phong thuỷ có thay đổi theo ko ạ? :-?
"Cực địa lý" là cực nào cụ?
Hiện từ cực của trái đất luôn lệch với đường Bắc Nam xác định tương quan giữa trái đất và sao Bắc đẩu vài độ (chắc cụ nói về cái này?).
Còn sự thay đổi xoành xoạch thì em chưa nghe?
La bàn luôn chỉ theo từ trường trái đất, nên cứ khi nào máy bay trên trời, tàu ngầm dưới biển đâm nhau loạn xạ thì la bàn phong thủy sẽ mất tác dụng ạ. Và khi đó nhẽ loài người cũng "mất tác dụng" luôn. :))

trauxanh

Xe lăn
Tạm tạm về chuyện cái nhà " xây theo tuổi gia chủ hay là xây theo cái gì" như vậy đã.

Giờ ta chém về cái ban thờ cho vui nhé?
Em có vài ý kiến thế này, đúng sai em không biết, cứ mang ra cho các cụ bàn:

Trừ ban thờ thần tài, ông địa trong các nhà hoặc trong cửa hàng thì thường được đặt vào các vị trí tài lộc. Còn ban thờ truyền thống của mọi nhà thì sẽ thờ Thần linh và Gia tiên (gia tiên bao gồm các cụ tổ tiên dòng họ, ông bà cha mẹ...) đã khuất.
Vậy thì, mọi nhà đều ý thức hoặc vô thức coi ban thờ là nơi giao tiếp giữa cuộc sống hữu hình này và thế giới sức mạnh (thần linh), thế giới huyết thống (gia tiên).
Vậy ta có thể thấy vai trò của cái ban thờ là nơi chuyển tiếp ý nguyện và truyền tiếp sức mạnh (phù hộ) giữa con người và các thế lực vô hình kia.

Như vậy, ban thờ có thể coi là cái cầu dao, hay cái cầu chì, hay cái điện thoại gì đó...để tiếp xúc, để liên lạc giữa 2 giới.

Một đầu là chúng ta rồi, ta sống trong không gian tác dụng của cái ban thờ đó. Đầu kia là các lực lượng như đã nêu. Làm sao để cái vật trung gian là cái ban thờ hoạt động tốt, không bị mô ve, không bị ngắt tiếp xúc với đầu bên kia?
Đây là vấn đề em muốn nêu.

Hiện có một số quan điểm là đặt vị trí ban thờ sao cho hợp mệnh chủ nhà, sao cho chế sát, sao cho hóa giải sự không tương hợp của chủ nhà với hướng nhà...

Việc đặt ban thờ theo các mục đích trên sẽ dẫn đến thực tế là mỗi nhà một kiểu, trong cùng 1 khu dân cư thì bàn thờ ở đủ mọi vị, đủ mọi hướng vì các chủ nhà ở khu vực đó có đủ loại mệnh, đủ loại sát, đủ mọi yêu cầu tương thích...

Thế thì quay lại phần đầu, liệu đặt ban thờ kiểu này có đảm bảo là cái phương tiện trung gian này có hoạt động, có tác dụng, đảm bảo công năng là nơi giao tiếp giữa thần linh (sức mạnh trời đất) với không gian sống, giữa ông bà tổ tiên với chúng ta không?

Cá nhân em, không thấy cách đặt ban thờ với những mục đích như vậy là có hiệu quả gì. Thậm chí là ban thờ đó chỉ như cái bàn cái ghế bình thường, vô hồn vô khí mà thôi.

Mời các cụ mợ tham gia, và cũng là khai sáng cho em!

vertaq

[Tịch thu bằng lái]

VTG01

Xe tải
Đọc đến #958 em đã thấy hoa mắt chóng mặt, tự thấy chẳng hiểu gì về nhà cửa đất cát. Từ #959 cụ trâu lại bàn về ban thờ, chắc những người không hiểu như bọn em đọc xong tẩu hỏa mất. Kiến thức về lĩnh vực này của các cụ quá uyên thâm.
Thỉnh thoảng các cụ tóm lại cho bon em hiểu chút được không ạ?:)

trauxanh

Xe lăn
Em tính lập fanclub của bác đây bác Trâu
Há há...

Gặp nhau chém gió ở đây là vui rồi!
Đừng nên gặp mình bên ngoài, rất tốn tiền đấy.
Tiền triệu cho một lần làm việc, quá đắt so với sinh mạng...

Há há. :))

trauxanh

Xe lăn
Đọc đến #958 em đã thấy hoa mắt chóng mặt, tự thấy chẳng hiểu gì về nhà cửa đất cát. Từ #959 cụ trâu lại bàn về ban thờ, chắc những người không hiểu như bọn em đọc xong tẩu hỏa mất. Kiến thức về lĩnh vực này của các cụ quá uyên thâm.
Thỉnh thoảng các cụ tóm lại cho bon em hiểu chút được không ạ?:)
Nói ngay thì càng khó hiểu mà cụ?
Như thế đã quá tóm tắt rồi đấy ạ, chứ em thấy ngoài xã hội, bàn mấy chuyện này toàn ma với quỷ, nói cả đời chả xong ấy chứ. :))

VTG01

Xe tải
Nói ngay thì càng khó hiểu mà cụ?
Như thế đã quá tóm tắt rồi đấy ạ, chứ em thấy ngoài xã hội, bàn mấy chuyện này toàn ma với quỷ, nói cả đời chả xong ấy chứ. :))
Cám ơn cụ, em vẫn đọc nhưng phần hiểu của em kém, hy vọng sẽ mở mang khi hóng các cụ.

Tạm tạm về chuyện cái nhà " xây theo tuổi gia chủ hay là xây theo cái gì" như vậy đã.

Giờ ta chém về cái ban thờ cho vui nhé?
Em có vài ý kiến thế này, đúng sai em không biết, cứ mang ra cho các cụ bàn:

Trừ ban thờ thần tài, ông địa trong các nhà hoặc trong cửa hàng thì thường được đặt vào các vị trí tài lộc. Còn ban thờ truyền thống của mọi nhà thì sẽ thờ Thần linh và Gia tiên (gia tiên bao gồm các cụ tổ tiên dòng họ, ông bà cha mẹ...) đã khuất.
Vậy thì, mọi nhà đều ý thức hoặc vô thức coi ban thờ là nơi giao tiếp giữa cuộc sống hữu hình này và thế giới sức mạnh (thần linh), thế giới huyết thống (gia tiên).
Vậy ta có thể thấy vai trò của cái ban thờ là nơi chuyển tiếp ý nguyện và truyền tiếp sức mạnh (phù hộ) giữa con người và các thế lực vô hình kia.

Như vậy, ban thờ có thể coi là cái cầu dao, hay cái cầu chì, hay cái điện thoại gì đó...để tiếp xúc, để liên lạc giữa 2 giới.

Một đầu là chúng ta rồi, ta sống trong không gian tác dụng của cái ban thờ đó. Đầu kia là các lực lượng như đã nêu. Làm sao để cái vật trung gian là cái ban thờ hoạt động tốt, không bị mô ve, không bị ngắt tiếp xúc với đầu bên kia?
Đây là vấn đề em muốn nêu.

Hiện có một số quan điểm là đặt vị trí ban thờ sao cho hợp mệnh chủ nhà, sao cho chế sát, sao cho hóa giải sự không tương hợp của chủ nhà với hướng nhà...

Việc đặt ban thờ theo các mục đích trên sẽ dẫn đến thực tế là mỗi nhà một kiểu, trong cùng 1 khu dân cư thì bàn thờ ở đủ mọi vị, đủ mọi hướng vì các chủ nhà ở khu vực đó có đủ loại mệnh, đủ loại sát, đủ mọi yêu cầu tương thích...

Thế thì quay lại phần đầu, liệu đặt ban thờ kiểu này có đảm bảo là cái phương tiện trung gian này có hoạt động, có tác dụng, đảm bảo công năng là nơi giao tiếp giữa thần linh (sức mạnh trời đất) với không gian sống, giữa ông bà tổ tiên với chúng ta không?

Cá nhân em, không thấy cách đặt ban thờ với những mục đích như vậy là có hiệu quả gì. Thậm chí là ban thờ đó chỉ như cái bàn cái ghế bình thường, vô hồn vô khí mà thôi.

Mời các cụ mợ tham gia, và cũng là khai sáng cho em!
Về vụ ban thờ là cầu chì , cầu giao , cầu đt ...ta nôm na nó lại là cầu nối được ko ạ ? :D

Mặt khác , ban thờ là nhà của người âm , hay đúng hơn là vong linh của người đã mất với quyến thuộc gđ đó , nơi mà cũng như chúng ta người trần , sau mỗi ngày đi làm là về nhà , mệt mỏi xả tress , hay ăn uống nghỉ ngơi quây quần bên gđ , thì phần âm cũng vậy , vong linh người âm vẫn đi về nơi ban thờ nếu , con cháu có cúng thờ đúng cách , đúng tên họ và với tần xuất đều đặn và sự tôn kính thành tâm nhất định nào đó cùng với căn quả phước đức dòng họ ...thì thực sự có sự giao tiếp giữa âm & trần , như cách người ta hay cầu mong ấy là sự phù hộ độ trì cho con cháu trong họ hoặc gđ đó !

Vậy câu hỏi của lão , em xin trả lời là công năng đó thực sự có thật ! Loại trừ sự đồn thổi , thêu dệt ngoài đời ! Chính em đã đc trải nghiệm ạ !

Tuy nhiên , em xin nói rõ : Đừng đặt nặng chữ CẦU trong tiềm thức ... Và cũng đừng kỳ vọng quá nhiều về sự phù hộ ....abc ...nào đó ! Vì làm thế chả hoá ra lạm sang buôn thần bán thánh , cúng có tí lễ vật mà mong lọ ước chai , xe hơi nhà lầu ...giầu có ...vv...và vê vê . Mà hãy coi đó chỉ như những việc hết sức bình thường mà thôi , như ta quét dọn ban thờ , hương hoa hàng ngày với sự thành kính tôn nghiêm thường trực ...ko mong mỏi gì hết ...ắt tới ngày ta được chứng kiến có sự hiển hiện vong linh các cụ hiện về ( tất nhiên ko báo cho ta con lô nào nó nổ tối đó đâu ) :D

Hơn nữa , điều này còn tạo ra tiền lệ tốt , cực tốt ... Đó là sự duy trì thế hệ , 1 nền nếp gia phong ...từ phần âm cho đến dương , có trật tự ... Em được biết nhiều gđ duy trì được cái nếp này ! :-bd Duy trì được cái nếp này có 1 sức mạnh vô hình cực lớn ( về mặt tâm linh và đức tin ) và sự gắn kết 2 thế giới của dòng họ hoặc nội tộc gđ đó !

Nên , chốt hạ là việc các cụ coi nơi ban thờ trong gđ là trang trọng , và duy trì việc thờ cúng là hoàn toàn đúng đắn !

Hiểu được việc này , các cụ mợ hãy coi trọng ban thờ ạ !

Chỉnh sửa cuối:

XPQ

Xe lăn
Về vụ ban thờ là cầu chì , cầu giao , cầu đt ...ta nôm na nó lại là cầu nối được ko ạ ? :D

Mặt khác , ban thờ là nhà của người âm , hay đúng hơn là vong linh của người đã mất với quyến thuộc gđ đó , nơi mà cũng như chúng ta người trần , sau mỗi ngày đi làm là về nhà , mệt mỏi xả tress , hay ăn uống nghỉ ngơi quây quần bên gđ , thì phần âm cũng vậy , vong linh người âm vẫn đi về nơi ban thờ nếu , con cháu có cúng thờ đúng cách , đúng tên họ và với tần xuất đều đặn và sự tôn kính thành tâm nhất định nào đó cùng với căn quả phước đức dòng họ ...thì thực sự có sự giao tiếp giữa âm & trần , như cách người ta hay cầu mong ấy là sự phù hộ độ tì cho con cháu trong họ hoặc gđ đó !

Vậy câu hỏi của lão , em xin trả lời là công năng đó thực sự có thật ! Loại trừ sự đồn thổi , thêu dệt ngoài đời ! Chính em đã đc trải nghiệm ạ !

Tuy nhiên , em xin nói rõ : Đừng đặt nặng chữ CẦU trong tiềm thức ... Và cũng đừng kỳ vọng quá nhiều về sự phù hộ ....abc ...nào đó ! Vì làm thế chả hoá ra lạm sang buôn thần bán thánh , cúng có tí lễ vật mà mong lọ ước chai , xe hơi nhà lầu ...giầu có ...vv...và vê vê . Mà hãy coi đó chỉ như những việc hết sức bình thường mà thôi , như ta quét dọn ban thờ , hương hoa hàng ngày với sự thành kính tôn nghiêm thường trực ...ko mong mỏi gì hết ...ắt tới ngày ta được chứng kiến có sự hiển hiện vong linh các cụ hiện về ( tất nhiên ko báo cho ta con lô nào nó nổ tối đó đâu ) :D

Hơn nữa , điều này còn tạo ra tiền lệ tốt , cực tốt ... Đó là sự duy trì thế hệ , 1 nền nếp gia phong ...từ phần âm cho đến dương , có trật tự ... Em được biết nhiều gđ duy trì được cái nếp này ! :-bd Duy trì được cái nếp này có 1 sức mạnh vô hình cực lớn ( về mặt tâm linh và đức tin ) và sự gắn kết 2 thế giới của dòng họ hoặc nội tộc gđ đó !

Nên , chốt hạ là việc các cụ coi nơi ban thờ trong gđ là trang trọng , và duy trì việc thờ cúng là hoàn toàn đúng đắn !

Hiẻu được việc này , các cụ mợ hãy coi trọng ban thờ ạ !

Ban thờ là nơi con cháu thể hiện sự kính ngưỡng tưởng nhớ đến tổ tông ông bà cha mẹ,đấy là truyền thống tốt đẹp của người Việt Nam ta.Bởi thế vị trí chọn ban thờ phải là nơi trang trọng nhất trong nhà,những thứ kiêng hèm chủ yếu xưa nay đều mang mục đích chung là tránh cho ban thờ ở gần hay bị ảnh hưởng bởi khí hậu hoặc những chức năng khác kém vệ sinh,kém trang trọng trong không gian ngôi nhà.Như thế nào là kém vệ sinh,kém trang trọng thì chúng ta đều tự nhận thức được.Làm tốt nhất trong những gì có thể để nơi thờ cúng tổ tiên ông bà được thấy là trang trọng.Nếu chưa thực sự tự tin,thì tham khảo những người lớn tuổi,đức cao vọng trọng,rồi đến các vị sư sãi,những người có biết chút ít về phép tắc lễ nghi,đến thăm các gia đình đề huề nghiêm chỉnh có truyền thống xem cách họ làm cũng là một giải pháp.Em lưu ý,đây là việc LỄ.Cái cần chú trọng ở đây là Lễ.Kể cả vị hay hướng đều lấy Lễ làm trọng.
Còn,đừng nghe ai dọa.Ông bà tổ tiên mình khi sống cũng như khi khuất núi,lúc nào chả một lòng mong mỏi cho con cháu được an khang thịnh vượng mà nối đời truyền phúc.

VTG01

Xe tải
Các cụ cho em hỏi chút ạ. Nếu ở chung cư, bàn thờ nhà mình để nơi trang trong nhất nhưng nhà tầng trên đúng chỗ đó là khu phụ, mà nhà mình không biết liệu có ảnh hưởng gì không?

Các cụ cho em hỏi chút ạ. Nếu ở chung cư, bàn thờ nhà mình để nơi trang trong nhất nhưng nhà tầng trên đúng chỗ đó là khu phụ, mà nhà mình không biết liệu có ảnh hưởng gì không?
Qua bê tông cốt thép rồi thì ko sao đâu , nhưng biết thế thì nên tránh ra , cái cần tránh nhất là đường nước xả ộc xuống ấy !

Nhưng , nói thì phải nói cho nó logic & thực tế , về kết cấu XD , kể cả là với nhà dạng chung cư ...em ko nghĩ lại bất hợp lý như thế ? Vì càng chung cư thì về kết cấu đường nước , hay khu phụ thường có dạng liền mạch hoặc thông suốt trên xuống dưới . Vậy nên nếu trên là khu phụ thì dưới rất khó là chỗ đẹp trong nhà đc !

trauxanh

Xe lăn
Vấn đề sự trang trọng của ban thờ, sự thành kính của người sống, và các ý nghĩa trong thờ cúng...thì rõ ràng rồi.

Em muốn các cụ tham gia ở việc đặt ban thờ thường thấy như em đã nêu là đúng hay sai, tại sao đúng, tại sao sai? Và thế nào mới đúng?

Vấn đề sự trang trọng của ban thờ, sự thành kính của người sống, và các ý nghĩa trong thờ cúng...thì rõ ràng rồi.

Em muốn các cụ tham gia ở việc đặt ban thờ thường thấy như em đã nêu là đúng hay sai, tại sao đúng, tại sao sai? Và thế nào mới đúng?
Ối giời , đúng ...sai ... Em vưỡn đang xoay ban thờ đây :))

Vưỡn chả biết dư lào nữa ạ :(